Announcement

Collapse
No announcement yet.

3bb bridge mode แล้วเน็ตช้ากว่า router fiber home

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3bb bridge mode แล้วเน็ตช้ากว่า router fiber home

ผมพึ่งซื้อ router tp-link archer c7 มาทำ bridge mode กับ router fiber home 3bb ผมก็ตั้งค่าตามปกติ แต่พอเทสสปีดแล้ว Lan ได้ไม่ถึง 100M และ wifi 2.4 ได้ไม่ถึง 50M wifi 5g ได้ไม่ถึง 60M (ใช้โปร 150/50) ทั้งๆ ที่ก่อนนั้นเทสจาก router fiber home สายแลนมาเต็ม 150/50 อาการแบบนี้ router tp-link archer c7 มีปัญหารึป่าวครับ หรือว่าผมต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมให้ใช้เน็ตได้เต็มครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

น่าจะเป็นปัญหาที่สายLan จาก Port Wan(TP link) >>> Port Gigabit (ONT-Fiber home) โดยปกติถ้าต่อportถูกต้องและConfigเรียบร้อยก็น่าจะSync ระหว่างอุปกรณ์ทั้งสองได้ 1000Mbps(1Gbps)
    ไม่งั้นก็ลองเข้าไปดู Status ของ TP link ดูว่าPort Wan syncได้speedเท่าไร เช่นได้ 100Mbpsหรือ1000Mbps เป็นต้นและดูสายLanว่าเป็น CAT5E หรือ CAT6 (ถ้าcat5จะได้แค่100Mbps)

Comment

ของผมก็เป็นครับ ให้ช่าง 3BB มาทำก็เป็น กล่าวคือ
      ถ้าให้ modem router ทำงาน จะได้ความเร็วเต็ม ราว 940 Mbps
      แต่ถ้า set เป็น bride ใช้ notebook ทำ ppoe หรือใช้ mikrotik ทำ ppoe ได้ความเร็วแค่ 870mbps

สาย lan และอุปกรรณ์เชื่อมต่อ เหมือนเดิม

Comment

ของผมพึ่งอัพเป็น 200/200 ใช้ bridge mode ตั้งแต่แรกสมัย 50/50 ตอนนี้เทสท์ยังไงก้ได้แค่ 100/100 ลองเอาสาย cat 6 มาเปลี่ยนก็ยังเหมือนเดิม

Comment

ต่อ LAN น่าจะมาเต็มนะ เปลี่ยนสายดูละกัน CAT6 CAT7 เส้นใหญ่ๆ ไปเลย
          บางทีดู connect 1Gbps เต็ม แต่เทสช้ากว่าที่ควรจะเป็นแปลกๆ มันมีคุณภาพสาย การนำสัญญาณที่เราเช็คไม่ได้ถ้าไม่มีเครื่องมือวัด
          Wifi นี่ยิ่งแล้ว หลายปัจจัย บางที connect speed สูง แต่ตันที่ chip wireless ทำความเร็วได้แค่นั้น

Originally posted by saiymhok View Post
          ของผมพึ่งอัพเป็น 200/200 ใช้ bridge mode ตั้งแต่แรกสมัย 50/50 ตอนนี้เทสท์ยังไงก้ได้แค่ 100/100 ลองเอาสาย cat 6 มาเปลี่ยนก็ยังเหมือนเดิม
          port LAN เป็น 10/100 หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
            ต่อ LAN น่าจะมาเต็มนะ เปลี่ยนสายดูละกัน CAT6 CAT7 เส้นใหญ่ๆ ไปเลย
            บางทีดู connect 1Gbps เต็ม แต่เทสช้ากว่าที่ควรจะเป็นแปลกๆ มันมีคุณภาพสาย การนำสัญญาณที่เราเช็คไม่ได้ถ้าไม่มีเครื่องมือวัด
            Wifi นี่ยิ่งแล้ว หลายปัจจัย บางที connect speed สูง แต่ตันที่ chip wireless ทำความเร็วได้แค่นั้น

port LAN เป็น 10/100 หรือเปล่าครับ
            สาย cat6 ผมเสียบระหว่าง onu กับ router MI Pro 2600 AC ในคอนฟิคผมก็เซ็ทเป็น 1000 mp แล้ว ส่วน PC เชื่อมต่อผ่าน Wifi ครับ บอร์ดผมให้มาเป็น Wifi AX เลย

Comment

ตอนนี้ได้แล้วครับ สาเหตุเพราะ cpu ขึ้นสูง

Comment

Working...
              X