Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 1. อินเทอร์เน็ตความเร็ว => 1000/500
    2. ONU ==>>HUAWEI HG8122
    3. Bridge Mode หรือไม่ ==> Yes
    4. Router (PPPoE) ==>> ASUS AX88U
    5. คุณพอใจความเร็วอินเทอร์เน็ตในประเทศมากน้อยเพียง? (โหลด/เกมส์/ปิง) ==> 5
    6. คุณพอใจความเร็วอินเทอร์เน็ตต่างประเทศมากน้อยเพียง? (โหลด/เกมส์/ปิง) ==>> 4
    7. คุณอยู่ในพื้นที่ ==>> บางละมุง/ชลบุรี

Last edited by boundphoto; 17 Oct 2020, 16:15:31.

Comment

• Comment

• Sercom st-244f
        firmwere V3.3.8T5
        ตกลงมันบริดจ์ได้รึยังคับ จะเอามาใช้กับ netgear r7800
        เห็นใน advance มีคำว่า Bridging Configuration อยู่?

Comment

• Originally posted by Ohm it View Post
          มาอัพเดทล่าสุดของ Gigatex ในส่วนของ การทำ Bridge mode ล่าสุด กับ ตัว ของ Skyworh รุ่น Gn542vf ตัว Firmware ล่าสุด อัพเดท มาใหม่ ตรงนี้ ตัว Password ถูกเปลี่ยนใหม่ไป ตรงนี้เลยทำให้ตั้งไม่ได้ และตัวของ Skyworh คือ พวกประสิทธิภาพ แรงกันอยู่ ตรงนี้ และทางช่างเองก็ยังตั้ง ในส่วนของตรงนี้กันไม่ได้เท่านั้นเอง พวก ONU ส่วนของ Gigatex ทางทรู จะตั้งได้กับ ตัว ZTE รุ่น F688 ล่าสุด ทางทรูเปิดให้ทำได้กับทางช่างโดยตรง กับ ZTE F688 ที่เคยได้ Set Bridge mode ไป ตัว Firmware อัพเดทใหม่ ตัว Password ถูกเปลี่ยน ถ้าใครจะใช้งาน Bridge mode แนะนำเป็นรุ่นนี้แทน ZTE F688 ตัวนี้ แจ้งขอทำ ได้ปกติ ส่วนของ Skyworth ทำได้แค่ Flower pot ไปหา Router อีกตัวได้กันเท่านั้น
          สรุปคือถ้าจะตั้ง Bridge mode ต้อง ZTE F688 เท่านั้นใช่ไหมครับณ.ตอนนี้

Comment

• Originally posted by คิม View Post

สรุปคือถ้าจะตั้ง Bridge mode ต้อง ZTE F688 เท่านั้นใช่ไหมครับณ.ตอนนี้
            โทรหา CC ขอเปลี่ยนเป็น ONU Huawei รุ่นเก่าได้ครับ

Comment

• Originally posted by Archy View Post
              Sercom st-244f
              firmwere V3.3.8T5
              ตกลงมันบริดจ์ได้รึยังคับ จะเอามาใช้กับ netgear r7800
              เห็นใน advance มีคำว่า Bridging Configuration อยู่?
              ต้องเป็นรุ่นอื่นครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post

โทรหา CC ขอเปลี่ยนเป็น ONU Huawei รุ่นเก่าได้ครับ
                โทรไปแล้วครับ ช่างเพิ่งมาเปลื่ยนเป็น FiberHome ให้ ตัวนี้ทำบริท ok ไหมครับ

Comment

• รอปรับปรุง....

Comment

• รบกวนถามนิดครับ เน้ต 1000/500 ทำไมโหลดบิทได้เเค่ 30mb/s คนอื่นเป็นกันไมครับ

Comment

• Originally posted by terry12 View Post
                      รบกวนถามนิดครับ เน้ต 1000/500 ทำไมโหลดบิทได้เเค่ 30mb/s คนอื่นเป็นกันไมครับ
                      ถือว่าเยอะแล้วครับ bit นอกนี้ไม่ต้องพูด เป็นมานานแล้วด้วยครับ

ตอนนี้ True Block BitTorrent ช่วง 4 โมงเย็นถึง ตี 2 100% แล้วนะครับ อย่าไปสมัคร - Pantip

Comment

• Originally posted by 111111 View Post

ถือว่าเยอะแล้วครับ bit นอกนี้ไม่ต้องพูด เป็นมานานแล้วด้วยครับ

ตอนนี้ True Block BitTorrent ช่วง 4 โมงเย็นถึง ตี 2 100% แล้วนะครับ อย่าไปสมัคร - Pantip
                        เซ็งมาก เเต่ก่อน 300/300 มันได้ 30mb/s นี่เปลี่ยนมา 1000/500 เเต่โหลดบิทได้ 30mb/s เท่าเดิม

Comment

• มีใครใช้ที่ตจว.บ้าง โดนบีบbandwitdh นอกไหม คือผมมีอยู่ที่กทม.วงจรนึง โดนบีบสุดๆ จนเซ็ง ของผมโปร 1000 โดนบีบเหลือ 100Mbps เองเวลาโหลดเวบนอกหรือราวๆ 10MB/s ในขณะที่เนทเจ้าอื่นโหลดไฟล์เดียวกันได้600-700Mbps แต่กำลังคิดจะติดที่บ้านตจว.แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะโดนตามมาบีบหลอกหลอนอีกไหม เหลือสองค่ายให้ตัดสินใจ คือ TRUE กับ 3BB ใครเคยใช้ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

• ใครพอทราบ User super admin ของ router true T3 T628L บ้างครับ

Comment

• TRUE GIGATEX Fiber 1000/500

แจ้งช่างต้องการทำ Bridge Mode ช่างเอา ZTE F668 มาเปลี่ยนให้เพราะเหลือตัวเดียวที่ทำ Bridge Mode ได้ แต่วิ่งได้ไม่เต็ม 1000 ครับ
                              ท่านใดได้ Modem ที่ทำ Bridge Mode ได้วิ่งเต็ม 1000 MB/s บ้างครับ

รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ

ปล.ช่างมาทำ Bridge mode แล้วแต่เชคในตัว Modem ขอทรูยังเป็น Route Mode และออกเนทได้ แบบนี้เป็น Bridge Mode หรือเปล่าครับ

Comment

• ใช่ครับ ตัวนี้วิ่งได้แค่ 800-900Mbps ผมก็ทำ Bridge Mode เหมือนกัน ทรูให้ใช้ ZTE F668 รุ่นนี้เท่านั้นสำหรับ Bridge Mode

ถ้าอยากได้แรงๆเต็ม 1000Mbps หรือมากกว่า ต้องใช้เราเตอร์ของเขาเองทั้งหมด แนะนำให้ใช้โปร 2Gbps หรือ 1.5Gbps จะได้ตัวแรงมาใช้ ต้องแลกกับการจ่ายแพงด้วยเช่นกัน

ปล. อุกรณ์ต่อพวงของท่าน ต้องแรงด้วยนะ เช่น PC/มือถือ Wifi5/6 AC AX ถ้าไม่แรง เทสเท่าไรก็ไม่ได้ตามโปร

Comment

Working...
                                X