Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ เร้าเตอร์ SERCOM ST-244F มั้งครับต้องตั้งค่าอะไรไมครับ

Comment

• Originally posted by Nong159 View Post
      มีใครใช้ เร้าเตอร์ SERCOM ST-244F มั้งครับต้องตั้งค่าอะไรไมครับ
      ถ้าเล่น PS4 Online จะเชื่อมต่อได้เป็น NAT TYPE3
      แนะนำให้เปลี่ยน Router เป็น SKyWorth แทนครับ
      แล้วติดต่อ 1242 ให้ช่างเทคนิคด้าน Game Config Mac Address ได้ครับ

ของผมมีนัดกับช่างเข้ามาเปลี่ยนพรุ่งนี้ครับ

Comment

• Originally posted by Qat View Post
        ถ้าเล่น PS4 Online จะเชื่อมต่อได้เป็น NAT TYPE3
        แนะนำให้เปลี่ยน Router เป็น SKyWorth แทนครับ
        แล้วติดต่อ 1242 ให้ช่างเทคนิคด้าน Game Config Mac Address ได้ครับ

ของผมมีนัดกับช่างเข้ามาเปลี่ยนพรุ่งนี้ครับ
        ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมไมครับ ผมใช้ 500/500 โปร 699 อะครับ เพิ่มย้ายมาติดได้ 2 เดือน แจ้งช่างเค้าว่าไงคับเรื่องขอเปลี่ยนเร้าเตอร์หรือเปลี่ยนได้เลย

Comment

• Originally posted by Nong159 View Post
          ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมไมครับ ผมใช้ 500/500 โปร 699 อะครับ เพิ่มย้ายมาติดได้ 2 เดือน แจ้งช่างเค้าว่าไงคับเรื่องขอเปลี่ยนเร้าเตอร์หรือเปลี่ยนได้เลย
          ไม่เสียครับ วันนี้เช้าช่างโทรมาแจ้งว่า ไม่มีตัว SkyWorth
          มีแต่หัวเหว่ย ซึ่งในความเห็นช่าง เค้าว่าพอๆกันกับ Sercom

เจ้า Sercom มันขี้ร้อน ทำงานมากหน่อยมันจะเอ๋อๆ
          Speed มันเลยไม่ถึง ตัวที่มีปัญหาวิ่งแค่ 250/250 (500/500)

ผมเลยขอรอตัว SkyWorth ให้มารอบเดียวเลย
          ถ้าเบิกของได้น่าจะเป็นวันศุกร์นี้ครับ

ของผมเปลี่ยนได้เพราะ
          1. Speed ต่ำกว่า 80% จากแพ็คเกจ
          2. ต้องการเล่น PS4 ต่อ Nat Type2

Comment

• Originally posted by Qat View Post
            ไม่เสียครับ วันนี้เช้าช่างโทรมาแจ้งว่า ไม่มีตัว SkyWorth
            มีแต่หัวเหว่ย ซึ่งในความเห็นช่าง เค้าว่าพอๆกันกับ Sercom

เจ้า Sercom มันขี้ร้อน ทำงานมากหน่อยมันจะเอ๋อๆ
            Speed มันเลยไม่ถึง ตัวที่มีปัญหาวิ่งแค่ 250/250 (500/500)

ผมเลยขอรอตัว SkyWorth ให้มารอบเดียวเลย
            ถ้าเบิกของได้น่าจะเป็นวันศุกร์นี้ครับ

ของผมเปลี่ยนได้เพราะ
            1. Speed ต่ำกว่า 80% จากแพ็คเกจ
            2. ต้องการเล่น PS4 ต่อ Nat Type2
            ผมล่าสุดช่างมาอัพเกรดเฟริมแวร์ ตัวSERCOM เพราะมันชอบหลุดตอนนี้อาการหลุดหาย แต่ก็ยังวิ่งไม่ได้เหมือนกันเดิม คลื่น 2.4 จับได้แค่ 100 ถ้า 5 จับได้ 500 แต่ต้องไปยืนใกล้เร้าเตอร์ ถ้ามาในห้องนอน เล่นได้แต่ 2.4 คลื่น 5 ผมเชื่อมไม่ได้ ทั้งที่มาติดตอนรกเล่นได้ งง มากครับ สงสัยต้องแจ้งขอเปลี่ยนใหม่มั้ง

Comment

ผมล่าสุดช่างมาอัพเกรดเฟริมแวร์ ตัวSERCOM เพราะมันชอบหลุดตอนนี้อาการหลุดหาย แต่ก็ยังวิ่งไม่ได้เหมือนกันเดิม คลื่น 2.4 จับได้แค่ 100 ถ้า 5 จับได้ 500 แต่ต้องไปยืนใกล้เร้าเตอร์ ถ้ามาในห้องนอน เล่นได้แต่ 2.4 คลื่น 5 ผมเชื่อมไม่ได้ ทั้งที่มาติดตอนรกเล่นได้ งง มากครับ สงสัยต้องแจ้งขอเปลี่ยนใหม่มั้ง
              ผมติด True 2 จุด
              อีกจุดนึงเป็น SkyWorth (1000/500)
              นิ่งดี ไม่เคยงอแงนะครับ

เลยคิดว่าเปลี่ยนเป็น
              SkyWorth เหมือนกันน่าจะดีกว่า
              https://www.pantip.com/topic/39090132?

Comment

• SkyWorth GN542VF สอบถามหน่อยครับ ใครทำ routing ได้บ้าง ผม ลองใส่ Ip เข้าไป ไม่ได้ ปิงจาก วงอื่นก็ไม่เจอ

router IP: 192.168.2.1 supnet:255.255.252.0

จะเร้าไปหาวง 10.10.xx.xx,10.20.xx.xx,10.30.xx.xx,192.168.xx.xx Vlan ทั้งหมด เป็น 192.168.0.2541591694911822.jpg

Comment

• ช่างเพิ่งเข้ามาเปลี่ยนให้วันนี้ครับ

พอดีจะใช้กับกล้อง วงจรปิดครับ

อันเก่า bridge ไป asus AC1200 ครับ เลยใช้ ddns ของ asus แต่อันนี้แรงกว่า AC1200 ละ เลยจะไม่ bridge ละครับ 555

ไม่ทราบว่ามี DDNS ฟรี แนะนำไหมครับ

Comment

• ใช้ของ ทรูก็ได้ครับ
                    ใช้ได้ 10 Port

https://www.trueddns.com/login

Comment

• 1. 1000/200
                      2. Skyworth GN542VF แต่ Bridge mode ไม่ได้ ฮือออออ
                      3. No กำลังจะเปลี่ยน Router ใหม่
                      4. Skyworth GN542VF กำลังจะเปลี่ยน Router ใหม่
                      5. 5
                      6. 4
                      7. รังสิต ปทุมธานี

Comment

• https://www.truesuperfiberofficial.com/
                        Last edited by tttspider; 20 Aug 2020, 12:51:52.

Comment

• เห็น AIS มีโปรแถม AP Wifi6
                          True มีรึยังหว่า

Comment

• สอยเองไปเรียบร้อย tp-link AX20 ตั้งแต่พฤษภาคม อยากลอง wifi6 ก่อนใคร (เปลี่ยนทั้ง access point และ ตัวรับสัญญาณที่คอมเป็น wifi6)
                            แต่ลองใช้แบบปรับสปีดเน็ตเป็น 1000/10 วิ่งไม่ค่อยเต็มเท่าไหร่ (จากวิ่งเต็ม package 500/500) ไม่รู้เป็นที่ true หรือฝั่งเรา
                            Last edited by sandy207; 2 Sep 2020, 09:19:06.

Comment

• ห่วยครับ True Fiber เนี่ย ผมใช้ความเร็ว 1GB/100 ครับ ถ้าดาว์นโหลดไฟล์พร้อมกับเปิด TrueID ดูทีวีช่อง 3 กระตุกตลอด ลูกศรก็วนอยู่ได้ครับแจ้งทาง True แล้วก็ไม่ได้มีอะไรขึ้นมาครับ ทดสอบ Net Speed Test ทุกอันที่พอหาได้ ก็วิ่งอยู่แค่ 90MB ครับ ห่วยโคตรเลยครบ จะไปใช้ AIS Fiber ก็ดันไม่มีคู่สายผ่านครับ จะลองดู 3BB หวังว่าคงจะดีกว่า True Online ครับ

Comment

• Originally posted by bermbbm View Post
                                ห่วยครับ True Fiber เนี่ย ผมใช้ความเร็ว 1GB/100 ครับ ถ้าดาว์นโหลดไฟล์พร้อมกับเปิด TrueID ดูทีวีช่อง 3 กระตุกตลอด ลูกศรก็วนอยู่ได้ครับแจ้งทาง True แล้วก็ไม่ได้มีอะไรขึ้นมาครับ ทดสอบ Net Speed Test ทุกอันที่พอหาได้ ก็วิ่งอยู่แค่ 90MB ครับ ห่วยโคตรเลยครบ จะไปใช้ AIS Fiber ก็ดันไม่มีคู่สายผ่านครับ จะลองดู 3BB หวังว่าคงจะดีกว่า True Online ครับ
                                ท่านเช็คเครื่องที่ท่านใช้งานดีแล้วหรือยังครับ ว่าพอร์ตแลนวิ่งแค่ 100Mbps หรือเปล่า สายแลนที่ใช้งานได้คุณภาพหรือเปล่า คือผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับทรูนะ แต่เผื่อพอช่วยให้ท่านรู้สึกดีขึ้นกับเน็ตทรูบ้าง เพราะผมเองก็ใช้เน็ตทรูอยู่ในหลายพื้นที่ ทุกพื้นที่ค่อนข้างดีถึงดีเยี่ยมนะครับ Domestic ไม่ต้องพูดถึง Inter ก็ใช้ได้เลยครับ

Comment

Working...
                                X