Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Mikuchan View Post
    699 ต้องลองถามศูนย์ดูครับ หรือถาม CC pantip ก็ได้ ลองคุยดู อาจจะมีโปรเด็ด ๆ ให้ลูกค้าเก่าบ้างล่ะ
    ถ้าไม่ได้จริง ๆ ลองออกอุบายว่าถ้าไม่มีโปรดี ๆ จะย้ายค่าย เดี๋ยวเขาเสนอโปรแจ่ม ๆ ให้เอง

ปัจจุบันของผมลดจาก 1068.93 เหลือ 747.93 ต่อเดือนเองครับ (ลดให้ 6 หรือ 8 เดือนนี่ล่ะ จำไม่ได้ละ) (โปรเก่า 100/50 + TrueVisions Enjoy + True-H 20GB + True ID)
    ปัจจุบันได้ความเร็วที่ 1,000/100 + True-H 22-24GB / เดือน ส่วน TrueVisions กับ True ID ยังอยู่เหมือนเดิม
    ขอบคุณมากครับท่าน ของท่านได้คุ้มมากจริงๆ

Comment

• เมื่อสัปดาห์ก่อน ตอนได้มาใหม่ ๆ ผมใช้ administrator/tureship เข้าหน้า Setup WAN ได้ แล้วก็ทำตามนี้ https://www.facebook.com/22088269547...4877503407611/
      แต่ไม่สำเร็จ เพราะว่ารีบ ๆ ทำ ไม่รู่ว่าพลาดตรงไหน

พอดีเห็น https://pantip.com/topic/36161198 คห. ที่ 5 บอกว่า Support สามารถ Remote มาทำให้ได้ ก็โทรหา CC แจ้งว่าต้องการทำเป็น Bridge Mode

แต่ทาง CC บอกว่า Gigatex ทำ Bridge Mode ไม่ได้ (คือ ไม่ยอมทำให้) ผมก็คิดว่าจะกลับมาเริ่มทำตามขั้นตอนด้านบนอีกครั้ง ปรากฏว่า administrator/tureship ใช้งานไม่ได้แล้ว

ล่าสุด จนท. มายก Gagatex ออก และเอา Huawei ใส่กลับและ Set Bridge Mode ให้ จนท.บอกว่าเป็นนโยบายของทรูไม่ให้ใช้ Bridge Mode ครับ

*** ใครที่เพิ่งได้ Gigatex มา และจะทำเป็น Bridge Mode ให้แก้ Password ของ administrator จาก tureship เป็น Password ใหม่ และลบ TR029 เพื่อกัน Support เข้ามาแก้ Password ครับ ***

Comment

• Originally posted by saajai View Post
        เมื่อสัปดาห์ก่อน ตอนได้มาใหม่ ๆ ผมใช้ administrator/tureship เข้าหน้า Setup WAN ได้ แล้วก็ทำตามนี้ https://www.facebook.com/22088269547...4877503407611/
        แต่ไม่สำเร็จ เพราะว่ารีบ ๆ ทำ ไม่รู่ว่าพลาดตรงไหน

พอดีเห็น https://pantip.com/topic/36161198 คห. ที่ 5 บอกว่า Support สามารถ Remote มาทำให้ได้ ก็โทรหา CC แจ้งว่าต้องการทำเป็น Bridge Mode

แต่ทาง CC บอกว่า Gigatex ทำ Bridge Mode ไม่ได้ (คือ ไม่ยอมทำให้) ผมก็คิดว่าจะกลับมาเริ่มทำตามขั้นตอนด้านบนอีกครั้ง ปรากฏว่า administrator/tureship ใช้งานไม่ได้แล้ว

ล่าสุด จนท. มายก Gagatex ออก และเอา Huawei ใส่กลับและ Set Bridge Mode ให้ จนท.บอกว่าเป็นนโยบายของทรูไม่ให้ใช้ Bridge Mode ครับ

*** ใครที่เพิ่งได้ Gigatex มา และจะทำเป็น Bridge Mode ให้แก้ Password ของ administrator จาก tureship เป็น Password ใหม่ และลบ TR029 เพื่อกัน Support เข้ามาแก้ Password ครับ ***
        เยี่ยมครับ ดีนะ ที่ยังไม่ได้ซื้อเราท์เตอร์มา ไม่งั้นคงเสียตังฟรี เวรจริง ๆ

ใช้เดิม ๆ ต่อไป

Comment

Comment

• ลองโทรศัพท์ wifi 5G ตอนแรก Test ยังไงๆ ก็ได้แค่ 50 /50 ทั้งดาวโหลด อัฟโหลด หาสาเหตุตั้งนาน นึกว่า โทรศัพท์ 5G เสีย Test 2G กับ 5G แม่งได้คะแนนเท่ากันตลอด
            แก้ไปแก้มา สรุปว่า สลัด สายแลนพ่วง wifi เน่า เปลี่ยนเส้นใหม่ วิ่งเต็มๆ ทำซะจิตตกไปครึ่งวัน

ปล.เน็ตโปร 300/100 แต่สปีดวิ่งจริง ปล่อยเน็ตมา 500/500
            Last edited by THEFOOL; 28 Jan 2020, 23:15:15.

Comment

• Originally posted by THEFOOL View Post

ลองโทรศัพท์ wifi 5G ตอนแรก Test ยังไงๆ ก็ได้แค่ 50 /50 ทั้งดาวโหลด อัฟโหลด หาสาเหตุตั้งนาน นึกว่า โทรศัพท์ 5G เสีย Test 2G กับ 5G แม่งได้คะแนนเท่ากันตลอด
              แก้ไปแก้มา สรุปว่า สลัด สายแลนพ่วง wifi เน่า เปลี่ยนเส้นใหม่ วิ่งเต็มๆ ทำซะจิตตกไปครึ่งวัน

ปล.เน็ตโปร 300/100 แต่สปีดวิ่งจริง ปล่อยเน็ตมา 500/500
              ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมจะลองไปเปลี่ยน สาย Lan ที่ต่อ Wifi เหมือนกัน (ตอนนี้ใช้สายที่แถมมากับ Wifi ของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตอยู่)

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมจะลองไปเปลี่ยน สาย Lan ที่ต่อ Wifi เหมือนกัน (ตอนนี้ใช้สายที่แถมมากับ Wifi ของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตอยู่)
                เล่นซะผมมึนไปเลย นึกว่า ตัว wifi เสีย มีปัญหาไปละ เกิดมาพึ่งเคยเจอไว้เป็นบทเรียน

ที่เอะใจก็เพราะว่า มันดัน test ได้เท่า 2G ทั้งที่ต่อ 5G ตัวเครื่องมี 3 เสา นึกว่า แมวไปทำเสาหัก สัญญาณตก ซะอีก พอดีตัวไฟไฟแถมจากทรู 2 เสา อีกเครื่องเลยเอามาต่อ ดันวิ่งได้ปรกติ 5G เลยไล่หาสาเหตุ

Comment

• สอบถามครับ ถ้า แพ็กเกจเก่า อยากเปลี่ยน Router เป็น Gigatex Router
                  (ใช้ แพ็กเกจ 4PLITE - True Online (300/300Mbps)

สามารถขอเปลี่ยนได้ไหมครับ

(รุ่นเดิมใช้ RAISECOM ISCOM HT803G-UA + Humax Quantum T3A (สีขาว)ตัวปล่อย Wifi ) ครับ

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                    สอบถามครับ ถ้า แพ็กเกจเก่า อยากเปลี่ยน Router เป็น Gigatex Router
                    (ใช้ แพ็กเกจ 4PLITE - True Online (300/300Mbps)

สามารถขอเปลี่ยนได้ไหมครับ

(รุ่นเดิมใช้ RAISECOM ISCOM HT803G-UA + Humax Quantum T3A (สีขาว)ตัวปล่อย Wifi ) ครับ
                    โทรถาม ศูนย์ ก่อนครับ

Comment

• Originally posted by THEFOOL View Post
                      โทรถาม ศูนย์ ก่อนครับ
                      ขอบคุณครับ

ก่อนหน้านั้น ประมาณปลายเดือน พ.ย.63 ผมไปขอ กับทาง True Shop ตอนไปเปลี่ยนความเร็วเน็ต พนักงานแจ้งว่า ต้องเป็น โปร True Gigatex Fiber ถึงจะขอเปลี่ยนได้ ครับ
                      ผมเลยลองมาสอบถามครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนได้ Gigatex Router มีหลายรุ่น อยู่ใช่ไหมครับ อยากทราบว่ารุ่นไหนดี ที่สามารถนำมาทำ bridge mode ได้
                      หรือว่าแล้วแต่พื้นที่ให้บริการ ครับ ว่า Router รุ่นไหนรองรับครับ

Comment

• นโยบายใหม่ ทรูเห็นเค้าพูดกันว่า ไม่อนุญาต ให้ทำกานเปิด bridge mode อะไรก็ไม่รู้นี่ละ

Comment

• Comment

• ของเก่า 300/100

ตอนเย็น 5 โมงเย็นกว่าๆ โทรไปคุย ขออัฟโปรใหม่ ตรุษจีน พอ 6โมงเย็น อัฟเนตใช้งานได้เสร็จเรียบร้อย ติดสัญญา 2 ปี + เนตโทรศัพ 30 GB

Comment

• โปรฯใหม่ True มาแล้ว ครับ พร้อมกล่องใหม่
                              Inno Hybrid Plus กล่องบันเทิง 4K ที่รวมทรูไอดีทีวี และ ทรูวิชั่นส์ ไว้ด้วยกัน

แหล่งที่มาของข่าว ครับ
                              9TANA Tech Channel

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ระหว่าง Gigatex 6 เสา กับ Huawei HG8247H ตัวไหนร้อนกว่า+ดีกว่ากันครับ

พอดีเมื่อวานไปทำเรื่อง อัพสปีดที่ศูนย์มา ทางศูนย์เค้าบอกมาว่าต้องเปลี่ยนตัวเร้าเตอร์ด้วยครับ ผมอัพจาก 100/50 เป็น 300/300 (แลกกับสัญญา 1 ปี)
                                มันจำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยเหรอครับ ระหว่าง Gigatex กับ Huawei HG8247H ตัวไหนดีกว่ากันครับ ผมใช้ Huawei อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
                                กลัวได้ตัวใหม่มาจะมีปัญหาตามมาทีหลัง(ไม่อยากได้สัญญา 1 ปีด้วยครับ) เค้าบอกจะไม่เปลี่ยนก็ได้แต่จะได้ความเร็วไม่ถึง 300/300 ครับ
                                Last edited by zanak; 10 Feb 2020, 10:12:58.

Comment

Working...
                                X