Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by saajai View Post
    ผมเพิ่งได้ ZTE F688 มา ก็เข้าไป Set Bridge Mode โดยใช้ administrator กับ password ที่หาได้ในเน็ต สามารถเข้าหน้าเซ็ตอัพแบบฟูลได้
    และก็ทำตามขั้นตอน https://www.facebook.com/22088269547...74877503407611 แต่ไม่สำเร็จ

ผมโทรไปที่ CC ให้จัดการให้ ทาง CC ก็ส่งเรื่องต่อให้ฝ่ายเทคนิค เช้านี้ฝ่ายเทคนิค โทรมาบอกว่ารุ่นนี้ ทำ Bridge Mode ไม่ได้ แถมยังมาเปลี่ยน password ที่ผมเคยใช้ ทำให้ตอนนี้ผมเข้าหน้าเซ็ตอัพแบบฟูล ไม่ได้แล้ว

ผมก็ลองหาข้อมูลในเน็ต https://pantip.com/topic/36161198 คห.ที่ 5 ทาง Support ก็ Remote มา เซ็ต Bridge Mode ให้ได้นะ

*** ไม่เซ็ต Bridge Mode ให้ไม่เป็นไร แต่มาเปลี่ยน password ทำให้ผมเข้าไปเซ็ตอัพไม่ได้ อันนี้ผมว่าไม่ถูกต้อง ***

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหมครับ ???
    ผมขอ Request router ZTE ไปแบบท่านเป็นเดือนละยังไม่ได้บอกไม่มีของ คืออะไร โกหก? ทุกวันนี้ได้ของ Fiberhome เน่าจัด

Comment

• รบกวนขอดู setting ที่ทางทรูเปิด bridge โหมดใน router หน่อยครับผม

Comment

• มาอัพเดทล่าสุดของ Gigatex ในส่วนของ การทำ Bridge mode ล่าสุด กับ ตัว ของ Skyworh รุ่น Gn542vf ตัว Firmware ล่าสุด อัพเดท มาใหม่ ตรงนี้ ตัว Password ถูกเปลี่ยนใหม่ไป ตรงนี้เลยทำให้ตั้งไม่ได้ และตัวของ Skyworh คือ พวกประสิทธิภาพ แรงกันอยู่ ตรงนี้ และทางช่างเองก็ยังตั้ง ในส่วนของตรงนี้กันไม่ได้เท่านั้นเอง พวก ONU ส่วนของ Gigatex ทางทรู จะตั้งได้กับ ตัว ZTE รุ่น F688 ล่าสุด ทางทรูเปิดให้ทำได้กับทางช่างโดยตรง กับ ZTE F688 ที่เคยได้ Set Bridge mode ไป ตัว Firmware อัพเดทใหม่ ตัว Password ถูกเปลี่ยน ถ้าใครจะใช้งาน Bridge mode แนะนำเป็นรุ่นนี้แทน ZTE F688 ตัวนี้ แจ้งขอทำ ได้ปกติ ส่วนของ Skyworth ทำได้แค่ Flower pot ไปหา Router อีกตัวได้กันเท่านั้น
        Last edited by Ohm it; 9 Jan 2020, 13:45:47.

Comment

• Originally posted by Qat View Post
          อันนี้แพ็คอะไร กี่บาทครับ
          Gigatex ครับ

Comment

• Originally posted by saajai View Post
            ผมเพิ่งได้ ZTE F688 มา ก็เข้าไป Set Bridge Mode โดยใช้ administrator กับ password ที่หาได้ในเน็ต สามารถเข้าหน้าเซ็ตอัพแบบฟูลได้
            และก็ทำตามขั้นตอน https://www.facebook.com/22088269547...74877503407611 แต่ไม่สำเร็จ

ผมโทรไปที่ CC ให้จัดการให้ ทาง CC ก็ส่งเรื่องต่อให้ฝ่ายเทคนิค เช้านี้ฝ่ายเทคนิค โทรมาบอกว่ารุ่นนี้ ทำ Bridge Mode ไม่ได้ แถมยังมาเปลี่ยน password ที่ผมเคยใช้ ทำให้ตอนนี้ผมเข้าหน้าเซ็ตอัพแบบฟูล ไม่ได้แล้ว

ผมก็ลองหาข้อมูลในเน็ต https://pantip.com/topic/36161198 คห.ที่ 5 ทาง Support ก็ Remote มา เซ็ต Bridge Mode ให้ได้นะ

*** ไม่เซ็ต Bridge Mode ให้ไม่เป็นไร แต่มาเปลี่ยน password ทำให้ผมเข้าไปเซ็ตอัพไม่ได้ อันนี้ผมว่าไม่ถูกต้อง ***

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหมครับ ???
            ก่อนหน้านี้ ผมเข้าหน้า Setup WAN ได้ พลาดนิดเดียว ไม่ได้ลบ TR069 ออกทำให้ True remote เข้ามาแก้ไข password ของ superuser ทำให้ตอนนี้ผมเข้าหน้า Setup WAN ไม่ได้แล้ว
            (Superuser : administrator/tureship)

ใครใช้ ZTE F688 อยู่ ถ้าเข้าหน้า WAN Setting ได้ อย่าลืมลบ TR069 ออกพร้อมกับเปลี่ยน password ของ superuser เป็น password ของเราเอง และสร้าง Connection แบบ Bridge เองนะครับ
            Last edited by saajai; 9 Jan 2020, 20:54:38.

Comment

• Originally posted by Ohm it View Post
              มาอัพเดทล่าสุดของ Gigatex ในส่วนของ การทำ Bridge mode ล่าสุด กับ ตัว ของ Skyworh รุ่น Gn542vf ตัว Firmware ล่าสุด อัพเดท มาใหม่ ตรงนี้ ตัว Password ถูกเปลี่ยนใหม่ไป ตรงนี้เลยทำให้ตั้งไม่ได้ และตัวของ Skyworh คือ พวกประสิทธิภาพ แรงกันอยู่ ตรงนี้ และทางช่างเองก็ยังตั้ง ในส่วนของตรงนี้กันไม่ได้เท่านั้นเอง พวก ONU ส่วนของ Gigatex ทางทรู จะตั้งได้กับ ตัว ZTE รุ่น F688 ล่าสุด ทางทรูเปิดให้ทำได้กับทางช่างโดยตรง กับ ZTE F688 ที่เคยได้ Set Bridge mode ไป ตัว Firmware อัพเดทใหม่ ตัว Password ถูกเปลี่ยน ถ้าใครจะใช้งาน Bridge mode แนะนำเป็นรุ่นนี้แทน ZTE F688 ตัวนี้ แจ้งขอทำ ได้ปกติ ส่วนของ Skyworth ทำได้แค่ Flower pot ไปหา Router อีกตัวได้กันเท่านั้น
              สอบถามครับ ผมใช้ gigatex F688 อยู่ วันอาทิตย์นี้ ช่างจะเอา Huawei มาเปลี่ยนให้ โดยไม่ยอมเซ็ต Gigatex ให้เป็น Bridge Mode ไม่ทราบว่าต้องเจรจาความอย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by terry12 View Post
                รบกวนขอคำเเนะนำหน่อยครับ
                พยายาม forward utorrent
                ทำเท่าไหร่ก็ไม่ได้ครับ
                เน็ต 300/300 *gamer

ตั้ง Permission / Exception ใน Firewall หรือยังครับ

ส่วนตัวไม่ได้ใช้ FiberHome มาหลายเดือนแล้วด้วยสิ ถ้าจำไม่ผิด การ Forward Port ของเจ้ารุ่นนี้ มันไม่เป็นผลนะ แต่ก็ Download/Upload ได้ตามปกติ
                ลองดูเมนู DMZ ด้วยครับ ถ้ามีก็เปิด มันจะเป็นการ Bypass ให้ Leecher เข้ามาดูดไฟล์เราได้ โดยที่ไม่ต้อง Forward Port

Comment

สอบถามครับ ผมใช้ gigatex F688 อยู่ วันอาทิตย์นี้ ช่างจะเอา Huawei มาเปลี่ยนให้ โดยไม่ยอมเซ็ต Gigatex ให้เป็น Bridge Mode ไม่ทราบว่าต้องเจรจาความอย่างไรครับ
                  ถ้าเอามาแค่เพื่อทำ Bridge Mode ไม่จำเป็นต้องใช้ตัวที่เป็น Gigatek Fiber ครับ Huawei ตัว HG8247H ตัว 4 Port ประมาณนี้ ก็เพียงพอต่อการใช้งานครับ เพราะที่จริงแล้ว Spec LAN ก็เป็น 10/100/1000 เหมือนกัน ผลเลยไม่น่าจะต่างกันมากครับ ที่ช่างจะเข้ามาเปลี่ยน อาจจะเป็นเพราะ gigatex F688 ตัวเฟิร์มแวร์ อาจจะไม่เสถียร เมื่อใช้งาน Bridge Mode ก็ได้ครับ ประมาณนี้

Comment

• เพิ่งไปแจ้งเปลี่ยนแพ็คเกจเป็น 500/500 (โปรจาก 200/50 ราคา 699 บาท)

จากนั้นเปลี่ยน router เป็น Gigatex Sercom อีกตัว เพราะตัวเดิมที่ใช้มีปัญหาโหลดเต็มสปีดแล้วดับ (เปลี่ยนตัวใหม่ไม่ดับแล้ว)

ใช้งานโอเคดี

ปล. bridge mode ช่างมันละ เพราะว่าตั้งแต่ตัวเก่า(เพิ่งรู้ว่าเปิด bridge อยู่) เล่นเกม insurgency sandstorm ก็ ping 38-44 เท่าเดิม (หลังเที่ยงคืน 38 ตลอด)
                    Last edited by sandy207; 10 Jan 2020, 13:20:46.

Comment

• Originally posted by sandy207 View Post
                      เพิ่งไปแจ้งเปลี่ยนแพ็คเกจเป็น 500/500 (โปรจาก 200/50 ราคา 699 บาท)

จากนั้นเปลี่ยน router เป็น Gigatex Sercom อีกตัว เพราะตัวเดิมที่ใช้มีปัญหาโหลดเต็มสปีดแล้วดับ (เปลี่ยนตัวใหม่ไม่ดับแล้ว)

ใช้งานโอเคดี

ปล. bridge mode ช่างมันละ เพราะว่าตั้งแต่ตัวเก่า(เพิ่งรู้ว่าเปิด bridge อยู่) เล่นเกม insurgency sandstorm ก็ ping 38-44 เท่าเดิม (หลังเที่ยงคืน 38 ตลอด)
                      ท่านบอกเขาว่าอะไรมั้งครับ ของผม 699 ได้แค่ 200/200 เขาบอกเพิ่งอัพอัตโนมัติให้ผมไป

ไม่ยอมเพิ่มให้เลย ต้องทำยังไงดีครับแบบนี้

Comment

• Originally posted by folkzacup View Post
                        ท่านบอกเขาว่าอะไรมั้งครับ ของผม 699 ได้แค่ 200/200 เขาบอกเพิ่งอัพอัตโนมัติให้ผมไป

ไม่ยอมเพิ่มให้เลย ต้องทำยังไงดีครับแบบนี้
                        ผมไปหยิบโบรชัวร์จากในศูนย์ทรูเลยครับ มันมีโปรโมชันอยู่แล้วครับ เขียนดอกจันเล็ก ๆ ไว้ โปรโมชันน่าจะถึง 31 มค. 63

Comment

• Originally posted by sandy207 View Post
                          ผมไปหยิบโบรชัวร์จากในศูนย์ทรูเลยครับ มันมีโปรโมชันอยู่แล้วครับ เขียนดอกจันเล็ก ๆ ไว้ โปรโมชันน่าจะถึง 31 มค. 63
                          [ATTACH=CONFIG]4480663[/ATTACH]
                          ไม่มี 699 แบบท่านเลยอะครับ ผมใช้ 699 อยู่ T-T

Comment

• Originally posted by folkzacup View Post
                            ไม่มี 699 แบบท่านเลยอะครับ ผมใช้ 699 อยู่ T-T
                            699 ต้องลองถามศูนย์ดูครับ หรือถาม CC pantip ก็ได้ ลองคุยดู อาจจะมีโปรเด็ด ๆ ให้ลูกค้าเก่าบ้างล่ะ
                            ถ้าไม่ได้จริง ๆ ลองออกอุบายว่าถ้าไม่มีโปรดี ๆ จะย้ายค่าย เดี๋ยวเขาเสนอโปรแจ่ม ๆ ให้เอง

ปัจจุบันของผมลดจาก 1068.93 เหลือ 747.93 ต่อเดือนเองครับ (ลดให้ 6 หรือ 8 เดือนนี่ล่ะ จำไม่ได้ละ) (โปรเก่า 100/50 + TrueVisions Enjoy + True-H 20GB + True ID)
                            ปัจจุบันได้ความเร็วที่ 1,000/100 + True-H 22-24GB / เดือน ส่วน TrueVisions กับ True ID ยังอยู่เหมือนเดิม

Comment

• Comment

• ใครมีรหัสผ่าน superuser ของ Gigatex GPON ZTE F688 บ้างครับ ลอง administrator / turehisp หรือ truehisp แล้วก็ไม่ได้

Comment

Working...
                                X