Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• truevisions ที่แถมมาให้ มันดูช่องปกติทีวีดิจิทัล (3 5 7 9) ได้เป็น HD มั้ยครับ หรือ HD ได้แค่บางช่องฮะ

Comment

• Originally posted by Ma(praw) View Post
      truevisions ที่แถมมาให้ มันดูช่องปกติทีวีดิจิทัล (3 5 7 9) ได้เป็น HD มั้ยครับ หรือ HD ได้แค่บางช่องฮะ
      เป็น FullHD แน่นอนครับ และก็ช่อง 24 ของทรูเองก็เป็น FullHD ด้วยครับ

Comment

• ขอเพิ่มคำถามนะครับ

1.ถ้าตัว ONU (มันเรียกอย่างงี้ใช่มั้ยฮะ) ที่ทรูแถมมาให้ เช่น ของ huawei , ZTE มีปัญหาด้านการกระจาย wi-fi อยากจะติด AP เพิ่มเพื่อเพิ่มสัญญาณ wi-fi
        2.อยากทราบว่าผมต้องทำ bridge mode จาก ONU ไปที่ AP ถูกต้องมั้ยครับ
        3.ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว เบอร์โทรศัพท์บ้านแบบ fixed line plus กับ truevisions ที่ปล่อยสัญญาณมาจากสายไฟเบอร์ที่ ONU จะสามารถใช้งานได้หรือเปล่าฮะ
        4.ถ้าไม่ได้ มีวิธีไหนบ้างครับ ที่จะเพิ่มสัญญาณ wi-fi ให้ดีขึ้น (ตัว humax quantum t3a ที่ทรูนำมาขายก็น่าสนใจดีครับ) โดยที่สามารถใช้งานได้ครบทุกอย่างเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Ma(praw) View Post
          ขอเพิ่มคำถามนะครับ

1.ถ้าตัว ONU (มันเรียกอย่างงี้ใช่มั้ยฮะ) ที่ทรูแถมมาให้ เช่น ของ huawei , ZTE มีปัญหาด้านการกระจาย wi-fi อยากจะติด AP เพิ่มเพื่อเพิ่มสัญญาณ wi-fi
          2.อยากทราบว่าผมต้องทำ bridge mode จาก ONU ไปที่ AP ถูกต้องมั้ยครับ
          3.ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว เบอร์โทรศัพท์บ้านแบบ fixed line plus กับ truevisions ที่ปล่อยสัญญาณมาจากสายไฟเบอร์ที่ ONU จะสามารถใช้งานได้หรือเปล่าฮะ
          4.ถ้าไม่ได้ มีวิธีไหนบ้างครับ ที่จะเพิ่มสัญญาณ wi-fi ให้ดีขึ้น (ตัว humax quantum t3a ที่ทรูนำมาขายก็น่าสนใจดีครับ) โดยที่สามารถใช้งานได้ครบทุกอย่างเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ
          1. เรียก ONT / ONU ก็ได้ครับ มันแค่เรียกต่างกัน แต่ทำหน้าที่เหมือนกันครับ ส่วนเราจะเพิ่ม AP เองก็ทำได้ตามปกติครับ

Actually, ONT is the same as ONU in essence. ONT is an ITU-T term, whereas ONU is an IEEE term.
          ที่มา : http://community.fs.com/blog/abc-of-...t-and-odn.html
          2. ถ้าแค่จะใช้ AP ของเราเอง ไม่อยากใช้ WiFi ของ ONT ไม่จำเป็นต้องทำ Bridge Mode ก็ได้ครับ แค่ไปปิด WiFi ใน ONT และตั้ง AP mode ใน AP ที่เราใช้ครับ (ในส่วนของ humax quantum t3a จะใช้ชื่อ mode ว่า Bridge Mode นะครับ)
          Bridge Mode.. ซึ่งจริงๆมันก็คือ Access Point Mode นั่นแหละ ไม่รู้จะตั้งชื่อ Bridge Mode ให้งงทำไม เปลี่ยนตัวมันเองเป็น Access Point เพื่อขยายวง WIFI ให้ไกลขึ้น โดยใช้สาน LAN เชื่อมกับระบบเดิม
          ที่มา : https://www.freeware.in.th/review/24864
          3. แต่ถ้าทำ Bridge Mode ในส่วนของ True Vision ดูได้ปกติครับ ส่วน Fixed line ทางพนักงานของทรูบอกว่าจะใช้งานไม่ได้นะครับ แต่ก็มีคนตอบในกระทู้ที่ผมยกมาว่าสามารถใช้งานได้ปกติ (แนะนำให้สอบถามทางทรูอีกทีนะครับ)

ขอเรียนแจ้งให้ทราบเบื้องต้นก่อนนะครับ โดยปกติ Fixed Line Plus จะใช้สัญญาณ internet โดยวิธีการทำการจะเป็นการรับ IP จาก router ที่ต่ออุปกรณ์ ซึ่งกรณีที่ทำ Birdge Mode จะส่งผลให้ router ทำการแจก IP (จริงที่ได้รับจากระบบ) เพียงชุดเดียวให้กับอุปกรณ์ที่ทำการต่อ Lan นะครับ หากทำการตั้ง Birdge Mode จะส่งผลให้ไม่สามารถใช้งานในส่วนของโทรศัพท์ได้ครับ
          ที่มา : https://pantip.com/topic/35668881
          4. ขอนี้แล้วแต่ความถนัดและความสะดวกของแต่ละคนเลยครับ แต่ถ้าของทรูจะแนะนำแบบนี้ครับ

เพื่อสัญญาณที่ครอบคลุมควรติดอุปกรณ์กระจายสัญญาณ WiFi ในพื้นที่ใช้สอยทุก 50 ตารางวา หรือ 200 ตารางเมตร หรือ ทุกชั้นของบ้าน
          ที่มา : http://trueonline.truecorp.co.th/new...il/2/269?ln=th
          ในส่วนของ humax quantum t3a ผมก็ใช้เองอยู่ครับ ถ้าใช้ธรรมดาทั่ว ๆ ไปก็เป็นตัวเลือกได้ครับ เพราะราคาถูกนะครับ ถ้าต้องการคุณภาพดี ๆ และงบไหว ผมแนะนำ Ubiquiti ครับ สวย ทน และคุณภาพดีมากครับ

ป.ล. ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะครับ อะไรที่ผมไม่ได้ตอบ แนะนำให้จขกท รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ
          Last edited by playpotonjom; 3 Oct 2017, 18:20:02.

Comment

• ขอถามอีกนิดครับ
            ตอนนี้โปร 799 แถมเนมือถือ4เมก กับทรูวิชั่น อัพเกรตเป็น smart family 3 เดือน
            ถ้าหมด 3 เดือน ลดลงมาเป็น enjoyแพกเกจ
            อยากทราบว่าถ้าจะซื้อทรูวิชั่นเพิ่ม ได้ยังไงบ้างครับ
            ถ้าอยากได้เพิ่มแค่ไม่กี่ช่อง จะสามารถเลือกได้ไหมครับ หรือจะมีให้บริการในอนาคตรึป่าว

Comment

• Originally posted by kingun View Post
              ขอถามอีกนิดครับ
              ตอนนี้โปร 799 แถมเนมือถือ4เมก กับทรูวิชั่น อัพเกรตเป็น smart family 3 เดือน
              ถ้าหมด 3 เดือน ลดลงมาเป็น enjoyแพกเกจ
              อยากทราบว่าถ้าจะซื้อทรูวิชั่นเพิ่ม ได้ยังไงบ้างครับ
              ถ้าอยากได้เพิ่มแค่ไม่กี่ช่อง จะสามารถเลือกได้ไหมครับ หรือจะมีให้บริการในอนาคตรึป่าว
              ไม่สามารถเพิ่มเองแบบรายช่องได้ครับ เวลาเพิ่มจะต้องอ้างอิงตามแพคเกจด้านล่างนะครับ ส่วนเวลาต้องการเพิ่มหรือลด โทร 1242 หรือ Live Chat ก็ได้ครับ
              ส่วนรายการช่องต่าง ๆ ในแต่ละแพคเกจดูได้ตามนี้นะครับ คลิกด้านบนเพื่อเปลี่ยนรายการตามแพคเกจนั้น ๆ ครับ

Comment

• เห็นบางท่านบอกว่าเราสามารถขอยืม HUMAX QUANTUM T3A จากทางทรูมาใช้ได้เหรอครับ

ไม่ทราบว่ายืมได้นานแค่ไหนฮะ แล้วต้องทำเรื่องยังไงบ้างครับ หรือแค่ติดต่อทาง CC ก็พอ

Comment

เห็นบางท่านบอกว่าเราสามารถขอยืม HUMAX QUANTUM T3A จากทางทรูมาใช้ได้เหรอครับ

ไม่ทราบว่ายืมได้นานแค่ไหนฮะ แล้วต้องทำเรื่องยังไงบ้างครับ หรือแค่ติดต่อทาง CC ก็พอ
                  ท่าจะยืม T3A ไม่ควรขอตรงๆ ควรมีปัญหาเข้าไปเกียวข้องด้วย เช่น

"2.4 มีปัญหา หลุดบ่อย ปิงสูง CH ชนกันเยอะ แก้ไม่หาย เดียวทาง CC เขาจะพิจารณาหาทางออกให้เอง อาจจะให้ยืม T3A มาใช้งานก็ได้ (ยกเลิกต้องคืน) หรือ ชื้อในราคาพิเศษ"

Comment

• ยืมนี่ก็คือได้เรื่อยๆ จนกว่าจะยกเลิกเลยนะเหรอครับ

Comment

ยืมนี่ก็คือได้เรื่อยๆ จนกว่าจะยกเลิกเลยนะเหรอครับ
                      ใช่ครับ

Comment

• ผมใช้ โปร 599 ใช้แค่ net ไม่ได้ใช่เคเบิ้ลทีวี สามารถเปลี่ยน Router ใหม่ได้ไหมครับ
                        อยากใช้ Wifi 5 Ghz เพราะตอนนี้ที่คอนโด wifi เยอะมาก

Comment

• อยากสอบถามท่านที่ใช้หน่อยครับว่า ตอนนี้ เน็ตทรู ยังบล็อกบิตไหมครับ หรือว่าแค่ บีบ เป็นบางช่วงเวลาครับ

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                            อยากสอบถามท่านที่ใช้หน่อยครับว่า ตอนนี้ เน็ตทรู ยังบล็อกบิตไหมครับ หรือว่าแค่ บีบ เป็นบางช่วงเวลาครับ
                            ของผมโหลดได้ปกตินะครับ

Comment

• สอบถามท่านที่ใช้ ZTE f668 ที่ให้ทาง true ตั้งฺ bridge mode หน้า WEB interface ตรงหน้า WAN ผมดู config ตรง connection ใหม่ที่ true สร้างให้ทำไม่เลือกเป็น bridge ครับ

Comment

• Originally posted by Comscience2k View Post
                                ของผมโหลดได้ปกตินะครับ
                                ขอบคุณครับ ที่ว่าปกติเนี้ย คือ โหลดมาเต็มทุกช่วงเวลาเลยใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                                X