Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ AIS (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใครมี firmware fiberhome an5506 04 f2 บ้างครับ

Comment

อัพเดตโปร

Comment

ตอนนี้ก็ยังไม่ลดความเร็วแฮะ

Comment

โปรใหม่
          http://www.9tana.com/node/ais-fiber-2561/

Comment

Originally posted by noobz View Post
            จริงๆ onu ทำ bridge มาแล้วนะครับ แต่มันวิ่งมาบน vlan10
            ยังไงหรอครับ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้ไหม พอดีติดตั้งแล้วได้ onu + ZXHN H298A V1.0 มาน่ะครับ จะทำ bridge mode อยู่ แต่โทรไปหาคอลเซนเตอร์เขาบอกว่าต้องเอา router ที่ซื้อมาเองมาต่อแลนจาก router ais อีกที

Comment

Originally posted by Fc_uk View Post
              ยังไงหรอครับ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้ไหม พอดีติดตั้งแล้วได้ onu + ZXHN H298A V1.0 มาน่ะครับ จะทำ bridge mode อยู่ แต่โทรไปหาคอลเซนเตอร์เขาบอกว่าต้องเอา router ที่ซื้อมาเองมาต่อแลนจาก router ais อีกที
              จะนำมาต่อกับ router ยี่ห้ออะไรครับ

Comment

ใครพอมีข่าววงใน ais fiber มั้งครับว่าจะมีการปรับแพ็คเกจ หรือมีแพ็คเกจใหม่ๆ มามั้งไหม รู้สึกตอนนี้จะได้ความรเร็วน้อยกว่าบางเจ้าในราคาเดียวกัน
                แถม คุณภาพก็ลดลง หลังมีลูกค้าเพิ่มมากขึ้น ใจนึงอยากย้ายแล้วครับ เพราะ ais playbox ที่แถมมาก็มีปัญหาบ่อย

Comment

Originally posted by tonnarubes View Post
                  ใครพอมีข่าววงใน ais fiber มั้งครับว่าจะมีการปรับแพ็คเกจ หรือมีแพ็คเกจใหม่ๆ มามั้งไหม รู้สึกตอนนี้จะได้ความรเร็วน้อยกว่าบางเจ้าในราคาเดียวกัน
                  แถม คุณภาพก็ลดลง หลังมีลูกค้าเพิ่มมากขึ้น ใจนึงอยากย้ายแล้วครับ เพราะ ais playbox ที่แถมมาก็มีปัญหาบ่อย
                  เอาแค่เน็ต 100Mbps ก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ
                  ที่อัดมากันเยอะๆ คนส่วนใหญ่ใช้ไม่ค่อยถึงกันหรอกครับ เป็นโฆษณาการตลาดมากกว่า เราไปเน้นที่เสถียร ซ่อมเร็ว ปัญหาน้อยดีกว่าครับ

ย้ายมาทรูก็ได้นะครับ ดูทีวีแล้วไม่แย่งเน็ตกันแยกช่องสัญญาณชัดเจน ช่วงนี้มีโปรอัพความเร็วให้ 2 เท่าเป็นเวลา 3 เดือน แถมฟรี Wi-Fi และซิมเน็ตความเร็ว 4Mbps เล่นเน็ตได้ไม่จำกัดเป็นเวลา 1 ปี (พบครบ 1 ปี ต้องไปยกเลิกซิม ไม่งั้นจะคิดเงินเพิ่มปกติ)
                  http://trueonline.truecorp.co.th/package

Comment

Originally posted by sakurasong View Post
                    เอาแค่เน็ต 100Mbps ก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ
                    ที่อัดมากันเยอะๆ คนส่วนใหญ่ใช้ไม่ค่อยถึงกันหรอกครับ เป็นโฆษณาการตลาดมากกว่า เราไปเน้นที่เสถียร ซ่อมเร็ว ปัญหาน้อยดีกว่าครับ

ย้ายมาทรูก็ได้นะครับ ดูทีวีแล้วไม่แย่งเน็ตกันแยกช่องสัญญาณชัดเจน ช่วงนี้มีโปรอัพความเร็วให้ 2 เท่าเป็นเวลา 3 เดือน แถมฟรี Wi-Fi และซิมเน็ตความเร็ว 4Mbps เล่นเน็ตได้ไม่จำกัดเป็นเวลา 1 ปี (พบครบ 1 ปี ต้องไปยกเลิกซิม ไม่งั้นจะคิดเงินเพิ่มปกติ)
                    http://trueonline.truecorp.co.th/package
                    ทรูนี้หนักเลยครับท่าน ผมใช้มา ทุกค่ายยกเว้น CAT กับเจ้าหน้าใหม่ๆ เล่นเกมเซิฟ sg ปิงขึ้น 2-3ร้อย ไม่รู้ตอนนี้แก้ยัง ผมเลยย้ายมา ais
                    ส่วนตัวชอบนะครับ ติดตรง ddns ต้องเป็นของทาง ais เอง และ ตั้งบริดโหมดต้องโทรไปแจ้งไม่สามารถทำเองได้

Comment

Originally posted by tonnarubes View Post
                      ทรูนี้หนักเลยครับท่าน ผมใช้มา ทุกค่ายยกเว้น CAT กับเจ้าหน้าใหม่ๆ เล่นเกมเซิฟ sg ปิงขึ้น 2-3ร้อย ไม่รู้ตอนนี้แก้ยัง ผมเลยย้ายมา ais
                      ส่วนตัวชอบนะครับ ติดตรง ddns ต้องเป็นของทาง ais เอง และ ตั้งบริดโหมดต้องโทรไปแจ้งไม่สามารถทำเองได้
                      ใช้เร้าเตอร์ ASUS รุ่นบนๆ สิครับ มี VPN ของเกมให้ใช้ฟรีตลอดชีพ ลด Ping ได้อยู่ และ FW ใหม่ก็ลด ping ได้ระดับหนึ่ง

ไม่งั้นคุณก็ใช้เน็ต 2 เจ้าเลย แล้วทำ Load Balance ในเร้าเตอร์เอา จะได้ไม่ต้องรักพี่เสียดายน้อง

ส่วน CAT ถ้าเลือกโปรที่เป็น IP Public ก็แจ่มดีนะครับ แชร์เน็ตกับบ้านอื่นแค่ 25 หลัง ถ้าโปร IP Private มันจะแชร์เน็ตกับบ้าน 50-100 หลัง แล้วแต่โปรครับ

Comment

ลูกค้าเก่าจะได้อัพฟรีป่าวเอ่ย

Comment

Originally posted by Errorz001 View Post
                          ลูกค้าเก่าจะได้อัพฟรีป่าวเอ่ย

ลูกค้าเก่าก็จะได้ปรับราคาลงมาเป็นแบบใหม่นี้เช่นกัน
                          Source : http://www.9tana.com/node/ais-fibre-539/

Comment

AIS Fiber

ตอนนี้ใครที่อยู่ 30/10 ได้อัพมาเป็น 50/20 ต้องเปลี่ยน Router ใหม่

Router ของเก่าไม่รองรับ 50/20 Wireless 2.4 วิ่งเต็มที่ได้ไม่เกิน 35M.

ผมได้เป็นเปลี่ยนใหม่เป็น Huawei HG8010H ตัวกล่องเล็กๆสายไฟเบอร์เข้านี้ก่อน

จากนั้นต่อสายแลนเข้า ZTE H298A 1200AC Wireless 2.4/5GH

สัญญาณ 2.4G ได้ 90-95% ของ 50M

สัญญาณ 5G มาเต็มๆ
                            Last edited by cq385lp; 8 Apr 2018, 08:06:27.

Comment

OKนะ ทดสอบแต่ละที่ ส่วนสัญญาณ WiFi 5G มาเต็ม 200/50 เลยนะ
                              Router เป็นของ ZTE

ใช้ Package นี้อยู่ล่ะ
                              Last edited by momothedog; 22 Apr 2018, 21:52:02.

Comment

Originally posted by momothedog View Post

OKนะ ทดสอบแต่ละที่ ส่วนสัญญาณ WiFi 5G มาเต็ม 200/50 เลยนะ
                                Router เป็นของ ZTE

ใช้ Package นี้อยู่ล่ะ
                                router นี่ซื้อเอง หรือทาง ais ให้ยืมครับ

ตอนนี้ผมได้แพ็คเกตเดียวกับคุณ

ใข้ onu huawei HG8245H
                                ไม่มี dual band ไม่รู้ ทาง ais จะให้ยืม หรือเราต้องหามาใช้เองครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Working...
                                X