Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ AIS (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ปัจจุบัน ผมใช้ ทรูสมาร์ทชอยส์ มีรายละเอียดโปร ดังนี้
    1. ค่าบริการรายเดือนตามโปรโมชั่น
    true smart choice 4g no limit 499 เล่นเน็ตไม่อั้นเร็ว 4 mbps ส่วนเกินโทร 1.50 บาท/นาที sms 3 บาท mms 5 บาท
    ส่วนลดทรูสมาร์ทชอยส์ 499
    โทรทุกเครือข่าย 200 นาที
    2. ค่าบริการเสริม
    ทอล์ค 200 นาที 99 บาท
    3. ค่าใช้บริการส่วนเกิน/ค่าใช้บริการอื่นๆ
    เวลาโทรส่วนที่เกิน (ทุกเครือข่าย) 39 นาที
    โทรหมายเลขพิเศษ เลขหมายพิเศษต่างๆ 1 ครั้ง

จากการใช้งานปัจจุบัน ผมพบว่า เน็ตค่อนข้างช้ามาก เล่นเกม diablo 3+left4dead 2 มีอาการกระตุกอยู่ตลอด
    กล่องเน็ตของทรู รุ่น humax hg100re-02v เล่น wi-fi ได้ห่วยแตกมาก
    กล่องทรูวิชั่น model hd- k10c ผมก็ไม่ได้ใช้งาน เพราะหน้าจอการทำงาน ใช้งานยากมากกกกกกกกกกก
    และสัญญาณภาพก็ไม่มีความเป็น hd อะไรเลย พูดง่ายๆไม่ต่างจากภาพจากทีวีรุ่นเก่าเมื่อ 10 ปีก่อน (ผมใช้จอ sumsung lcd full hd)
    ผมเลยต้องใช้งานจากสัญณาณเสาอากาศที่เป็นหนวดกุ้ง

ซึ่งผมมีความต้องการ ดังนี้
    1. ใช้เน็ตบ้าน ที่ความเร็วดาวน์โหลด/อัพโหลด อย่างต่ำ 200/200 mbps
    2. โทรมือถือ ได้เวลาอย่างน้อย 200 นาที
    3. เน็ตมือถือ ไม่จำกัด
    ดังนั้น จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ผมควรย้ายค่าย หรือ เปลี่ยโปร ดีกว่ากันครับ
    กรณี ย้ายค่าย ผมควรย้ายไปค่ายไหน ที่สามารถตอบสนองความต้องการตาม 1. และ 2. ได้ และถ้าได้รับกล่องสัญญาณดาวเทียมที่ให้ภาพคมชัดระดับ hd
    หรือ full hd ก็ยิ่งดีครับ

กรณี เปลี่ยนโปร ผมควรเปลี่ยนไปใช้โปรอะไร ครับ ที่งบประมาณไม่เกิน 1200-1500 บาท/เดือน โดยที่ผมจะได้รับบริการและอุปกรณ์ที่ดีกว่า ทรูสมาร์ทชอยส์

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ขณะนี้ ผมเบื่อกับประสิทธิภาพเน็ตและกล่องอุปกรณ์ต่างๆของทรู ที่มีคุณภาพต่ำมาก
    ผมเปลี่ยนมาใช้โปรของทรู เมื่อประมาณปลายปี 2018 ช่วง ธ.ค.2018-มี.ค.2019 สัญญาณเน็ตดีมาก แต่ตั้งแต่เดือนเม.ย. นี้เป็นต้นมา ห่วยแตกสุดๆ

Comment

Comment

มีคำถามที่อยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บ ocz หน่อยครับ

speed ผ่าน lan ผมเข้าใจหาก card lan รองรับ 1gbps. + สาย lan รองรับ 1gbps. ยังไงก็ทดสอบได้ตามหรือเกิน package อยู่แล้ว แต่ในส่วนของผลทดสอบ wifi 5g ผมสงสัยมานานละว่าถ้าผ่าน wifi 5g (ac) ผลทดสอบที่โชว์บนหน้าจอมือถือหรือ notebook มันได้คำนวณค่ายังไง

Comment

มีท่านใดพอจะช่วยชี้แนะได้บ้างมั๊ยครับ
          จะขอบคุณมากครับ
          เบื่อกับความกากของทรูเต็มทีแล้วน่ะครับ

Originally posted by swordmanx View Post
          ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
          ปัจจุบัน ผมใช้ ทรูสมาร์ทชอยส์ มีรายละเอียดโปร ดังนี้
          1. ค่าบริการรายเดือนตามโปรโมชั่น
          true smart choice 4g no limit 499 เล่นเน็ตไม่อั้นเร็ว 4 mbps ส่วนเกินโทร 1.50 บาท/นาที sms 3 บาท mms 5 บาท
          โทรทุกเครือข่าย 200 นาที
          2. ค่าบริการเสริม
          ทอล์ค 200 นาที 99 บาท
          3. ค่าใช้บริการส่วนเกิน/ค่าใช้บริการอื่นๆ
          เวลาโทรส่วนที่เกิน (ทุกเครือข่าย) 39 นาที
          โทรหมายเลขพิเศษ เลขหมายพิเศษต่างๆ 1 ครั้ง

จากการใช้งานปัจจุบัน ผมพบว่า เน็ตค่อนข้างช้ามาก เล่นเกม diablo 3+left4dead 2 มีอาการกระตุกอยู่ตลอด
          กล่องเน็ตของทรู รุ่น humax hg100re-02v เล่น wi-fi ได้ห่วยแตกมาก
          กล่องทรูวิชั่น model hd- k10c ผมก็ไม่ได้ใช้งาน เพราะหน้าจอการทำงาน ใช้งานยากมากกกกกกกกกกก
          และสัญญาณภาพก็ไม่มีความเป็น hd อะไรเลย พูดง่ายๆไม่ต่างจากภาพจากทีวีรุ่นเก่าเมื่อ 10 ปีก่อน (ผมใช้จอ sumsung lcd full hd)
          ผมเลยต้องใช้งานจากสัญณาณเสาอากาศที่เป็นหนวดกุ้ง

ซึ่งผมมีความต้องการ ดังนี้
          1. ใช้เน็ตบ้าน ที่ความเร็วดาวน์โหลด/อัพโหลด อย่างต่ำ 200/200 mbps
          2. โทรมือถือ ได้เวลาอย่างน้อย 200 นาที
          3. เน็ตมือถือ ไม่จำกัด
          ดังนั้น จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ผมควรย้ายค่าย หรือ เปลี่ยโปร ดีกว่ากันครับ
          กรณี ย้ายค่าย ผมควรย้ายไปค่ายไหน ที่สามารถตอบสนองความต้องการตาม 1. และ 2. ได้ และถ้าได้รับกล่องสัญญาณดาวเทียมที่ให้ภาพคมชัดระดับ hd
          หรือ full hd ก็ยิ่งดีครับ

กรณี เปลี่ยนโปร ผมควรเปลี่ยนไปใช้โปรอะไร ครับ ที่งบประมาณไม่เกิน 1200-1500 บาท/เดือน โดยที่ผมจะได้รับบริการและอุปกรณ์ที่ดีกว่า ทรูสมาร์ทชอยส์

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ขณะนี้ ผมเบื่อกับประสิทธิภาพเน็ตและกล่องอุปกรณ์ต่างๆของทรู ที่มีคุณภาพต่ำมาก
          ผมเปลี่ยนมาใช้โปรของทรู เมื่อประมาณปลายปี 2018 ช่วง ธ.ค.2018-มี.ค.2019 สัญญาณเน็ตดีมาก แต่ตั้งแต่เดือนเม.ย. นี้เป็นต้นมา ห่วยแตกสุดๆ

Comment

ถามหน่อยครับ
            ทาง AIS มีการเคลมหรือการันตี Speed ไหมว่าต้องผ่านสาย Lan และ WiFi 5g หรือว่าต้องผ่านสาย Lan เท่านั้นครับ
            Last edited by takumi619; 12 May 2019, 22:08:30.

Comment

ร้างจัง

Comment

ใครใช้ esport package อยู่บ้างครับ โหลดบิทเป็นยังไงบ้าง

Comment

ใครพอทราบ user pass superadmin บ้างไหมครับ
                  awnfibre : fibre@dm!n ไม่ work ครับ - -"
                  ตอนนี้ใช้ admin:aisadmin อยู่นะครับปรับค่าต่างๆไม่ค่อยได้เลยครับ

Comment

Originally posted by huano View Post
                    ใครใช้ esport package อยู่บ้างครับ โหลดบิทเป็นยังไงบ้าง
                    ผมใช้อยู่ โหลดบิทได้เต็มสปีด อัพโหลด ok เลย (ขึ้นอยู่กับคน seed และคน peer)
                    อันนี้ผมต่อช่อง lan4 น่ะ

Last edited by rpe1112; 12 Aug 2019, 13:08:31.

Comment

• HomeBROADBANDPACKAGE 300/100 899บาท/เดือน เหมือน AIS จะปรับใหม่เป็น 1000/100
                      ลองเทสดูโดยตั้งเป็น 550/550 + TOT 300/300 ได้ความเร็วเกือบจะสุงสุดที่ router ทำได้แล้ว

เตรียมได้เสียเงินถอย router ใหม่กันอีกรอบแล้วสินะ

แก้ไขเพิ่มเติมเหมือนจะเป็นการเทสให้ลองใช้ 3 วัน วันนี้เช็คดูอีกทีเปลี่ยนกลับจาก 1000/100 มาเป็น 300/100 เหมือนเดิมแล้วครับ
                      Last edited by tatamsss; 30 Aug 2019, 14:57:14.

Comment

• 1. = 500/100 Mbps
                        2. = Huawei HG8010H
                        3. = Yes
                        4. = Asus Rt-Ac86u
                        5. = 4
                        6. = 4
                        7. = อ.เมือง จ.นครราชสีมา

Comment

• อัพเดท New Package AIS - 1000/100 mbps - 999 บาท

Comment

• Originally posted by NaDaRa View Post
                            อัพเดท New Package AIS - 1000/100 mbps - 999 บาท

ตอนนีัผมใช้ แบบ 1Gbps/100 ตอนนี้จ่ายอยู่เดือนละ 2900 กว่าบาท เห็นราคาแบบนี้ผมควรเปลี่ยนใช่ไหมครับ ใช้มาครบปีแล้วครับ

Comment

• Originally posted by cokero View Post
                              ตอนนีัผมใช้ แบบ 1Gbps/100 ตอนนี้จ่ายอยู่เดือนละ 2900 กว่าบาท เห็นราคาแบบนี้ผมควรเปลี่ยนใช่ไหมครับ ใช้มาครบปีแล้วครับ
                              เปลี่ยนเลยครับ ลูกค้าเก่าใช้เกิน 1 ปี ไม่เสีย 4800

Comment

• 1. = Up speed 1000/1000
                                2. = FiberHome HG180Ev2
                                3. = Yes
                                4. = ROG Rapture GT-AC5300
                                5. = 5
                                6. = 5
                                7. = ทุ่งครุ่/กรุงเทพ
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X