Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TOT (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหว อีกปีกว่าๆ ถ้า Internet ไทย ไม่ต้องวิ่งไป Route Singapore อยากทราบเหมือนกันว่ามันจะย่นระยะเวลา Round Trip ได้สักกี่ ms
    อย่างถ้า Server อยู่แถว US West Ping ไม่เกิน 120ms (Acceptable , Playable สำหรับผม) จะเป็นไปได้มั้ย

Comment

• ระหว่าง Bangkok กับ Singapore ปิง 30 ms
      BtBE สายตรงที่สุดแล้วครับไป US ถ้าคุณโชคดีได้ใช้มันอ่ะนะ + เข้าไปเป็น 160

ได้ข่าวว่า ToT ปิงต่ำก็จริง แต่เนตไม่เสถียรเล่นเกมแย่มาก ตอนนี้มี https://pldcglobal.com/ บอกว่าเสร็จเดือนนี้ถ้ามันไม่เลื่อนอีกนะ HK to LA 130 ms ปิงจาก Bangkok ไป HK ต่ำสุดตอนนี้ 50 =180ms ไม่รู้ว่า true จะได้ใช้ไหม(ของ true ไม่ทราบว่าของ ToT เท่าไร)
      อยากทราบว่าคนอื่นได้เท่าไร ลองเซ็คเวปนี้ดูได้ https://wondernetwork.com/pings/Bangkok

ถ้าไป Europe สาย AAE-1 นี่ต่ำที่สุดแล้วละครับ คิดว่า True คงไม่ได้ใช้ BtBE แน่ๆ เพราะลงทุนกับ SJC2 ไปแล้ว ประกาศด้วยว่าจะให้เป็นเส้นทางไป US
      Ironic นะครับ เพราะหลังจากทรูประกาศ SJC2 ไม่กี่เดือน เขาก็ประกาศทำ BtBE เลย ขำไม่ออกสำหรับคนใช้ทรู เศร้า....

เล่นเกมส์อะไรครับที่ us west coast ถ้า Ragnarok Online เตรียมใจไว้นิดนะครับ เพราะเขาจะย้าย physical server ไปไหนก็ยังไม่รู้เลย ถ้าไป Austin ก็เลิกเล่นได้ครับ +30 ms
      Last edited by notepad18; 8 Feb 2020, 10:59:26.

Comment

• ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

Comment

• Update ข้อมูลครับ

CMI's fiber on BtoBE will be linked to the SJC2 undersea cable for further connection to areas in Asia
          https://www.gpononu.com/industry-new...ct-Guangd.html

CMI = China Mobile International
          CMI ถือหุ้น True 18%

ลุ้นเอาเองนะครับว่าของไทยจะได้ลิงค์ sjc2 กับ btbe รึเปล่า
          ถ้าได้ มีสิทธิลุ้น 130 หรือ 140 ms from Thailand to US west coast ครับ
          Last edited by notepad18; 8 Feb 2020, 11:01:14.

Comment

• มีข่าวร้ายสำหรับ PLDC และอาจจะรวมถึง BtoBE ด้วย

PLDC สร้างเสร็จแล้วแต่ยังใช้งานไม่ได้เพราะทางการสหรัฐไม่ยอม เพราะเจ้าของ PLDC คือ Dr.Peng Telecom and Media Group มีความใกล้ชิดกับรัฐบาลจีนและ Huawei.
            เลยโดน block data ทาง google กับ facebook เจ้าของร่วมเคเบิล PLDC พยายามให้เปิดใช้บางส่วน เปิดใช้แค่ Taiwan กับ Philippines แต่สหรัฐไม่ยอม.
            ตอนนี้ facebook ทิ้ง cable นี้แล้วไปสร้าง HKA แทนสร้างทางเดิมกับ PLDC นั้นแหละ.

ฺBtoBE สร้างโดย China Mobile ก็ระวังตัวไว้ครับ เพราะทางสหรัฐก็ไม่ไว้ใจเหมือนกัน
            https://www.datacenterdynamics.com/e...ecurity-fears/

Comment

• ขออนุญาติ สอบถามนะครับ
              ที่บ้านได้ใช้ โปร 500/500 จ่ายเดือนละ 700 กว่าบาท
              ใช้ Wifi ภายในบ้าน (บ้าน 2 ชั้น) ไม่ได้เดินสาย Lan

Test PC ชั้น 1 ( 5.0 ) ได้ DL 200กว่า ตลอด ไม่เคยขึ้น 300 เลยครับ UL 300+

Test iphone xs max เวลาใช้ชั้น 2 ( 5.0 ) ได้ DL 50-100 นิดๆ แล้วแต่ช่วงเวลา ปัญหาที่พบบ่อย การคุยผ่านกล้อง ภาพแตก ค้าง หลุด บ่อย
              เปลี่ยนมาเป็น (2.0) บางทีภาพค้าง ภาพหลุด เหมือนกันครับ
              ผมใช้ Access Point จากที่เค้าให้มา D-Link DIR 825 (4 เสา)

อยากทราบว่า ผมควรซื้อเปลี่ยน Router ใหม่เองไหมครับ รบกวนพี่ ๆ แนะนำทีนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องทางนี้เลย ขอบคุณมากครับผม
              อยาก test speed ให้เต็ม 500 ผ่าน wifi พอมีวิธีไหมครับ กำลังมองหา Asus เราเตอร์ แบบราคาสูงๆ มาใช้ ปัญหานีัจะจบไหมครับ แต่กลัวเสียเงินฟรี กลัวเน็ตยังเหมือนเดิมครับ
              Last edited by -Johnny-; 13 Feb 2020, 11:01:34.

Comment

• เทสบน PC ผ่าน lan ก่อน ว่าถึง 500 มั้ย
                แล้วค่อยมาไล่ wifi

Originally posted by -Johnny- View Post
                ขออนุญาติ สอบถามนะครับ
                ที่บ้านได้ใช้ โปร 500/500 จ่ายเดือนละ 700 กว่าบาท
                ใช้ Wifi ภายในบ้าน (บ้าน 2 ชั้น) ไม่ได้เดินสาย Lan

Test PC ชั้น 1 ( 5.0 ) ได้ DL 200กว่า ตลอด ไม่เคยขึ้น 300 เลยครับ UL 300+

Test iphone xs max เวลาใช้ชั้น 2 ( 5.0 ) ได้ DL 50-100 นิดๆ แล้วแต่ช่วงเวลา ปัญหาที่พบบ่อย การคุยผ่านกล้อง ภาพแตก ค้าง หลุด บ่อย
                เปลี่ยนมาเป็น (2.0) บางทีภาพค้าง ภาพหลุด เหมือนกันครับ
                ผมใช้ Access Point จากที่เค้าให้มา D-Link DIR 825 (4 เสา)

อยากทราบว่า ผมควรซื้อเปลี่ยน Router ใหม่เองไหมครับ รบกวนพี่ ๆ แนะนำทีนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องทางนี้เลย ขอบคุณมากครับผม
                อยาก test speed ให้เต็ม 500 ผ่าน wifi พอมีวิธีไหมครับ กำลังมองหา Asus เราเตอร์ แบบราคาสูงๆ มาใช้ ปัญหานีัจะจบไหมครับ แต่กลัวเสียเงินฟรี กลัวเน็ตยังเหมือนเดิมครับ

Comment

• ที่บ้านใช้ โปร 1000/500 แต่เมื่อทดสอบความเร็วกลับไม่เต็มสปีดหายไปเยอะพอสมควรแต่เมื่อ
                  ทดสอบครั้งที่ 1
                  ทดสอบครั้งที่

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรทดสอบเน็ตที่ห้องข้างๆ(ในบ้าน)ก็ใกล้เคียงกับแพคเกจที่สมัครไป

Comment

• Originally posted by notepad18 View Post
                    Update ข้อมูลครับ

CMI's fiber on BtoBE will be linked to the SJC2 undersea cable for further connection to areas in Asia
                    https://www.gpononu.com/industry-new...ct-Guangd.html

CMI = China Mobile International
                    CMI ถือหุ้น True 18%

ลุ้นเอาเองนะครับว่าของไทยจะได้ลิงค์ sjc2 กับ btbe รึเปล่า
                    ถ้าได้ มีสิทธิลุ้น 130 หรือ 140 ms from Thailand to US west coast ครับ
                    ของผม 3BB ปิงราวๆ นี้ครับ เทสจากเชียงใหม่ วิ่งมา กรุงเทพ ก็ +10ms เป็นอย่างน้อยแล้ว ท่านอื่นที่เทสในกรุงเทพ คงได้ดีกว่านี้ไปอีก

Last edited by 111111; 16 Feb 2020, 11:31:21.

Comment

• Originally posted by paokunggg View Post
                      ที่บ้านใช้ โปร 1000/500 แต่เมื่อทดสอบความเร็วกลับไม่เต็มสปีดหายไปเยอะพอสมควรแต่เมื่อ
                      ทดสอบครั้งที่ 1
                      [ATTACH=CONFIG]4492048[/ATTACH]
                      ทดสอบครั้งที่
                      2[ATTACH=CONFIG]4492049[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]4492050[/ATTACH]
                      อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรทดสอบเน็ตที่ห้องข้างๆ(ในบ้าน)ก็ใกล้เคียงกับแพคเกจที่สมัครไป
                      ลองเลือก Server อื่นดูครับ ในภาพเป็น TOT 1Gb/s คิดว่าน่าจะตันครับ

Comment

• TOT BKK ครับ

Comment

• ทางทรูปิง 34ms เลยครับ จากกรุงเทพไปสิงคโปร์

รู้สึกว่า JAS จะมี cable เป็นของตัวเองเป็น 10 ปีแล้ว
                          True เพิ่งมี SJC2 เป็นอันแรก (2021)

ก็หวัง SJC2 ของทูรจจะลิงค์กับ BtoBE แล้วได้ปิง 130ms ไป US west coast อ่ะ
                          ถ้าได้มัน...

Comment

• TOT บางพื้นที่เริ่มแจก ONT 10Gbps XG-PON

ที่มา: https://pantip.com/topic/39645991

Comment

• โหว 10Gbps support!

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                                TOT บางพื้นที่เริ่มแจก ONT 10Gbps XG-PON

ที่มา: https://pantip.com/topic/39645991

โอ้ ติดต่อ TOT ด่วน Bride Mode ได้ไหมครับ ^^

Comment

Working...
                                X