Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TOT (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by yochikungz View Post

เห็นแล้วอยากกลับไปใช้จังครับ
    รักกันเลย TOT ^^

Comment

• Originally posted by ron007700 View Post
      ต้องทำเรื่องปรับเองใช่ไหมครับอย่างงี้ ไม่ได้ปรับให้อัตโนมัติเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
      ปกติเขามีอัพออโต้นะ แต่จะช้ากว่าเราไปแจ้งเปลี่ยนตามช่องทางต่างๆครับ

สามารถแจ้งเปลี่ยนที่หน้าเว็บได้เลยนะ รอบนี้เขาขึ้นโปรใหม่ให้เรากดเปลี่ยนได้เลย

Sent from my iPhone using Tapatalk Pro

Comment

• สอบถามเพิ่มเติมครับ (อยากได้ข้อมูล เผื่อเป็นการตัดสินใจย้ายจาก AIS Fiber มา TOT Fiber ครับ)

tot fiber นี้ได้ public ip รึเปล่าครับ?

แล้วถ้าได้... ขอคำอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าสมมติในบ้านผมใช้คอม/มือถือ รวมๆกันแล้วประมาณ 10 เครื่อง
        เขาจะให้ public ip ยังไงครับ? //ผมอาจจะถามงงๆหน่อยครับ ขออภัย

------
        อีกคำถาม: มีใครใช้อยู่ในเขตในเมืองนครราชสีมาบ้างมั้ยครับ? เน็ตวิ่งเร็วเต็มตามโฆษณา+ปิงน้อยไหมครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ.

Comment

• Originally posted by yochikungz View Post
          สอบถามเพิ่มเติมครับ (อยากได้ข้อมูล เผื่อเป็นการตัดสินใจย้ายจาก AIS Fiber มา TOT Fiber ครับ)

tot fiber นี้ได้ public ip รึเปล่าครับ?

แล้วถ้าได้... ขอคำอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าสมมติในบ้านผมใช้คอม/มือถือ รวมๆกันแล้วประมาณ 10 เครื่อง
          เขาจะให้ public ip ยังไงครับ? //ผมอาจจะถามงงๆหน่อยครับ ขออภัย

------
          อีกคำถาม: มีใครใช้อยู่ในเขตในเมืองนครราชสีมาบ้างมั้ยครับ? เน็ตวิ่งเร็วเต็มตามโฆษณา+ปิงน้อยไหมครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ.
          ผมใช้ TOT Fiber อยู่ครับ

- ได้ IP เป็น Public IP ครับ จะรีเซ็ต IP ทุกๆ 24 ชม.
          - สำหรับ อุปกรณ์ทึ่เชื่อต่อกับตัว ONU หรือ Router นั้นจะได้เป็น Pivate IP จากที่ ตัว Router จ่ายให้ครับ

Comment

• วิธี block ความเร็ว bandwidth ขา Lan ภายในยังไง ONU F670 ความเร็ว 50/20

ผมพึ่งเปลี่ยน ONU ของ TOT เป็น ZTE f670 จะ block ความเร็วnet หรือ bandwidth ขา Lanภายใน Lan1,Lan2,Lan3,Lan4 ยังไงครับ หาวิธีไม่เจอ เนื่องจากดูหนังผ่าน กล่อง TV Box แล้วกระตุก Speed Down 50/ UP20 ครับ

Comment

• มีใครเคยขอเปลี่ยนตัว onu มั้ยครับแจ้งว่ายังไงแล้วมีค่าใช้จ่ายรึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by paradox3d View Post
                มีใครเคยขอเปลี่ยนตัว onu มั้ยครับแจ้งว่ายังไงแล้วมีค่าใช้จ่ายรึเปล่าครับ
                ขอยืม AP เพิ่มได้ครับ เคยได้ totolink มาฟรี

ส่วนขอเปลี่ยน ONU ก็อาจจะได้ ตอนนั้นก็ขอเหมือนกัน แต่เขาบอกว่าคนติดตั้งใหม่ๆให้ ONU+AP แล้ว อาจจะไม่มี stock ONUตัวเทพๆให้

Comment

• TOT 100/100 = 590

Comment

• จนท.บอกอีกหลายวันไม่เกินอาทิตย์หน้า ยื่นเอกสารเช้าวันอังคาร แต่ปรับความเร็วเป็นบ่ายวันอังคารนั้นซะ

กำลังคุยเรื่องเปลี่ยน onu ใหม่ ไม่รู้จะได้รึเปล่า

Comment

• ผมเพิ่งจะติดตั้งใหม่ ใช้แพคเกต200/200
                      เจอปัญหานิดหน่อยครับ เวลาทดสอบความเร็วผ่านสายแลนค่าอัพโหลดที่ได้จะต่ำมากอยู่ในช่วง 10-30Mbps
                      ค่าดาวน์โหลดส่วนใหญ่ก็ได้ 100Mbps ขึ้นแต่ไม่เคยได้ถึง200Mbpsซักครั้ง
                      แต่ถ้าทดสอบความเร็วจากสมาร์ทโฟนความเร็วจะได้สูงสุดตามความสามารถของเครือข่ายwifiที่ใช้120/120Mbps

ทีแรกผมนึกว่าเกิดคอขวดที่การ์ดแลนแต่ผมลองทดสอบส่งไฟล์ระหว่างเครื่องโดยใช้สายครอสส ความเร็วก็ระดับ100MB/sขึ้น
                      ลองทดสอบส่งไฟล์ระหว่างเครื่องด้วยสายแลนทั้งสองเครื่องผ่านพอร์ตแลนของ onuได้ความเร็วระดับ90MB/s
                      ทดสอบส่งไฟล์ระหว่างพีซี(สายแลน)กับสมาร์ทโฟน(wifi)ผ่านเครือข่ายของ onuก็ได้ความเร็วระดับ15MB/s

จากการทดสอบไม่เจอปัญหาจากการ์ดแลนของพีซีหรือพอร์ตแลนของonu

เวลาอัพโหลดไฟล์ขึ้น gdrive หรือ onedrive เครื่องเดียวหรือหลายๆเครื่องพร้อมกันความเร็วรวมจะไม่เกิน30Mbps
                      เวลาโหลดบิตแม้ช่วงหลังเที่ยงคืนความเร็วดาวน์โหลดไม่เคยเกิน5MB/s อัพโหลดไม่เคยเกิน3MB/s

ONUที่ได้มาเป็น zte f670 ครับ
                      ไม่ทราบว่าอาการลักษณะนี้เป็นปกติของ fiber2u รึเปล่าครับ ผมใช้ c internet 50/30 อีกเส้นไม่เคยเจออาการลักษณะนี้เลย

*ขออภัยที่ใช้หน่วยปนเปกันไปหมด
                      *ขอชมช่างติดตั้งของtotครับ จัดการติดตั้งสายเรียบร้อยและรวดเร็ว จัดให้ตามที่ขอทุกอย่าง ใช้เวลาเพียง2วันนับแต่วันยื่นขอใช้บริการทางหน้าเวป

Comment

• ผมก็เป็นเหมือนกัน อัพจาก 500/100 เป็น 500/500 ดาวโหลดปกติ อัพโหลด อยู่แถว 350-400 ช่างมาดูแล้ว ยังแก้ไม่ได้ ไม่รู้ตันตรงไหน f670

Comment

• ขอบคุณมากน่ะครับ เมื่อวานไปเปลี่ยนโปรมาแล้ว เป็น 200/200 ไปเซ็นสัญญาใหม่ตอนเช้า ตอนเย็นๆๆๆใช้ได้แล้ว TOT นครปฐม ครับ

Comment

• อื้อหือ!!! จะปรับโปรอีกแล้ว
                            https://pantip.com/topic/39050940

Sent from my iPhone using Tapatalk Pro

Comment

• 700 + Vat จาก 150/50 มาใหม่เป็น 200/200 ไม่ต้องเซ็นสัญญาใหม่

จะออกใหม่อีกละเรอะ
                              Last edited by Parona; 21 Jul 2019, 15:51:12.

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                                700 + Vat จาก 150/50 มาใหม่เป็น 200/200 ไม่ต้องเซ็นสัญญาใหม่

จะออกใหม่อีกละเรอะ
                                ของเค๊ายังเท่าเดิม ไม่ยอมๆ

Comment

Working...
                                X