Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    ไม่ย้ายแน่นอนครับ เล่นเกมยังไงผมก็ให้ 3BB นัมเบอวาน และโปรตอนนี้ก็พอใจแล้ว
    ไม่ย้ายเหมือนกัน แล้วดันมามีโปร 399(1GB/300M)มันก็น่าสนใจ ...เดี๋ยวเดือนหน้าย้ายกลับไปทำงานใกล้บ้าน(โชคดีของชีวิต) แล้วก็ต้องย้ายเน็ต3BBเส้นใหม่(300/300 SB2)กลับบ้าน เสียตังค์อีก420บาท จะยกเลิกก็ไม่ได้ติดสัญญายังไม่ครบปี

เส้นเก่าที่บ้านใช้400/400 SB1(รหัสลูกค้าเก่าแก่สมัยmaxnet)ก็ต้องเก็บไว้ ว่าจะเอาไปปรับเป็น1G/300Mดีไหมเนี้ย ติดสัญญา30เดือนอีก

Comment

• ตอนนี้มีโปรไหนถูกกว่า 1000M/100M 295+VAT 7% บาท ไหมครับ 3BB ของเดิมกำลังหมดสิ้นปีนี้

เนตอย่างเดียว กล่องทีวีไม่เอา WIFI6 เร้าเตอร์ ไถมานานแล้ว

Comment

• Originally posted by good11 View Post
        ตอนนี้มีโปรไหนถูกกว่า 1000M/100M 295+VAT 7% บาท ไหมครับ 3BB ของเดิมกำลังหมดสิ้นปีนี้

เนตอย่างเดียว กล่องทีวีไม่เอา WIFI6 เร้าเตอร์ ไถมานานแล้ว
        เห็นมีเพจ3bb แถวบ้านมีโฆษณา 200/200M 250 บาทนะครับไม่แน่ใจสัญญา1หรือ2ปี
        Last edited by Fourpoint; 26 Nov 2022, 19:15:16.

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post

เห็นมีเพจ3bb แถวบ้านมีโฆษณา 200/200M 250 บาทนะครับไม่แน่ใจสัญญา1หรือ2ปี
          โอ้ อันนี้ก็เกินไปครับ ยังไงอยากคง ดาวโหลด 1000 ไว้อยู่ โหลดบิทเยอะ อิอิ

Comment

• Originally posted by good11 View Post

โอ้ อันนี้ก็เกินไปครับ ยังไงอยากคง ดาวโหลด 1000 ไว้อยู่ โหลดบิทเยอะ อิอิ
            โปร1G ไม่น่ามีโปรไหนถูกกว่าละครับ เพราะตอนนี้เขาไปดัน โปร 399 พ่วงกล่องแทน

อีกอย่างคือตอนนี้เขาเปิดให้AISเช่าโครงข่ายแล้ว งบการตลาดน่าจะหด โปรของ3bb แท้ๆน่าจะค่อยๆหายไปเลยมากกว่า เห็นมีคนบ่นในกลุ่มผู้ใช้3bb ขอต่อโปรลด 50% กันไม่ได้หลายคนแล้ว แต่จะโดนดันไปโปรใหม่ ก็ลุ้นกันดูครับ
            Last edited by Fourpoint; 26 Nov 2022, 21:43:40.

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
              โปร 399 ข้างบน ต่อให้ติดสัญญาเดิมก็ขอเปลี่ยนได้นะครับ เพราะจะได้ติดสัญญาใหม่ 30 เดือนเหมือนresetเลย(นับจากวันที่ทำสัญญา ไม่ได้ซ้อนสัญญาเก่า) แต่ข่าวล่าสุด ตอนนี้ขอติดตั้ง AIS ผ่านโครงข่าย 3BB ได้ โดยจะได้ ONU/โปร/บิล เป็นของ AIS เลย เห็นในกลุ่มFB บอกว่าAIS จะมาเดินสายจากตู้3bb (เหมือนAISเช่าโครงข่าย 3bb) ใครอยู่ตามชนบท มีแต่3BB ค่ายเดียว ลองสอบถาม AIS ดูเผื่ออยากได้โปรทางนู้น แต่บอกตรงๆว่า AIS ไม่ได้public ip(ยกเว้นโปรแพงสุด)และ ออกนอกช้ากว่า 3bb นะ
              ถ้าเป็นแบบนี้ คือ Ais มาใช้ตู้ Node Fibre และก็ Splitter ร่วมกันกับ 3BB หรอครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ Internet Bandwidth จะเป็นของ 3BB หรือป่าวครับ แอบ งง

ปล. คาดเดาว่าต่อไป โปรฯ 3BB กับ Ais ก็คงไม่ต่างกันมากแน่ๆ (ณ. ตอนนี้ ลองเทียบดูแล้ว Ais จะได้เปรียบ โปรฯย้ายค่าย สักหน่อย ในราคาใกล้ๆ กัน เพราะว่าจะได้ Sim Ais ด้วย)
              สงครามราคาจริงๆ อาจจะเริ่ม ช่วงต้นปีหน้า ก็เป็นได้ หรืออาจจะไม่มีเลย เพราะว่า Ais อาจจะเป็นคนคุมราคา ก็เป็นได้

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post

ถ้าเป็นแบบนี้ คือ Ais มาใช้ตู้ Node Fibre และก็ Splitter ร่วมกันกับ 3BB หรอครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ Internet Bandwidth จะเป็นของ 3BB หรือป่าวครับ แอบ งง

ปล. คาดเดาว่าต่อไป โปรฯ 3BB กับ Ais ก็คงไม่ต่างกันมากแน่ๆ (ณ. ตอนนี้ ลองเทียบดูแล้ว Ais จะได้เปรียบ โปรฯย้ายค่าย สักหน่อย ในราคาใกล้ๆ กัน เพราะว่าจะได้ Sim Ais ด้วย)
                สงครามราคาจริงๆ อาจจะเริ่ม ช่วงต้นปีหน้า ก็เป็นได้ หรืออาจจะไม่มีเลย เพราะว่า Ais อาจจะเป็นคนคุมราคา ก็เป็นได้
                เท่าที่เห็นคนติดแล้วลงรูปรีวิว คือช่างAIS ลากสายจากตู้ node 3bb เลย มันแชร์แบนด์วิทของตู้node เดียวกันเลยครับ แต่IP ปลายทางที่ออก ก็แยกค่ายกันไป น่าจะไปแยกด้วยVLAN หลังบ้านเอาวิ่งไปเส้นใครเส้นมัน ที่networkหลัก

แต่ที่น่าห่วงคืออนาคตคนใช้3bb อาจจะโดนหวง public IP เหมือนโปรAIS ทุกวันนี้มากกว่า รวมไปถึงinternational gateway ของ 3bb ยังเร็วกว่า

ถ้าไม่อะไรมาก ใช้งานทั่วไปโปรAIS คุ้มกว่า ยิ่งถ้าใช้มือถือAIS ด้วย พอใช้ครบสัญญาแล้วต่อรองได้เยอะมากๆ เยอะกว่าโปรย้ายค่ายอีก

Comment

เท่าที่เห็นคนติดแล้วลงรูปรีวิว คือช่างAIS ลากสายจากตู้ node 3bb เลย มันแชร์แบนด์วิทของตู้node เดียวกันเลยครับ แต่IP ปลายทางที่ออก ก็แยกค่ายกันไป น่าจะไปแยกด้วยVLAN หลังบ้านเอาวิ่งไปเส้นใครเส้นมัน ที่networkหลัก

แต่ที่น่าห่วงคืออนาคตคนใช้3bb อาจจะโดนหวง public IP เหมือนโปรAIS ทุกวันนี้มากกว่า รวมไปถึงinternational gateway ของ 3bb ยังเร็วกว่า

ถ้าไม่อะไรมาก ใช้งานทั่วไปโปรAIS คุ้มกว่า ยิ่งถ้าใช้มือถือAIS ด้วย พอใช้ครบสัญญาแล้วต่อรองได้เยอะมากๆ เยอะกว่าโปรย้ายค่ายอีก
                  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ครับ เท่าๆ ที่คุยๆ กับ พนักงาน ที่มาติดตั้ง Router Wifi6 และก็กล่อง TV 3BB (พึ่งขอปรับเป็นโปรฯใหม่)
                  เห็นพนักงานพูดประมาณว่า Ais จะมาใช้อุปกรณ์ ร่วมด้วย เช่น Node Fibre และก็ Splitter ร่วมกันกับ ของ 3BB ที่เดินโครงข่ายไว้แล้ว
                  ในส่วนพนักงาน 3BB ต่อไป อาจจะ ผ่องถ่าย ไปเป็นพนักงาน Ais แทน ประมาณนี้
                  สิ่งที่น่ากังวลต่อไป ก็คือเรื่องการออกโปรฯ ต่างๆ ของ ค่ายเนี้ยละครับ พร้อมทั้งการบริหารจัดการ Internet Bandwidth จะเป็นอย่างไร

Comment

โปร1G ไม่น่ามีโปรไหนถูกกว่าละครับ เพราะตอนนี้เขาไปดัน โปร 399 พ่วงกล่องแทน

อีกอย่างคือตอนนี้เขาเปิดให้AISเช่าโครงข่ายแล้ว งบการตลาดน่าจะหด โปรของ3bb แท้ๆน่าจะค่อยๆหายไปเลยมากกว่า เห็นมีคนบ่นในกลุ่มผู้ใช้3bb ขอต่อโปรลด 50% กันไม่ได้หลายคนแล้ว แต่จะโดนดันไปโปรใหม่ ก็ลุ้นกันดูครับ
                    สรุปวันนี้โทรไปแล้ว ขอต่อโปรเดิม ได้ไปอีก 1 ปีครับ เซลล์ดำเนินเรื่องให้

Comment

3BB สำนักงานสาขาในห้างยังถูกยุบเลยครับให้พนักงานไปรวมที่ศูนย์หลักแทน มีผล 1 ธันวาคม 2565 ที่ผ่านมา เก็บของออกหมดเกลี้ยงแล้ว วันนี้พนักงานห้างมาทำความสะอาดตกแต่งคืนสภาพห้องรอผู้เช่าใหม่

Comment

• โปร 1000/300 399/ด หมดสัญญา 30 เดือนจะปรับเป็นเดือนละ 8xx จริงมั้ยครับเห็นเพื่อนที่ไปขอว่ามา

Comment

• Originally posted by BOBZAA View Post
                          โปร 1000/300 399/ด หมดสัญญา 30 เดือนจะปรับเป็นเดือนละ 8xx จริงมั้ยครับเห็นเพื่อนที่ไปขอว่ามา
                          ใกล้ๆครบสามสิบเดือนก็รอดูตอนนั้นมีโปรใหม่ไหม ถ้าขอโปรถูกๆไม่ได้ ไม่อยากใช้ต่อก็ยกเลิกการใช้งานได้ เพราะหมดสัญญาพอดีไงครับ

พวกโปรลด50% อื่นๆก็ไม่แตกต่างกัน ต้องคอยเปลี่ยนโปรตอนครบสัญญาไม่งั้นโดนเรียกเก็บเต็ม 100%

ยกเว้นพวกโปร SBB (พวก 300M 295 บาท/400M 350 บาทไม่รวมvat) ถือว่าเป็นโปรปกติ ใช้ราคานั้นได้ยาวๆครับ

Comment

• สิ้นปีแล้วอย่าลืมแลกพ้อยกันนะครับ เดี๋ยวหาย

ดูแล้วไม่มีอะไรน่าสนใจเบย

Comment

• แลกpointชิงโชคหมดเลย ว่าแต่โปรSB1(swopไม่ได้)/SB2(swopได้)มันหายไปไหนหมด ว่าจะไปเปลี่ยนSB1เป็นSB2

Comment

• Originally posted by BOBZAA View Post
                                โปร 1000/300 399/ด หมดสัญญา 30 เดือนจะปรับเป็นเดือนละ 8xx จริงมั้ยครับเห็นเพื่อนที่ไปขอว่ามา
                                ใช่แล้วครับ ข้อมูลตามนี้ เลยครับ

Last edited by bome2004; 3 Jan 2023, 21:34:45.

Comment

Working...
                                X