Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีใคาใช้ FTTX Inter เล่น Csgo หรือ Overwatch บ้างป่าวคับ

อยากถามว่า Server SG ปิงทำได้น้อยกว่า 30 ป่าวคับ ปิงผม Fttx ปกติ ปิงน้อยสุด31-38

Comment

อัพเดทรายชื่อแล้วครับ ตกหล่นยังไงแจ้งด้วยเน้อ

ยิ่งรายชื่อมากผมก็ยิ่งตาลาย ไม่ใด้แกล้งเมินใครนะ 55+

Comment

มันวิ้ง200/50จริงไหมครับโหลดบิทมันวิ้งถึงไหม200รบกวนผู้ที่ใช้รายงานหน่อยครับ

Comment

Originally posted by kataitee View Post
          มันวิ้ง200/50จริงไหมครับโหลดบิทมันวิ้งถึงไหม200รบกวนผู้ที่ใช้รายงานหน่อยครับ
          เทสให้ดูครับ bit thai ครับ

Comment

ไม่เกี่ยวอะไรกับ เน็ตนะครับแต่ผมสงสัยเลยขอถามล่ะกัน

สายlan cat 5e

lan 10/100 เวลาใช้งานจริงๆ อย่างก็อปไฟล์จากอีกเครื่องผ่านแลนนี้ เราจะเห็นมันก็อปมาได้ 10 เม็กต่อวิ ถูกต้องไหมครับ

10/100/1000 อันนี้ถ้าก็อปไฟล์แลนเหมือนกันเราจะเห็นมัน มันจะก็อปได้ 100เมกต่อวิ ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ หรือ 10/100/1000 นี่จริงๆ แล้วมันก็อปไฟล์ผ่านแลนได้วิละ 1000เมก หรือก็คือเกือบๆ 1 GBต่อวิครับ

สรุปว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดหลายปีเลย หรือว่าผมเจอกับ User error ครับ

Comment

Originally posted by sariora123 View Post
              ไม่เกี่ยวอะไรกับ เน็ตนะครับแต่ผมสงสัยเลยขอถามล่ะกัน

สายlan cat 5e

lan 10/100 เวลาใช้งานจริงๆ อย่างก็อปไฟล์จากอีกเครื่องผ่านแลนนี้ เราจะเห็นมันก็อปมาได้ 10 เม็กต่อวิ ถูกต้องไหมครับ

10/100/1000 อันนี้ถ้าก็อปไฟล์แลนเหมือนกันเราจะเห็นมัน มันจะก็อปได้ 100เมกต่อวิ ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ หรือ 10/100/1000 นี่จริงๆ แล้วมันก็อปไฟล์ผ่านแลนได้วิละ 1000เมก หรือก็คือเกือบๆ 1 GBต่อวิครับ

สรุปว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดหลายปีเลย หรือว่าผมเจอกับ User error ครับ

หน่วย Mbps = bit

หน่วย MBps = byte

lan 10/100 เวลาใช้งานจริงๆ อย่างก็อปไฟล์จากอีกเครื่องผ่านแลนนี้ เราจะเห็นมันก็อปมาได้ 10 เม็กต่อวิ ถูกต้องไหมครับ >>> ถูก
              10/100/1000 อันนี้ถ้าก็อปไฟล์แลนเหมือนกันเราจะเห็นมัน มันจะก็อปได้ 100เมกต่อวิ ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ >>> ถูก
              10/100/1000 มันก็อปไฟล์ผ่านแลนได้วิละ 1000เมก หรือก็คือเกือบๆ 1 GBต่อวิครับ >>> ผิด

Comment

สรุปผมไปเจอ user error สินะที่เห็นกิ๊กบิทแลนก็อปไฟล์ได้แค่ไม่เกิน 100เมก ต่อวิ คือเป็นอะไรที่ปวดกะบาล ละไม่อยากไปยุ่งด้วยเลย
                Last edited by sariora123; 10 Dec 2016, 19:15:18.

Comment

Megabit
                  Megabyte

ไม่เหมือนกัน

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by sariora123 View Post
                    สรุปผมไปเจอ user error สินะที่เห็นกิ๊กบิทแลนก็อปไฟล์ได้แค่ไม่เกิน 100เมก ต่อวิ คือเป็นอะไรที่ปวดกะบาล ละไม่อยากไปยุ่งด้วยเลย
                    พอมองออกนะครับ........

Comment

• Originally posted by bananaproject View Post
                      พอมองออกนะครับ........

ออกครับเพราะเดิมผมใช้ 10/100 กับเครื่องโหลดบิต แต่เวลาโอนไฟล์มันโอนข้ามกันช้าเลยหันมาใช้ Hub 10/100/1000 โอนข้ามเครื่องไวดี 90-100 ต่อวิถ้า Hdd เก่าๆ อาจเขียนช้าหน่อยแต่ก็พอรอได้

คือพอดีไปเจอคนเข้าใจผิดอย่างมั่นใจเลยล่ะมั้งว่าตัวเองนี่ล่ะถูก แล้วเลยสับสนกับตัวเองว่าสรุปมันเข้าใจผิดหรือตรูเข้าใจผิดกันแน่ สมันก่อนตอนได้ cat5eมาใหม่ๆ ผมก็ไม่เคยก็อปได้เกิน 100 MB ต่อวิสักที
                      Last edited by sariora123; 10 Dec 2016, 19:43:03.

Comment

• Comment

• ตัวเลขบิทชวนงงอยู่บ้าง แต่ถ้าเข้าใจมันก็เที่ยงตรง

Wifi นี่ดิปวดหัวที่สุด ปัจจัยแวดล้อมมายก่ายกอง ตัวส่ง N300 ตัวรับ N150 ไช้จริงวิ่งใด้ 70 หน่อยๆ

Comment

• ทำไมเน็ตผมเหมือนโดนบล็อค speed เวลาดาวน์โหลด ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น

Comment

• ใช้ fiber อยู่ครับ
                              แนะนำ router, access point ได้มั้ยครับ
                              เห็นตัวถูกๆ dlink 850L จะดีมั้ย (ใช้กล้อง ip ของ dlink อยู่พอดี)
                              สายแลน Cat5e พอไหวมั้ยครับ ลาก 10 กว่าเมตร
                              Last edited by wootipop; 13 Dec 2016, 10:34:51.

Comment

• Fiber ไม่มี Modem คับ มีแต่ ONU หรือ GPON ซึ่งไม่มีขายปลีกในไทย

แต่ถ้าหมายถึง Router ก็จัดไป R6220

ผมโหลดบิทก็ปกติอยู่นะ เป็นที่เว็ปบิทรึเปล่า ?

Comment

Working...
                                X