Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    สงสัยข้อมูลตกหล่นตอนย้ายบอร์ด - -

W9970 รุ่นประหยัดสุดของ VDSL เลยหนิ = = ประสิทธิภาพตามราคา ทำบริทพอเต๊อะ

ผมซาบซึ้งถึงความเรื้อนของ AIO TP-Link รุ่นบอดี้ขาวๆ ราคาประหยัดงี้ ตอน ADSL ทีนึงแล้ว ขายอย่างใว

ขอให้ทุกท่าน ไว้อาลัยให้ TD 9970 สักหน่อยครับ ตอนนี้น่าจะเจ้งไปล่ะ ด้วยอาการประหลาดๆ อย่างนึงซึ่งเคยเป็นมากับรุ่นก่อนหน้านี้

ถ้าไม่ได้ตั้งเลข IP เครื่องไว้แล้วล่ะก็ยังไงก็ต่อเน็ตไม่ติด หรือก็คือ obtain an ip ไม่ได้
    ต้อง use the following ip เท่านั้น อาการนี้เคยทำ ช่าง TOT เดือนเดียวมาซ่อมเน็ตบ้านผม 4-5 รอบมาแล้ว

จะตั้งต่าใน ZTE มันก็ไม่มี password มาให้ หาทั่วกล่องแล้วไม่เจอ เอาเดะ โทรศูนย์มันก็มึนไม่รู้จักอีก บอกแต่ระหัสลูกค้า ตูไม่อยากได้ว้อย

แนะนำ modem สักตัวทีสิครับ งบได้ถึง 5000 +ได้อีกหน่อย
    Last edited by sariora123; 3 Dec 2016, 23:27:30.

Comment

ZTE ต้องจิ้มตูด reset อ่ะ = = ตอนผมใด้มาใหม่แกะกล่อง setup เอง

( พนักงานถามตั้งค่าเป็นใหมคะ ผมบอกว่าเป็น นางเลยหยิบให้มาแบบไม่แกะซีล )

งมพาสไม่เจอเหมือนกัน โทรไปถามก็ไม่ใด้เรื่อง ต้องจิ้ม reset อย่างเดียว ไส่พาส 3bb เข้าใด้เลย

แนะนำเหมือนเดิมอ่ะ - - เราเตอร์ศูนย์ทำบริท + เราเตอร์สักตัวทำ PPPoE

บางสาขาอาจจะยังเหลือ Huawei ก้นคลัง ลองโทรถามดูเผื่อยังมี

ผมไช้เราเตอร์แพงๆดีๆ มาบ้าง AC55UHP ตัว 3500 ยังไม่ทำให้ผมพอใจเท่า FH306 เลยนะ ถูกกว่าแต่แจ่มกว่าเยอะ

Comment

อยากสอบถามหน่อยครับว่าตอนแรกผมติดเน็ตของ tot แล้วใช้เร้าเตอร์ของ TP-Link W8961ND พอดีจะเปลี่ยนค่ายไป 3bb แล้วใช้เร้าเตอร์ตัวเดิมจะได้มั้ย รีเซ็ตค่าเก่าแล้วจะใช้ได้มั้ย
        ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

8961 ไม่รองรับ VDSL ครับ

Comment

ช่องแลนมันระบุไว้ว่ารองรับ vlan แล้วสายของ 3bb มันเป็นแลนหรือว่าเป็นสายโทรศัพท์ครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนเร้าเต้อใหม่เลย

Comment

กำ - - vlan กะ vdsl คนละเรื่องกันเลย อธิบายคงยาวแน่

เอาเป็นว่าต้องเสียทรัพย์แน่นอนครับ ซื้อใหม่

Comment

Originally posted by meepol View Post
                อยากสอบถามหน่อยครับว่าตอนแรกผมติดเน็ตของ tot แล้วใช้เร้าเตอร์ของ TP-Link W8961ND พอดีจะเปลี่ยนค่ายไป 3bb แล้วใช้เร้าเตอร์ตัวเดิมจะได้มั้ย รีเซ็ตค่าเก่าแล้วจะใช้ได้มั้ย
                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                W8961ND ไม่รองรับสัญญาณ VDSL (ใช้ได้แต่ ADSL)
                อยากใช้ VDSL ต้องซื้อเราเตอร์ใหม่ + ติดต่อใช้บริการ VDSL จาก 3BB + รอช่างมาเดินสายไฟบนเสาไฟฟ้าเส้นใหม่จากตู้ของ 3BB (ส่วนสายเก่าจากตู้ TOT ก็ตัดสายทิ้งซะ หมดประโยชน์นับตั้งแต่ท่านยกเลิกสัญญาณกับ TOT)

Originally posted by meepol View Post
                ช่องแลนมันระบุไว้ว่ารองรับ vlan แล้วสายของ 3bb มันเป็นแลนหรือว่าเป็นสายโทรศัพท์ครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนเร้าเต้อใหม่เลย
                ถ้าเดิมใช้ ADSL แล้วจะเปลี่ยนมาใช้ VDSL...

ADSL กับ VDSL สรุปสั้นๆคือ สายสัญญาณที่มันพาดมาบนเสาไฟฟ้าน่ะ เขาต้องลากสายจากตู้ใหม่มาบ้านท่านครับ พอลากเข้าบ้านท่านเสร็จแล้วเขาจะทำกล่องเสียบแบบสายโทรศัพท์อีกขั้นตอนหนึ่ง เพื่อโยงสายโทรศัพท์เข้าเราเตอร์อีกที ซึ่งขั้นตอนนี้ เราเตอร์ ADSL ต้องเปลี่ยนเป็นเราเตอร์ที่ใช้กับ VDSL เท่านั้นครับ ถ้าของเดิมรับสัญญาณ VDSL ไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนเราเตอร์ใหม่สถานเดียว

ส่วนสายLAN ใช้ต่อจากหลังเราเตอร์เข้า PC ของท่านตามปกติ
                Last edited by grungust; 4 Dec 2016, 01:06:14.

Comment

ไปขออัพ ADSL -> VDSL มา เลยขอมารีวิวให้ฟัง

ไปเค้าเตอร์ น้องทำเรื่องขอให้เลย ใช้บัตรประชาขน น้องถามผมว่าจะซื้อ router ไปไหม 800 บาท
                  เป็นการซื้อขาดเลยครับ ไม่ใช่เช่า หรือยืม หรือประกันที่จะได้คืนภายหลัง
                  คิดดูแล้ว น่าจะถูกที่สุด เท่าที่หาได้แล้วครับ ใจอยากได้ modem vdsl เฉยๆ
                  แต่มันไม่มีขาย เลยจำต้องซื้อมา
                  น้องบอกผมว่าเอาไปเสียบแล้วให้โทรไป 1530 สอนตั้งค่าแล้วก็ใช้ได้เลย
                  ไม่ต้องรอช่าง มาดำเนินการอะไร...

ผมกลับมาบ้านก็ทำตามนั้น หลังจากโทรไป 1530 เค้าบอกให้รอจะมีเจ้าหน้าที่
                  โทรกลับเพื่อสอนตั้งค่า รอนานก็ไม่โทรซะที เลยลองตั้งเอง พอเสียบปั๊บ
                  ้เปิด browser เราจะถูก redirect ไปหน้า setup ของ router
                  คือจริงๆแค่ใส่ user & pass ของ การต่อ adsl นั้นแหละ เป็นรหัสเดิมครับ
                  ทำเองก็ได้ง่ายๆ

ต่อได้แล้วก็ลอง speedtest ดู มาเต็มเลย 30/5
                  ก็เลยลองดูว่า แล้ว modem ตัวเก่าที่เป็น adsl มันยังต่อได้ไหม
                  พบว่า modem ตัวเก่าก็ต่อได้นะครับ แต่ได้ความเร็วที่ 20/1
                  ซึ่งคงเป็นขีดจำกัดของ ADSL ครับ

ก่อนนี้ 3bb จ่าย adsl ให้ผม 15/0.5 ซึ่งตามโปร ผมควรจะได้ 18/1
                  แจ้งไปราวๆ 5 รอบ ก็ไม่อัพให้ บอกเป็นข้อจำกัดแล้ว บ้านผมอาจอยู่ไกล node
                  ถ้าอัพ จะไม่เสถียร บลาๆ (ทั้งๆที่ผมชะโงกหน้าไปก็เห็น node ไกลออกไปไม่เกิน 100ม.)
                  ผมก็ขี้เกียจจะต่อล้อต่อเถียง เลยปล่อยเลยตามเลย...

ผมลังเลอยู่นานว่าจะอัพ adsl -> vdsl ดีไหม กลัวแย่กว่าเดิม เพราะอ่าน comment แล้วมีทางลบซะมาก
                  พออัพแล้ว ก็โอเคนะครับ พอใจรับได้ครับ
                  ค่า ping ที่บางท่านบอกว่า vdsl มันจะแย่กว่า
                  ของผมได้เท่าๆกับ adsl นะครับ ประมาณ 20ms

Setup ระบบผม
                  ZTE ZXHN H168N ของ 3BB ตัวนี้ใช้
                  user : admin
                  password : MAC 4 ตัวท้าย
                  แต่บางท่านบอกว่าถ้าจิ้ม reset แล้ว password จะกลายเป็น 3bb ครับ

ผมเอามาทำ bridge ตาม นี้
                  http://pantip.com/topic/35799375/comment4

ลบค่า vdsl & adsl ไปให้หมดเลย ให้เหลือเฉพาะค่า bridge ที่สร้างใหม่
                  ตามกระทู้บอกว่า ไม่ต้องกลัว ถ้าจิ้ม reset มันจะกลับมาครับ
                  ้เพื่อความปลอดภัย ผมก็ screenshot เก็บค่าเดิมไว้

ตั้งค่า VLAN ID เป็น 33 ตาม 3BB
                  ผมปิด function wifi หมด
                  แล้วใช้ mikrotik แจกเนตและ wifi ตามเดิม
                  พบว่านิ่งดีครับ ปิดไวไฟ แล้วไม่ร้อนมาก เทียบกับ modem billion adsl2 ตัวเก่า
                  เย็นกว่ามากๆครับ แต่รำคาญเสามากๆ มันยาวครับ (อาจจะดีต่อท่านที่ใช้มันปล่อยไวไฟ)

ใช้ 30/5 ลูกข่ายได้รับเต็มๆตามปกติครับ
                  แต่ 50/10 ไม่แน่ใจ เพราะงบเนตมีเท่านี้ครับ 55

จบการรีวิวครับ

Comment

ใช้โปรอะไรล่ะ ถ้ายังอยู่ใน 18/4 หรือโปรที่อยู่ในช่วงไม่เกิน 25 เม็ก ยังไงก็ ADSL แต่ถ้า 30 ยังไงก็ VDSL ต้องหา modem ใหม่

Comment

ระหัสจะเป็น MAC Address 4 ตัวท้าย พิมพ์เล็กด้วย
                      แต่ผมก็ reset เหมือนกัน ขี้เกียจจำ MAC

Comment

1. - โปรโมชั่นเน็ตที่ท่านเลือกไช้
                        VDSL 30/5 ก็เหลือแหล่ละ

2. - Router ที่ท่านไช้
                        ASUS DSL-AC52U

3. - พื้นที่ๆท่านไช้บริการ
                        ปากเกร็ด

4. - ระดับความพึงพอใจ " เน็ต & ช่าง " ในพื้นที่ของท่าน >> [1]กาก [2]พอทน [3]งั้นๆ [4]ไช้ใด้ [5]แหล่ม
                        [5]แหล่ม
                        *** อยู่คอนโด คู่สายไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้ว ใช้มีปีนึงเจอล่มไปทีเดียว OFC โดนไฟไหม้ ก็ว่ากันไปตามนั้น ไม่ซี ต่อ 3G เล่นได้

Last edited by eol; 5 Dec 2016, 09:29:38.

Comment

เบื่อไอ้พวกมาโพส สแปม ในบอร์ด OCZ

Comment

report ไปตั้งแต่เมื่อวาน(หรือวานซืน) ก็ไม่เห็นทำไร

เอาจริงๆ นะ แค่ขยันแบน มันก็เบื่อไปเองเหละ สมัคร ID ยังไงก็ไช้เวลานานกว่ากดแบนอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              ตัวแรง น่าจะแรงสุดในคลับ 3BB แล้วมั้ง ในประเภท Home Router Class

ส่วน Bussiness Class & No Wifi ตอนนี้ท่าน mafia แรงสุด Mikrotik CCR1009-8G-1S-1S+

เพิ่มอีกนิดจะใด้ R8000 ล่ะ = = เป็นผมๆ เก็บตังค์ต่อแน่นอน บางคนเค้าว่า R8000 มันประหลาด(แมงมุมหงายท้อง) แต่ผมว่าเท่โครต

ว่าแต่ ... แปลกใจ ทำไมไม่มีคนไช้ Mitrotik + Pico M2 เลยเหรอ ? เห็นรีวิว & คำลือเล่าอ้าง เค้าว่าแรงนักแรงหนา เทพแห่ง indoor เลยนิ pico อ่ะ
                              Pico M2 เก่าเก็บลองเอามาปัดฝุ่นดู ติดซิงค์ช่วยระบายความร้อนก็ช่วยลดองศาลงมาหน่อย แต่ก็ยังร้อนเป็นลูกไฟอยู่ดี 555+ ทดสอบมาหลายๆรอบพอใจมากเพราะใช้่งานหนักมาหลายปีเรื่องความแรงทะลุกำแพงได้ดีครับไปได้หลายสิบเมตรในที่ที่ร่ม

Comment

เช่าโคนอกไว้ ก็นอกจริงๆ เอา IP ไปหาเวปเช็ค เซอฟอยู่โน่นฝรั่งเศษ ว่าแล้วดูกลับอืดๆ ชอบกล โหลดกลับผ่าน IDM พอได้ ไหลประมาณ 1 mb เต็มสปีดสายนอกแล้ว ล่ะนี่ ปล่อยโหลดปกติ นี่วิ่งไม่เคยเกิน 200

Comment

Working...
                                X