Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้ เกี่ยวกับการทำ Repeater ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้ เกี่ยวกับการทำ Repeater ครับ

ตอนนี้ ใช้ linksys wrt54g ต่อเน็ตอยู่นะครับ signal Strength อยู่ในระดับ low ตลอดเลย พอดีอ่านในหนังสือเจอ เค้าบอกให้ติดตั้ง repeater สัญญานจะมีมากขึ้นลองเข้าเวปหาข้อมูกฏวิธีทำ repeater ด้วยตัว router เลยอยากทำบ้างถ้าผมจะซื้อ wrt54g มาอีกตัวมาทำจะได้มั้ยครับ แล้วถ้าผมไม่อยากเปิดคอมไว้โหลดบิตนี้ผมสามารถหา router ตัวที่สามารถโหลดบิตมาทำ repeater โดยที่ยังสามารถโหลดบิตได้มั้ยครับ ถ้ามี แนะนำอุปกรณ์หน่อยครับ ถ้าตัวแรกใช้ wrt54g แล้ว ตัวที่นำมาทำ repeater นี้สามารถใช้ยี่ห้ออื่นได้มั้ยแล้วจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ (คำถามอาจจะอ่านแล้วงงๆไปนิดนะครับ เพราะผมไม่รู้จะอธิบายยังไง)

อยากรู้ด้วยครับ ^^
    ตัวส่งอยู่ชั้น2 ไปดาดฟ้า (ชั้น6) สัญญาไม่มีเลย ชั้น5 มี 1 ขีด

Comment

งั้นช่วยกันดันครับ

1.....

2.....

3.....

อึ๊บบบบบบบบบบขึ้นไป

Comment

ผมก็อยากรุคับ ช่วยๆดัน

Comment

ดัน ๆ ขุด ๆ

เฮ้อ...ยังรอผู้รู้ต่อไป

Comment

เอาค่า mac ของแต่ละตัวไปส่สลับกัน
            ค่า mac ดูจาก status
            หมายเลข ip ตั้งให้เป็น Auto dhcp ทั้ง 2 ตัว
            ใครอยากทราบก็เมลมานะครับ พอมีข้อมูลอยู่
            ที่ใช้อยู่ ก็ใช้หลักการที่คุณอยากรู้นั่นแหละ ***งกันเกิน ข้เกียจเดินสาย
            braheam@hotmail.com

Comment

มีผู้ที่มีข้อมูลมาบอกแล้ว ดันๆขุดๆต่อไป จะได้มีผู้รู้คนอื่นมาบอกข้อมูลอีกอีก

Comment

ดันๆ ขุด ๆ

ไม่มีผู้แนะนำอุปกรณ์เลยนะนี่

Comment

ด้วยคน

Comment

ทำได้ครับ แต่ต้องใช้ 3rd Party Firmware ครับ Firmware เดิมๆ ไม่สามารถทำได้ครับ

หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม PM มาถามได้ครับ

Wireless Mode.PNG
                    Last edited by big_1981; 3 Dec 2008, 13:35:17.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      อยากรู้ด้วยครับ ^^
                      ตัวส่งอยู่ชั้น2 ไปดาดฟ้า (ชั้น6) สัญญาไม่มีเลย ชั้น5 มี 1 ขีด

เคยอ่านเจอ สัญญาณจะเป็นแบบพาราโบลาคว่ำ นึกถึงสุ่มไก่ (ไม่รู้ถูกป่าวนะ)
                      แต่เท่าที่เคยอ่านกระทู้มา น่าจะจิง กรณี ตั้งตัวส่งไว้ชั้นสูงๆ ชั้นล่างถัดลงมาจะรับสัญญาณได้ดี
                      แต่ถ้าตั้งตัวส่งไว้ต่ำๆ ชั้นสูงถัดขึ้นไป จะรับไม่ค่อยได้ ถึงได้ก้ไม่กี่ขีด

Comment

wrt54+ddwrt+wdsโหมด ปรับเป็นLAN ทั้ง2แล้วแลก mac address

Comment

ดัน

Comment

1. ไปหาซื้อเจ้าตัวที่คุณมีแล้วมา 1 ตัว ก็จะกลายเป็น 1 คู่ (ถ้าจะทำ wds)
                            2. หา firmware อะไรลง สักตัวก้ได้ครับ ระหว่าง tomato กับ dd-wrt ถ้าทำมากกว่า 2 ตัวแนะนำ dd-wrt
                            3. ตั้งค่าให้ ทั้ง 2 ตัว wds กันครับ

ปล. wds จะ work สุดก็ต่อเมื่อ hardware เป็นรุ่นเดียวกัน software version เดียวกัน
                            ไม่แนะนำ wds ข้ามรุ่น ยกเว้นจะ chip เดียวกัน

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Working...
                            X