Announcement

Collapse
No announcement yet.

**** เรื่อง 3BB + Router ****

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **** เรื่อง 3BB + Router ****

สืบเนื่องจาก กระทู้เก่า ผมได้คำแนะนำเลือก เน็ต ^^
    ผมได้ตัดสินใจ ติด 3bb vdsl 50/10
    *ติดตอนนี้ ได้รับ Router ตัวไหนแบบไหนครับ / และต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรมั่ง อ่านๆ หน้าเว็บ 3bb แล้ว งง ครับ 555

**เค้าบอกมัดจำอุปกรณ์ 1500 ยี่ห่อ Huawei เค้าบอก modem ปกติ ไม่ลองรับ vdsl
    *****หรือผมไม่เอา ที่เค้าแนะนำ แล้วไปซื้อเอง มีตัวไหนแนะมั้ยครับ
    **adsl กับ vdsl คนละตัวใช่มั้ยครับ

***นอกเรื่องครับ Router Linksys WRT54GL ถ้าเอามาต่อแลน ได้ กี่ สูงสุดกี่ mb / ไวไฟ ได้กี่ mb ครับ

***ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ด้วยครับ***
    Last edited by joeyzie; 7 Jun 2016, 22:01:56.

ผมเสียแค่ค่ามัดจำเร้าเตอร์ 1500 บ.อย่างเดียวครับ(ถ้าจะเอาเร้าเตอร์)
    1.ถ้าเลือกเสียค่ามัดจำเร้าเตอร์ จะได้รับ Huawei HG630 V2 (เป็นเสาภายใน แต่มีคนบอกเขาว่า wifi ปล่อยได้ไม่เต็มและส่งไม่แรงด้วย แต่ผมใช้แค่ 20Mb เลยไม่มีปัญหา)
    *หาเจอล่ะ มีคนเคยโพตส์ไว้ http://www.overclockzone.com/forums/...ighlight=HG630
    ถ้าจะเลือกเช่าเร้าเตอร์ของ3BB แนะนำให้ซื้อ Router หรือ AP แยกอีกตัว เพื่อใช้ในการปล่อยwifi(และสั่งปิด wifi ที่ตัวเร้าเตอร์ 3BB)
    แต่แนะนำเอา AC ไปเลยครับ อยู่คอนโดจะได้ไม่ต้องห่วงช่องสัญญาณตีกันด้วย
    ส่วนตัวผมเลือกวิธีนี้ เพราะ ตัวเลือก router มีมากกว่า(ก็เอาดีแค่ไหนก็ตามงบเรา),ความร้อนสะสมในเครื่องต่อเครื่องน้อยกว่า(ซึ่งน่าจะทำให้ทนกว่า)
    2.ถ้าไม่เอาเร้าเตอร์ของ 3BB สามารถซื้อเองได้ครับ ที่เห็นตอนนี้มียี่ห้อ Tp-Link(มีราคา 2,000กับ4,000บ.),D-Link(2พันนิดๆบ.),Asus(7,xxxบ.)
    (วิธีนี้ตัวเลือกน้อย ข้อดีคือสะดวกและถูกตังค์กว่า)
    - Linksys WRT54GL Lan 10/100, สัญญาณไร้สาย ความเร็วสูง 54 Mbps (802.11g) ส่วนตัวผมว่า เวลานี้ไม่ใช้เวลาของเขาอีกแล้ว อยู่คอนโดไป AC ดีกว่าครับ
    Last edited by eak_lp; 7 Jun 2016, 23:34:09.

Comment

Originally posted by eak_lp View Post
      ผมเสียแค่ค่ามัดจำเร้าเตอร์ 1500 บ.อย่างเดียวครับ(ถ้าจะเอาเร้าเตอร์)
      1.ถ้าเลือกเสียค่ามัดจำเร้าเตอร์ จะได้รับ Huawei HG630 V2 (เป็นเสาภายใน แต่มีคนบอกเขาว่า wifi ปล่อยได้ไม่เต็มและส่งไม่แรงด้วย แต่ผมใช้แค่ 20Mb เลยไม่มีปัญหา)
      *หาเจอล่ะ มีคนเคยโพตส์ไว้ http://www.overclockzone.com/forums/...ighlight=HG630
      ถ้าจะเลือกเช่าเร้าเตอร์ของ3BB แนะนำให้ซื้อ Router หรือ AP แยกอีกตัว เพื่อใช้ในการปล่อยwifi(และสั่งปิด wifi ที่ตัวเร้าเตอร์ 3BB)
      แต่แนะนำเอา AC ไปเลยครับ อยู่คอนโดจะได้ไม่ต้องห่วงช่องสัญญาณตีกันด้วย
      ส่วนตัวผมเลือกวิธีนี้ เพราะ ตัวเลือก router มีมากกว่า(ก็เอาดีแค่ไหนก็ตามงบเรา),ความร้อนสะสมในเครื่องต่อเครื่องน้อยกว่า(ซึ่งน่าจะทำให้ทนกว่า)
      2.ถ้าไม่เอาเร้าเตอร์ของ 3BB สามารถซื้อเองได้ครับ ที่เห็นตอนนี้มียี่ห้อ Tp-Link(มีราคา 2,000กับ4,000บ.),D-Link(2พันนิดๆบ.),Asus(7,xxxบ.)
      (วิธีนี้ตัวเลือกน้อย ข้อดีคือสะดวกและถูกตังค์กว่า)
      - Linksys WRT54GL Lan 10/100, สัญญาณไร้สาย ความเร็วสูง 54 Mbps (802.11g) ส่วนตัวผมว่า เวลานี้ไม่ใช้เวลาของเขาอีกแล้ว อยู่คอนโดไป AC ดีกว่าครับ

Lan 10/100 คือ ยังไงครับ ขออีกนิด ครับ
      แล้วถ้าเรา ไปซื้อแยก ซื้อแต่ที่เป็น โมเดม ได้มั้ย ครับ เด่วซื้อ ac แยก เอา
      ถ้าซื้อ จะเป็นรุ่นไหนครับ
      **หรือถ้าเรา ไม่เช่า 1500 เค้ามีโมเดมให้ครับ

Comment

ถ้าไม่เช่า 1500 ได้ บอกเค้าขอ modem กากๆ ไม่ต้องมี wifi ก็ได้ ขอ lan 1 port พอ

แล้วไปซื้อ router 1 ตัว (router อย่างเดียว ไม่มีคำว่า modem, dsl router) มาต่อ bridge
        อยู่คอนโดเลือก router ที่เป็น dual band เป็นอย่างน้อย หรือมาตรฐาน AC (ทั้งสองอย่างนี้จะปล่อย wifi 5 Ghz ได้)

แนะนำ งบ 1200 Edimax AC750 ลูกค้า ais เค้าขาย 1190 มั้งนะ ข้างนอกขาย 1800 (ให้ฝากเพื่อนที่ใช้ ais ซื้อให้เอาละกัน)
        หรือขอซื้อต่อจากพี่หรอยเค้าก็ได้เห็นมีขายอยู่นะถ้าจำไม่ผิด ทำตาอ้อนๆหน่อยขอ 900 บาท 55555

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

1.http://www.comgeeks.net/101001000-network-adapter/ ข้อจำกัดของ WRT54GL ไม่น่าจะอยู่ Lan แต่น่าจะอยู่ที่ wifi มากกว่า
          เพราะโดยปกติ 3BB จะปล่อยเกินแพคเกจมานิดๆอยู่แล้ว และอีกอย่างรุ่นใหม่จะได้ AC ที่แก้ปัญหาการชนกันช่องสัญญาณด้วย
          2.3BB เขาจะมี Modem อย่างเดียวให้ไหม ผมไม่มั่นใจครับ คงต้องโทรถาม 3BB เอาครับ แต่ถ้ามีให้ ก็ซื้อ router อีกตัว โดยสังเกตุตามที่คุณ Toyza แนะนำครับ
          https://www.advice.co.th/product/modem-router/router
          ส่วนถ้าซื้อ Modem แยกเอง ก็จะมีแบบที่เป็น VDSL Modem Router เลยครับ เป็นแบบ All In One (ก็จะเข้าข้อที่ 2 ที่แนะนำไป)
          https://www.advice.co.th/product/mod...l-modem-router

จากที่ผมใช้งาน Huawei HG630 V2 มาได้สัก 2 เดือน จริงๆมันก็ดีนะครับ
          1.ถ้าสั่งปิด wifi แล้วไม่ค่อยร้อน(มีปุ่มปิด-เปิดwifiอยู่ด้านข้าง) แล้วผมก็ต่อกับ Router Tp-Link แยกอีกตัว
          2.กรณีที่เราเซตค่า modem router Huawei ไม่เป็น เจ้าหน้าเทคนิคสามารถ remote เข้ามาตั้งค่าให้เราได้ แต่ถ้าจะทำเอง หน้าตาเมนูในการตั้งค่า HG630 V2
          ทำมาให้เข้าใจง่ายมากๆเลยครับ(ผมเองก็ไม่ค่อยเป็น แต่ดูแล้วเข้าใจนะ)
          3.เท่าที่ผมหาข้อมูล Huawei HG630 แต่เจอแต่ V1(หา V2 ไม่เจอ) ใน V1 สเปคด้านในเขาใช้ CPU ของ Broadcom BMIPS4350 v8.0 / 400 MHz เลยอ่ะ
          https://wiki.openwrt.org/toh/huawei/hg630

ปล.แนะนำให้ติดตามกระทู้นี้ด้วยนะครับ http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%9A-vdsl)
          Last edited by eak_lp; 8 Jun 2016, 06:54:14.

Comment

ผมไม่เอาเร้าเตอร์เสียเเค่หลายเดือนล่วงหน้า 749 บาทครับ
            โปร50/10 ใช้จริงมาเกินครับ โหลดบิทมา65เลยทีเดียว

Comment

Originally posted by -CarToon- View Post
              ผมไม่เอาเร้าเตอร์เสียเเค่หลายเดือนล่วงหน้า 749 บาทครับ
              โปร50/10 ใช้จริงมาเกินครับ โหลดบิทมา65เลยทีเดียว
              แล้วได้โมเดมตัวไหนมาครับ

Comment

กรณีถ้ามอง Huawei HG630 V2 เป็นแค่ router เทียบกับ Edimax AC750 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
                **แล้ว Edimax AC750 ให้เพื่อน ซื้อ อยู่ที่ไหนครับ เพื่อนใช้ais ^^

- - - Updated - - -

Originally posted by Toyza View Post
                ถ้าไม่เช่า 1500 ได้ บอกเค้าขอ modem กากๆ ไม่ต้องมี wifi ก็ได้ ขอ lan 1 port พอ

แล้วไปซื้อ router 1 ตัว (router อย่างเดียว ไม่มีคำว่า modem, dsl router) มาต่อ bridge
                อยู่คอนโดเลือก router ที่เป็น dual band เป็นอย่างน้อย หรือมาตรฐาน AC (ทั้งสองอย่างนี้จะปล่อย wifi 5 Ghz ได้)

แนะนำ งบ 1200 Edimax AC750 ลูกค้า ais เค้าขาย 1190 มั้งนะ ข้างนอกขาย 1800 (ให้ฝากเพื่อนที่ใช้ ais ซื้อให้เอาละกัน)
                หรือขอซื้อต่อจากพี่หรอยเค้าก็ได้เห็นมีขายอยู่นะถ้าจำไม่ผิด ทำตาอ้อนๆหน่อยขอ 900 บาท 55555

Sent from my iPhone using Tapatalk
                กรณีถ้ามอง Huawei HG630 V2 เป็นแค่ router เทียบกับ Edimax AC750 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
                **แล้ว Edimax AC750 ให้เพื่อน ซื้อ อยู่ที่ไหนครับ เพื่อนใช้ais ^^
                **ที่ว่า ais นี้ครับ ais fiber หรือ ใช้ เบอร์ ครับ ^^^^^
                พี่หรอย คือใครค้าบบบบบ
                Last edited by joeyzie; 8 Jun 2016, 13:37:41.

Comment

โทรถามแล้วครับ ถ้าไม่เช่า Huawei HG630 V2 ก็ไม่มี โมเดมให้เหมือนเดิม เหมือนมัดมือชกเลย
                  ซื้อ โมเดมเอง ก็ 2k+

Comment

ถ้าไม่เอา Modem ของ 3bb ก็มีให้เลือกประมาณนี้ครับผม >>> กดเบาๆ

ถูกสุดก็คงเป็น VDSL Modem Router TP-LINK (TD-W9970) Wireless N300

Comment

Originally posted by joeyzie View Post
                      สืบเนื่องจาก กระทู้เก่า ผมได้คำแนะนำเลือก เน็ต ^^
                      ผมได้ตัดสินใจ ติด 3bb vdsl 50/10
                      *ติดตอนนี้ ได้รับ Router ตัวไหนแบบไหนครับ / และต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรมั่ง อ่านๆ หน้าเว็บ 3bb แล้ว งง ครับ 555

**เค้าบอกมัดจำอุปกรณ์ 1500 ยี่ห่อ Huawei เค้าบอก modem ปกติ ไม่ลองรับ vdsl
                      *****หรือผมไม่เอา ที่เค้าแนะนำ แล้วไปซื้อเอง มีตัวไหนแนะมั้ยครับ
                      **adsl กับ vdsl คนละตัวใช่มั้ยครับ

***นอกเรื่องครับ Router Linksys WRT54GL ถ้าเอามาต่อแลน ได้ กี่ สูงสุดกี่ mb / ไวไฟ ได้กี่ mb ครับ

***ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ด้วยครับ***
                      เรียนเจ้าของกระทุ้ง ผมก็มุ่นอยู่กับเจ้า HG630 V2 นี่อยู่เหมือนกัน ตัวไวไฟมันปล่อยระยะไม่ไกลนัก อีกอย่าง ถ้าเช็คสัญญาณความเร็วจากมือถือก็จะได้น้อยกว่า50mb นะได้ประมาณ 20+ แต่ถ้าเล่นสายแลนเป็นหลัก เช็คได้ 50-56 เลย
                      ตอนนี้ผมจับตัวมันเซ็ตเป็น Bridge mode ไปละ แล้วเอาตัว ADSL2+ตัวเก่า มาต่อ ตั้งค่าเพิ่มเติมนิดหน่อยปล่อยสัญญาณ ดีเลยครับ ยิ่งเป็นไวเลส AC ยิ่งดี ย่าน5G นี่ผมเช็ค 40-50 เลยแน่ๆ

ผมแนะนำตัวนี้ดีกว่านะ ถ้าหากว่าท่านคิดที่จะซื้อของ3bb 1500
                      https://online.advice.co.th/product/...c750-dual-band

Comment

3bb งก มา ais fibre 50/10 serenade เดือนละ 699 ให้ vdsl modem ฟรี + edimax ac750 ฟรีครับ (สัญญา 1 ปี)

Sent from my iPad using Tapatalk

Comment

Originally posted by Toyza View Post
                          3bb งก มา ais fibre 50/10 serenade เดือนละ 699 ให้ vdsl modem ฟรี + edimax ac750 ฟรีครับ (สัญญา 1 ปี)

Sent from my iPad using Tapatalk

ห๊ะๆๆๆๆๆ ไม่มี serenade ทำไงอะ
                          ต้อง serenade ประเภทไหน จะหาเพื่อน 55

Comment

Serenade Emerald ก็ได้ครับ

Comment

http://pantip.com/topic/35231662

http://pantip.com/topic/35234425

***ผมหาลิ้งที่จะล็อคอิน ดูว่ามีสิท ไม่เจออะครับ

Comment

Working...
                              X