Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review D-Link DIR-859 High Power Wi-Fi AC1750 แบบบ้านๆเน้นใช้งาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review D-Link DIR-859 High Power Wi-Fi AC1750 แบบบ้านๆเน้นใช้งาน

ท้าวความเดิม + เหตุผลในการซื้อ
    ขอเกริ่นก่อนเลยละกันครับ บ้านผมเป็นบ้าน 2 ชั้นปลูกเอง ไม่มีส่วนประกอบของอิฐมวลเบา เป็นปูน + เหล็ก ทำให้ทุกวันนี้การใช้งาน Wi-Fi ค่อนข้างยุ่งยาก เวลาจะลงไปข้างล่าง ก็ต้องจับ Wi-Fi อีกตัว จะไปนั่งเล่นนอกบ้านก็ต้องจับอีกตัว ขึ้นห้องนอนก็ต้องจับอีกตัว มันหงุดหงิดครับ
    Package Internet ที่ใช้คือ True Cable Docsis 3.0 Package Down 30Mbps/ Up 3Mbps 799บาท

[hr]
    ผมได้ไปทำการซื้อเจ้า DIR-859 จากร้าน new vision concept ที่พันทิปประตูน้ำ
    หลักฐาน ซื้อเองใช้เองครับ

มาเริ่มกันเลยครับ

Package&Bundle

แกะกล่องออกมาปุ๊ปก็จะเจอกับอุปกรณ์มาตราฐาน คู่มือการใช้งาน สาย LAN และ power adapter

ฺตัวเครื่อง DIR-859

ด้านหน้า มีไฟโชว์สถานะต่างๆ

ด้านหลัง มี Port Gigabit LAN 4 PORT 1 WAN ปุ่ม Power on/off และ WPS BUTTON

Setup ตะลุมบอนนนน
    ขั้นแรกก็เข้า Gateway ของ DIR - 859 ก่อนเลยครับ หน้าตา UI ของเจ้าตัวนี้ทำมาได้อยู่ในเกณฑ์ดีมากครับ ดีกว่าหลายๆค่ายเพราะ เมนูของ D-Link นั้นไม่ซับซ้อน ค่อนข้างเป็นมิตรกับ user

step 2

step 3 Setup Wi-Fi ทั้ง 2 คลื่นนะครับ 2.4Ghz และ 5Ghz

ตรงส่วนของ Transmission Power ผมตั้งไว้ที่ค่าสูงสุดนะครับเพราะเดี๋ยวเราจะมาทดสอบกัน ตรง Wi-Fi Channal อย่าตั้งเป็น Auto นะครับมันเป็นสาเหตุของการหลุดบ่อย

หลังจาก Setup ส่วนต่างๆเรียบร้อยแล้วเราก็จะได้หน้าตาแบบนี้

ตอนนี้เราก็สามารถออกสู่โลกภายนอกได้ละครับ

Function&Feature
    พระเอกของงาน 11AC Wi-Fi Band

รองรับความเร็วในการรับส่งข้อมูลย่านความถี่5GHz สูงสุด 1,300 Mbps และ 2.4GHz สูงสุด 450 Mbps พร้อม MIMO (Multiple-Input Multiple-Output) หรือการใช้เสารับส่งสัญญาณ 3 เสารับส่งข้อมูลได้มาก เสถียรและไกลขึ้น โดยเฉพาะย่านความถี่ 5GHz ที่ทาง
    D-Link ตั้งใจปรับปรุงให้ส่งสัญญาณได้ไกลและเสถียรขึ้นจากรุ่นก่อน เพื่อรองรับการสตรีมมิงมัลติมีเดียคุณภาพ HD ถึง 4K ที่ลื่นไหล รวมถึงรองรับดีไวซ์เชื่อมต่อได้สูงสุด 16-25 เครื่องพร้อมกัน

WEBSITE FILTER
    ระบบควบคุมการเข้าถึง Website ที่ไม่พึงประสงค์

ถือว่าทำหน้าต่างการใช้งานออกมาได้ดีครับเนื่องจากใช้งานได้ง่ายมาก ไม่ซับซ้อน
    โดยการกดไปที่ website filter
    ใส่ URL ที่เราไม่ต้องการให้เข้าถึงได้ลงไป กด save

ละเราจะได้แบบนี้เวลาเข้า web นั้น

QoS Engine
    ระบบ จัดลำดับความสำคัญของ Device ที่เข้ามาเชื่อมต่อกับ DIR-859 หน้าตา UI ดูดีเลยครับ
    ก้อนเหลี่ยมๆด้านบนคือ อุปกรณ์ที่กำลังเชื่อมต่ออยู่ เราสามารถจัดลำดับความสำคัญได้โดยการลากก้อนเหลี่ยมๆพวกนั้นเข้าไปใส่ในช่องด้านล่างครับ

แบบนี้

เสร็จละกด save

Auto Reboot
    DIR-859 สามารถตั้งกำหนดเวลาในการ Reboot ตัวเองได้ด้วยว่าจะให้ Reboot ทุกวัน หรือ ทุกอาทิตย์

Specification
    Device Interfaces

?IEEE 802.11ac wireless LAN
    ?IEEE 802.11 a/b/g/n wireless LAN
    ?10/100/1000 Gigabit Ethernet WAN port
    ?Four 10/100/1000 Gigabit Ethernet LAN ports
    [hr]
    Antenna (เสากระจายสัญญาน) ไม่สามารถถอดเปลี่ยนได้
    เป็นแบบ Three Duel-Band Dipole External Antennas
    Operating Frequency
    2.4 Ghz band:2400 - 2497 MHz
    5.0Ghz band:5150 - 5725 MHz
    [hr]
    มาตราฐาน Wireless (Wi-Fi)
    IEEE 802.11ac
    IEEE 802.11n
    IEEE 802.11g
    IEEE 802.11b
    IEEE 802.11a
    IEEE 802.3u
    [hr]
    Output Power (กำลังไฟในการส่งสัญญาน)
    20dbm for 2.4GHz และ 23dbm for 5.0GHz
    [hr]
    การทดสอบ BenchMark
    อุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบ
    กล้องถ่ายรูป Nokia Lumia 1520
    Asus Z551ML (RAM 4 GB)
    Notebook Lenovo Y5070
    จุดติดตั้งเร้าเตอร์

สมัยนี้รูปตัวเดียวเดี่ยวๆกับตัวหนังสือมันไม่พอ มันต้องมีรูปเพิ่ม

Indoor 1st Floor ห้องนั่งเล่น

Midrange Test 1st Floor 25 เมตร จาก Router
    คลื่น 5Ghz

คลื่น 2.4Ghz

[hr]
    Long Range 40-45 เมตร จากตัว Router
    คลื่น 2.4Ghz ระยะประมาณ 40เมตร

คลื่น 5Ghz ระยะประมาณ 40เมตร

[hr]
    ชั้น 2 ทดสอบในห้องนอน
    คลื่น 2.4Ghz

ทดสอบด้วย PC ที่คลื่น 2.4Ghz

คลื่น 5Ghz

[hr]
    สรุป

จากการทดสอบสัญญานในระยะต่างๆ ถือว่าตัว D-Link DIR-859 ทำได้อยู่ในเกณฑ์ดีมาก นับว่าคุ้มค่ากับราคาของมันครับ ส่วนลูกเล่นและ Feature ต่างๆก็ทำออกมาได้ดีในระหว่างที่ลองตั้งค่าสลับไปมา เรื่อยๆยังไม่พบอาการค้าง หรือ เพี้ยนของตัว router ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นอย่าง TP-Link หรือ Tenda ที่ผมเคยซื้อมาลองใช้ก็คนละเรื่องเลยครับพวกนั้นตั้งค่า wireless สลับไปมา เปลี่ยน authentication mode 2 3 รอบก็ค้างจนต้องปิดเปิดใหม่กันเลย

ส่วนเรื่องอายุการใช้งานจะทนมั้ยผมตอบไม่ได้ครับ แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวผม ผมมั่นใจว่า D-Link ทนทาญาติแน่ๆครับ

รุ่นนี้ของ D-Link support DD-WRT ด้วยหนิครับ ??
    DDWRT DIR-859.jpg

Comment

QoS ดูใช้งานง่ายมากมาย *0*

Comment

น่าสนใจมากครับ ผลออกมาระยะ***ง 40 เมตรก็ทำได้เยี่ยมครับ

แต่เมื่อเทียบกับราคากับเจ้า tp-link C7 ราคาต่างกันเกือบพัน ก็น่าลังเลอยู่

สอบถามหน่อยครับ มี port usb มาให้มั้ยครับ

Comment

ผมกำลังจะขอให้ทดสอบ ควมเร็วในการโอนไฟล์จาก ExtHDD เลยครับ เพราะหาดูค่อนข้างยาก จะมีแต่ความเร็ว internet

แต่รุ่นนี้ไม่มีช่อง USB ครับ

Comment

รุ่นนี้ไม่มี port usb อะครับ แต่ผมว่ามันเสถียรมากเลยนะ เปิดมาตั้งแต่วันที่รีวิว ไว้ยังไม่ได้ปิด 24/7 ยังไม่เจออาการค้างหรือเพี้ยนครับ ผมเลิกใช้แล้วครับกับ TP-Link ซื้อมาดีได้แค่เดือนเดียว สองเดือน พังเลิกครับเลิก

Comment

4 พันไม่มี usb อืม -..-

Comment

ตามจริงถ้าเป็นการรีวิวจริงๆไม่มีวัตถุประสงค์ซ่อนเร้น ท่านระบุมาเลยครับว่า D-Link รุ่นนี้ดีกว่า Tenda TP-Link รุ่นใด อย่าพูดลอยๆแต่ไม่ระบุรุ่นครับคนอ่านจะเข้าใจผิด

ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ใช่จะมองในแง่ร้ายอะไรหรอก เห็นท่านเชียร์ D-Link หลายกระทู้ติดต่อกันแระ ท่านเป็นคนขายหรือเปล่าหรือเป็นเซลล์หรือเป็นผู้ใช้งานจริงเอาให้ชัดเจนไปเลยครับ เพราะในห้องนี้บางท่านขายยี่ห้อนั้นๆอยู่ก็เชียร์แต่ยี่ห้อนั้นๆอันนี้ชัดเจนผมไม่ได้ว่าอะไร

ขออภัยด้วยนะครับที่พูดตรงไปตรงมา
                .................

ขอชมว่ารีวิวได้ละเอียดดี และ QOS น่าใช้เหมาะกับ Home use จริงๆ

Comment

เจ้าของกระทู้พลาดแล้ว

ราคาในงานคอมมาร์ท ครับ

Comment

ก้ตอบทีละคนนะครับ ตอบความเห็นที่ #4 และ #8 นะครับ ทำไมผมถึงเชียร์ D-Link หลายๆกระทู้ๆ ทำไมผมถึงไม่เลือก TP-Link C7 หรือหลายๆรุ่น ผมเป็น user ใช้งานเอง ละผมเคยซื้อ TP-Link Tenda มาใช้งานหลายครั้งแล้ว ละมันก็พังครับดีได้แค่ 1 - 2 เดือนแรก หลังจากนั้นอาการก็เริ่มมาผมเลยเลิกใช้ ละหันกลับไปหา d-link แทน เพราะผมเคยใช้อยู่ ใช้มาเป็น 10ปี adsl modem รุ่นเก่ากล่องสีเทา อยู่มา 13ปีไม่พัง จนผมเปลี่ยน package internet เป็น True Docsis 3.0 ผมจึงเลิกใชเ modem d-link ตัวเก่าไป ละอีกเหตุผลนึงที่ยังเลือกแบรน D-Link อยู่ ก็เพราะของที่ใช้อยู่มันไม่เคยออกอาการเสียให้เห็นเลย DES-1008A Hub Switch 8port อยู่กับบ้านผมมา 6ปี เปิด 24/7 ตลอด ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ อีกตัว DIR-605L ใช้มา 2ปีครับ เปิด 24/7 ตลอดเช่นกัน ยังไม่เคยแม้แต่จะออกอาการเสียหรือเพี้ยนให้เห็น

2. ตอบ ความเห็น #9 ผมไม่คิดว่างาน Commart จะเอาไปลดขนาดนี้ครับ เพราะรอบก่อนราคาก็ไม่ต่างจากข้างนอกผมเลยไม่อยากไปเดินในงาน อันนี้พลาดจริง พลาดมากๆ

Comment

จขกท ลอง อัพ DDWRT หน่อยสิครับ

ผมอยากรู้ว่า มันใช้ได้จริงหรือเปล่า

ราคาในคอมมาร์ทน่าโดนมากครับ

Comment

ผมว่าไม่ต้อง DDWRT ตอนนี้ก็ D มากแล้วครับ ไม่รวนไม่เอ๋อสัญญานวิ่งได้ปกติ ละที่ผมชอบคือ BeamFoaming เดินออกไปไกลแต่มันก็เบนสัญญานมาให้ใช้ได้ไม่หงุดหงิด ยกเว้นออกนอกรั้วบ้านไปเลย ถึงจะหลุดประมาณ 60-70เมตร หลุดแต่เจอบ้าง1ขีด

Comment

d link เคยใช้มา 2 ตัวละ อยู่ไม่ถึง 2 ปีสักตัว

Comment

รุ่นไหนอะครับไม่ถึง 2 ปี ทำไฟตกไฟกระชากใส่บ่อยรึเปล่า 2640BT ของผมทุกวันนี้ยังใช้ได้อยู่เลยนะ 10กว่าปีแล้ว

Comment

asus ซื้อมาเดือนเดียว ขนาดฟ้ามาตามสายโทรศัพช่องเเวนพัง เเลนยังใช้ได้ ยกให้เพื่อนไปซื้อใหม่ทั้งคู่ก้ยังใช้งานได้จนเกิน 3ปี ไม่ใช่แค่ไฟตก

Comment

Working...
                              X