Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ShadowkinGjr View Post
    แสดงว่าหน่วยงานราชการที่ไม่มีเซฟเวอร์เป็นของตนเอง โดนนะซิครับ เพราะที่เห็น ๆ เสียวไส้ที่สุด
    อบต 555+++(หน่วยงานราชการที่มีเซฟเวอรืเป็นของตัวเองก็สำรองข้อมูลไม่เกินสัปดาห์ ข้อมูลมันเยอะนะคับ สมมุติว่าเกิดมีเหตุการณ์คดีเกิดขึ้น ปริ้นรายงานออกมาถ้า 90 วัน ผมคิดว่า ใช้เวลาปริ้นสักเท่าไหร่หน่อ) ที่ผมทำงานอยู่หน่วงงานราชการมีเครื่อง 1000+ คิดว่าจะงานเล่นอินเตอร์เน็ต 1000 เครื่อง/วัน 90 วัน ไม่อยากคิดเลย ว่ามันคิดกฏหมายมาได้งัย (บุคคลที่ร่างกฏหมายใช้อินเตอร์เน็ตเป็นหรือเปล่านี่) จขกท เงียบจัง ได้การอย่างไรมาบอกกันบ้างนะคับ
    ถูกใจมากครับ
    ผมคน 1 ล่ะ ที่คิดจะเปิดร้านเน็ต
    แต่ไม่รู้ว่าตัวที่ออกกฏหมายร้านเน็ตมาเนี่ย มานกิน คี่ หรือกิน ย่า เป็น อาหาร

Comment

ยังไงก็เป็นกำลังใจช่วยน่ะคับ
      อาจจะปรับไม่ถึง 5แสนบาทหรอก อาจจะโดนปรับ วันล่ะ 5000 บาท
      นับจากวันที่ 23 ส.ค. 2551 ถึง วันที่โดนจับ เอา 5000 คูณ ครับ
      คูณเอาเองน่ะคับ

สำหรับคนที่จะติดตั้ง LogFile ก็ติดต่อได้ที่เบอร์ 086-6138620 เอกน่ะคับ

อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายน่ะครับ
      ยินดีให้คำปรึกษา

http://nnncomservice.thaiddns.com

Comment

ผมว่ายังไม่ต้องซีเรียดเรื่องนี้ให้มากหรอกครับ คนออกกฏ ยังหามาตรฐานไม่ได้เลย ว่าให้เก็บแบบไหนอะไรยังไง ถ้าเอาเป๊ะๆตาม กฏทุกอย่างผมว่าต้องลงทุนมากทีเดียว ยิ่งสำหรับร้านเล็กๆ มันไม่คุ้มค่าเอาเลย และการทำการดูแล ถ้าไม่มีความรู้ คงต้องจ้าง คนวางระบบ มาดูแลอีก ยิ่งหน่วยงานราชการหรือโรงเรียนต่างๆ มีซักกี่แห่งกัน ที่สามารถทำกันเองได้

ผมว่าถ้าพูดกันจริงๆ เค้าแค่ให้เราสามารถยืนยันหลักฐานหรือยืนยันตัวตนคนกระทำความผิดได้ พวก log ไฟล์ไรเนี่ย พวก isp มันเก็บอยู่แล้วนิ ทำไมต้องซ้ำซ้อน ทำไมให้เราเก็บซ้ำอีก ผมว่าเอาง่ายๆ ใช้ กล้อง เวปแคม ทำกล้องวงจรปิด บันทึกว่าใครเล่นเครื่องไหน เท่านี่ก็น่าจะเพียงพอ อย่างน้อยเราก็ระบุหน้าตา ระบุตัวตนได้

คนที่ได้ประโยชน์กับเรื่องนี้เต็มๆ คือ คนวางระบบ สร้างกระแส เพื่อสร้างงาน กับ คุณตำหนวด เก็บส่วยกันพุงปลิ้น

หรือถ้าใครอยากมีไว้เพื่ออุ่นใจ หรือไว้เป็นไม้กันหมา ทดลอง ipcop run บน vmware หรือ Microsoft virtual pc ส่วนการ config หาดูได้ตามเวปต่างๆมีสอนเยอะแยะ อ่านดีๆ ทำได้แน่นอนครับ อดนอนซักคืน2คืน ดีกว่า เสียตังค์เป็นหมื่นๆไปจ้างเค้ามา อย่างน้อย ทำเป็นแล้วได้ความรู้ติดตัว เวลามีปัญหาแก้ไขเองได้
        คุณตำหนวดมาก็เปิดให้ดู ส่วนมากเค้าไม่รู้เรื่องหรอก จะเอาแต่เงินกินเหล้า

อันนี้เป็นแค่อีกมุมมองหนึ่งของผมนะครับ ไม่ได้มีเจตนากัดใคร ส่วนใครจะจัดการกันยังไงก็คิดกันเอาเองนะครับ

แถมครับ การลง ipcop บน virtual pc
        http://www.instructables.com/id/How-...-to-Protect-y/

ส่วนอื่นๆ ถามอาจารย์กู ได้นะครับ ท่านรู้ทุกเรื่อง แต่ต้องตั้งคำถามให้เป็นนะ
        เวปอาจารย์ กู ครับ www.google.co.th

Comment

เมื่อวานเพื่อนผมก็โดนจับมีMP3ของค่ายรถไฟดนตรีอยู่ในเครื่อง10เพลง โดนเรียก20000 ต่อรองจ่าย10000จบ
          ได้เงินแล้วมันถอนแจ้งความเลย

Comment

ดีที่มันไม่กล้ามาเเถวบ้านผม เฮ้อออ ...

Comment

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ ผมเปิดร้านมา ห้าปีแล้ว พอกฎหมายใหม่ออกมา 23 สค. ผมเลยไปทำเอกสารใหม่เพราะกฎหมายใหม่ ตำรวจที่ส่งส่วยอยู่ คุ้มหัวไม่ได้แล้วครับ เลยไปขอ ให้ถูกต้องตามกฎหมายใหม่ ซึ่งมีเอกสารคร่าวๆดังนี้
              1.ใบทะเบียนพานิชย์ ผมไปขอที่ อบจ. อะครับ เขาทำให้เสียเวลา แค่ 1 ชั่วโมง
              2.ใบอนุญาต จากกระทรวงวัฒนธรรม อันนี้ ดีนะเพราะ
              2.1 การขออนุญาต ทางกระทรวงจะมาตรวจที่ร้านเราก่อนออกใบอนุญาติครับ อันไหนที่เราขาดเกิน เขาจะแนะนำให้ครับ. จนกว่าเราจะถูกต้อง เขาถึงออกใบอนุญาตให้
              2.2เสียค่าธรรมเนียม เครื่องละ 200 บาท ผมมี 10 เครื่องเสีย 2000 ครับ อายุใบอนุญาต 5 ปีครับ
              2.3 จะมีป้าย สติ๊กเกอร์ ร้านเน็ต สีขาว ให้ ---อันนี้ผมอยากได้มากเลย

ส่วนเรื่องลงทะเบียนผู้เล่นก็สอบถามทางกระทรวงที่เขามาตรวจนั้นหละครับว่าทำยังงัย เห็นเขามีซอฟแวร์ให้ ชื่อปลาวาฬนะ อันนี้แจกฟรี

เหตุที่โดนจับ อาจเป็นที่ บุคคลบางท่าน กลั่นแกล้งหรึ ร้องเงินมากกว่ามั้งครับ งวดที่แล้วผมโดนจับเรื่องลิขสิทธิ์ เพราะผมไม่ได้ส่งส่วยครับ ร้านที่ส่ง ไม่โดนจับ(ลิขสิทธิ์ MP3)

Comment

ไอ้พวกตำรวจแม่งก็งี้แหละ อาศัยช่องทางของกฏหมาย หากินกับคนที่เค้าตั้งใจทำมาหากินกันประจำ
                เกลียดตำรวจเป็นการฉะเพาะ

Comment

นี่หละคือผลของการที่ไม่เปิดอบรมการทำlog ใครจะไปรู้ว่าทำไง

Comment

Originally posted by Speejoos View Post
                    ไอ้พวกตำรวจแม่งก็งี้แหละ อาศัยช่องทางของกฏหมาย หากินกับคนที่เค้าตั้งใจทำมาหากินกันประจำ
                    เกลียดตำรวจเป็นการฉะเพาะ

ขอร่วมด้วยช่วยกัน

ตั้งแต่เกิดมาสิ่งที่ผมเกลียดที่สุดก็คือ ตำรวจ

Comment

มาขอตรวจจะเอา log Fils ขนาด 100G ให้มันเอาไปแงะหาเอา เอง เอิ้ก ๆ

ชื่อลูกค้า ก็ทำไว้หน่อย เป็นไม้กันผี ถ้าไม่พอเอา กล้องวงจรปิดไปด้วย เลย

Comment

ตำรวจไม่ใช่ว่ามันเลวหมดทุกคน และคนทุกคนใช่ว่าจะดีกันหมด แต่นักการเมืองยังไม่เคยเห็นคนดี

Comment

สมัยนี้ทำมาหากินก็ลำบากไปหมดจะทำอาไรก็ไม่ดีแย่ ครับ

Comment

คนชั้นกลางทำธุรกิจเองเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ เลยเอาซะหน่อย อิอิ

Comment

วันนี้ผมลองนั่งศึกษาเรื่องนี้ดู เป็นจริงครับ ตามกฏหมายใหม่ที่ออกมา

การปรับตัวของร้านไม่ยากนะครับ

ร้านเนต > 20 เครื่องจะมี server เพื่อเก็บ Log file ครับ ตามพรบ.ที่กำหนด 90 วัน

เอาเครื่องเซอร์เวอร์ ตัวไม่เกิน 7-8K ครับ (E1200+Mobo Chip Intel + Ram2Gb + Hdd 250 Up) เพื่อเก็บ Log file ถ้าซื้อก็ใช้ได้หลายต่อครับ ได้ใช้โปรสับเนตได้ เป็นLoad balance ในตัว คราวนี้ไม่ต้องพึ่ง Router แล้ว ใช้กับเนตได้หลายเส้นด้วย (สูงสุด 6)
                              วิธีทำก็ไม่ยาก ไม่ง่ายครับ ไปถามอาจารย์กู้เอา

ถ้าใช้โปรแกรมคุมร้านด้วย ก็จะสะดวกขึ้นครับ
                              เรื่องตรวจสอบลูกค้า เป็นไปตามนี้ครับ
                              - เข้ามาในร้านขอดูบัตรประชาชน จดไว้
                              - จ่ายตัง ให้คูปอง (มีpassword) อัตตราขั้นต่ำแล้วแต่กำหนด หรือจะเป็นเล่นอิสระ เก็บตังตอนออกก็ได้(ถ้าอายุต่ำกว่า 18 จะตัดสิทธิการเล่นตอน 4 ทุ่ม อันนี้ต้องงบอกลูกค้าก่อน)
                              - ลูกค้าจะไปเล่นเครื่องไหนก็ได้ ตามคูปองที่ตนมี จนกว่าเวลาหมด

แค่นี้ก็รอดแล้ว เรื่อง CCTV ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ครับ เพราะเรามี Log File แล้วกับเลขบัตรประชาชนที่จดไว้แล้ว แต่ถ้าติด CCTV ก็เป็นประโยชน์กับร้า้น เผื่อมีเรื่องมีราวไรเกิดขึ้น

เรื่อง คลิป Mp3 ไรลบให้หมด ลงโปรแกรม รีสโตรเครื่องด้วยครับ กันหมานำจับ พวกนี้ส่งเกรียนมาโหลดแล้วก็เข้ามาจับ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิเกมส์ ก็ดูให้ดีดีมันจับแล้ว แต่ สิขสิทธิ์ Window ยัง แค่ขู่ๆ จับจริงคงเรื่องใหญ่ แต่ว่ะ เก่งกันแต่กับร้านเกมส์ สถานีตำรวจของปลอมทั้งนั้น ศูนย์ IT ใหญ่ๆ ไม่ไปจับ

ปล.คิดจะเปิดร้านเกมส์อยู่ ตอนนี้เจอทำเลทอง แถวนั้น ร้านเล็กๆ ตายไป 3 ร้าน เจอกฎหมายใหม่ กระดิกไม่ได้ตายเรย เห็นลุกค้าต้องนั่งรถเมล์ไปเล่นแถวอื่น เห็นเ็ม็ดเงิน ช่างใจไม่ถูกว่าจะทำดีไม่ทำดี แต่กลัวจิงๆ

Comment

วันนี้ผมลองนั่งศึกษาเรื่องนี้ดู เป็นจริงครับ ตามกฏหมายใหม่ที่ออกมา

การปรับตัวของร้านไม่ยากนะครับ

ร้านเนต > 20 เครื่องจะมี server เพื่อเก็บ Log file ครับ ตามพรบ.ที่กำหนด 90 วัน

เอาเครื่องเซอร์เวอร์ ตัวไม่เกิน 7-8K ครับ (E1200+Mobo Chip Intel + Ram2Gb + Hdd 250 Up) เพื่อเก็บ Log file ถ้าซื้อก็ใช้ได้หลายต่อครับ ได้ใช้โปรสับเนตได้ เป็นLoad balance ในตัว คราวนี้ไม่ต้องพึ่ง Router แล้ว ใช้กับเนตได้หลายเส้นด้วย (สูงสุด 6)
                                วิธีทำก็ไม่ยาก ไม่ง่ายครับ ไปถามอาจารย์กู้เอา

ถ้าใช้โปรแกรมคุมร้านด้วย ก็จะสะดวกขึ้นครับ
                                เรื่องตรวจสอบลูกค้า เป็นไปตามนี้ครับ
                                - เข้ามาในร้านขอดูบัตรประชาชน จดไว้
                                - จ่ายตัง ให้คูปอง (มีpassword) อัตตราขั้นต่ำแล้วแต่กำหนด หรือจะเป็นเล่นอิสระ เก็บตังตอนออกก็ได้(ถ้าอายุต่ำกว่า 18 จะตัดสิทธิการเล่นตอน 4 ทุ่ม อันนี้ต้องงบอกลูกค้าก่อน)
                                - ลูกค้าจะไปเล่นเครื่องไหนก็ได้ ตามคูปองที่ตนมี จนกว่าเวลาหมด

แค่นี้ก็รอดแล้ว เรื่อง CCTV ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ครับ เพราะเรามี Log File แล้วกับเลขบัตรประชาชนที่จดไว้แล้ว แต่ถ้าติด CCTV ก็เป็นประโยชน์กับร้า้น เผื่อมีเรื่องมีราวไรเกิดขึ้น

เรื่อง คลิป Mp3 ไรลบให้หมด ลงโปรแกรม รีสโตรเครื่องด้วยครับ กันหมานำจับ พวกนี้ส่งเกรียนมาโหลดแล้วก็เข้ามาจับ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิเกมส์ ก็ดูให้ดีดีมันจับแล้ว แต่ สิขสิทธิ์ Window ยัง แค่ขู่ๆ จับจริงคงเรื่องใหญ่ แต่ว่ะ เก่งกันแต่กับร้านเกมส์ สถานีตำรวจของปลอมทั้งนั้น ศูนย์ IT ใหญ่ๆ ไม่ไปจับ

ปล.คิดจะเปิดร้านเกมส์อยู่ ตอนนี้เจอทำเลทอง แถวนั้น ร้านเล็กๆ ตายไป 3 ร้าน เจอกฎหมายใหม่ กระดิกไม่ได้ตายเรย เห็นลุกค้าต้องนั่งรถเมล์ไปเล่นแถวอื่น เห็นเ็ม็ดเงิน ช่างใจไม่ถูกว่าจะทำดีไม่ทำดี แต่กลัวจิงๆ

Comment

Working...
                                X