Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยู่ กทม เปิดร้านเกมส์ได้เลยป่าวครับ ไม่ต้องไปบอกใครใช่มะ ไปซื้อแผ่นลิขสิท เกมส์ กะวินโด้อย่างเดียว

อยากเปิดมั่งอ่า

Comment

เพิ่งอ่านนิตยสารชื่อดัง จำไม่ได้ว่าเล่มไหน เพราะอ่านหลายเล่ม ข่าวว่า ผู้ค้า์Network ชื่อดัง ฟันธงว่า ไม่จำเป็นต้องเก็บLog ครับ ผมคิดว่า หากวันที่ร้านเปิดกิจการก่อนกฏหมายฉบับออกทีหลัง อาจไม่ผิดครับ Log ที่บังคับใช้ อาจใช้กับเว็บทั่วไป เช่นSanook,Pantip ที่ต้องเก็บหมายเลขIP ซึ่งอาจสามารถติดตามถึงสมาชิกของผู้ให้บริการเน็ตครับ เพราะว่าเว็บไหนที่ลงรูป เว็บบอร์ด ทำลายชื่อเสียง จะติดตามถึงผู้ก่อเสียหายได้ ร้านเน็ตไม่น่าจำเป็นต้องติดLog เพราะIPเทียม ติดตามไม่ได้หรอก แม้กล้องวงจรปิด อาจบอกไม่ได้ว่า คอมฯไหน ที่ผู้ใช้ก่อเสียหายครับ ดีที่สุดคือปรึกษาทนายครับ เผื่อกฏหมายอาจทำบางอย่างที่เข้าใจผิดได้หรือ หลักฐานไม่ดีพอ หากชนะคดีแล้วอาจต้องฟ้องกลับ เรื่องทำให้เสียชื่อ เสียเวลางาน เสียค่าทนายความครับ

Comment

Originally posted by ShadowkinGjr View Post
        แสดงว่าหน่วยงานราชการที่ไม่มีเซฟเวอร์เป็นของตนเอง โดนนะซิครับ เพราะที่เห็น ๆ เสียวไส้ที่สุด
        อบต 555+++(หน่วยงานราชการที่มีเซฟเวอรืเป็นของตัวเองก็สำรองข้อมูลไม่เกินสัปดาห์ ข้อมูลมันเยอะนะคับ สมมุติว่าเกิดมีเหตุการณ์คดีเกิดขึ้น ปริ้นรายงานออกมาถ้า 90 วัน ผมคิดว่า ใช้เวลาปริ้นสักเท่าไหร่หน่อ) ที่ผมทำงานอยู่หน่วงงานราชการมีเครื่อง 1000+ คิดว่าจะงานเล่นอินเตอร์เน็ต 1000 เครื่อง/วัน 90 วัน ไม่อยากคิดเลย ว่ามันคิดกฏหมายมาได้งัย (บุคคลที่ร่างกฏหมายใช้อินเตอร์เน็ตเป็นหรือเปล่านี่
        สงสัยเปิดคอมมะเปนเรยมั้ง 90 วันข้อมูลเครื่องเดวก้อหลายร้อยเมก แร้ว

Comment

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ จขกท.

Comment

อีกหน่อย นายกคนใหม่ อาจแก้ไขใหม่มั่ง เผื่อ ไม่ให้ตามตัวถึงใครคนหนึ่งก็ได้^o^

Comment

ของผม File TXT อาทิตย์ ก็หลาย G แล้ว ขนาด HTTP~ อย่างเดียว เอาหมด ทุก port ตาย แน่ ๆ

Comment

ผมไปเจอมา ไม่รู้จริงหรือเปล่า
                http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=77796

Comment

๓.ข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ซึ่งผู้ให้บริการตามประกาศข้อ ๕ (๑) ง. มีหน้าที่ต้องเก็บรักษา มีดังต่อไปนี้
                  ก. ผู้ให้บริการร้านอินเทอร์เน็ต
                  ๑)ข้อมูลที่สามารถระบุตัวบุคคล

๒)เวลาของการเข้าใช้ และเลิกใช้บริการ

๓)หมายเลขเครื่องที่ใช้ IP Address

Comment

นี่คือถ้าจะโดนหนักนะ ผมจะเสี่ยงทำ log ปลอม เพราะเราเจตนาบริสุทธิจะให้มาเดือดร้อนเพราะความไม่รู้ มันเสียความรู้สึก
                    ถึงจะว่าไม่ติดตามข่าวสารก็เถอะขนาดฟังข่าวอ่านข่าวทุกวันบางเรื่องมันยังเล็ดลอดไปเลย

เอาใจช่วยครับ คดีอาญานี่น่าหนักใจจริงๆ แต่ถ้าผมคิดผิดไปยังไงผู้รู้ช่วยแย้งทีนะครับ
                    Last edited by Gep; 4 Feb 2008, 18:08:12.

Comment

log เพื่อไมให้เข้าใช้โดยไม่รับอนุญาติครับ หรือเก็บข้อมูลเมื่อมีการเข้าใช้ โดยที่รู้ว่าผู้ใช้เป็นใครครับ ห้าๆ

Comment

เท่าที่ทราบนะครับ มันต้องครบ 1 ปี ก่อนนับจากวันประกาศถึงมีผลบังคับใช้ ก็คืออีกประมาณ 4 เดือนไม่ใช่หรือครับ แล้วตำรวจที่เข้ามา ต้องมีรายขื่อในประกาศ ด้วยไม่ใช่ว่าใครจะเข้าตรวจได้ ซึ่งมีแค่ 15 คนเอง ลองหาข้อมูลเอานะครับ

Comment

เหอๆ ใครมันคิดกฏหมายอันนี้แหมะ เค้าไม่คิดถึงการปฏิบัติจริงมั่งเลยรึไงว่ามันจะยุ่งยากขนาดไหน กับ แค่การเปิดร้านเน็ต เฉยๆ มันก็ยังยุ่งยากขนาดนี้ แล้วไอ้เรื่องที่ใหญ่โตกว่านี้ ทำไมเค้าไม่ไปเข้มงวดกันน่ะ
                          เพื่อนผมมันก็เปิดร้าน ตอนนี้ก้อยู่กับมัน ถ้าไม่อ่านนี่ผมไม่รู้จริงๆ เลยว่ามันมีกฏหมายอันนี้บอก แต่ก้เคยๆ แว่วๆ มาอยู่ว่ามันจะมี พรบ. อะไรนี่แหละ เคยช่วงนึงเมื่อ ราวๆ 2-3-4 เดือนที่แล้ว ที่ นายอำเภอ ที่จังหวัดผมเค้าเรียก ประชุม ร้านเน็ต ไห้ ตรวจบัตรประชาชน แล้ว เก็บ ชื่อ นามสกุล รหัสบัตรประชาชนไว้ ไอ้ตอนนั้น บอกตามตรง ลูกค้าแทบไม่เข้าร้านกันเลย

จขกท. ก็ ขอเป็นกำลังใจไห้นะครับ เซ้ง กะกฏหมายประเทศไทย จริงๆ แหมะ อยากจะมีส่วนร่วมในการออกกฏหมายจริงๆ แฮะ

Comment

ลองดูที่

http://www.plawan.com/

ผมว่าครบนะ

Comment

log อะไรที่ว่าจะน่าเกี่ยวกับข้อมูลของลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการ ว่าชื่ออะไรเวลาอะไรเมื่อไหร่ถึงเมื่อไหร่ น่าจะ 90วัน มั้ง

พรบ ใหม่ น่าจะว่าไว้แบบนี้

ถ้าขึ้นศาลคุณก็ประมาณ บอกว่า ทางร้านกำลังจะดำเนินการ

Comment

Originally posted by SaToChe View Post
                                เท่าที่ทราบนะครับ มันต้องครบ 1 ปี ก่อนนับจากวันประกาศถึงมีผลบังคับใช้ ก็คืออีกประมาณ 4 เดือนไม่ใช่หรือครับ แล้วตำรวจที่เข้ามา ต้องมีรายขื่อในประกาศ ด้วยไม่ใช่ว่าใครจะเข้าตรวจได้ ซึ่งมีแค่ 15 คนเอง ลองหาข้อมูลเอานะครับ
                                ดูตาม พรบ.คับ ว่ามีผลเมื่อไหร่

ต้องประกาศในราชกิจจานุเบกษาก่อน แล้ว มันถึงจะมีผลคับ

15 คนนั้นต้องดูว่า รวมถึงใครบ้างนะคับ

อย่างสมมติบอกว่า พนักงานสอบสวนเป็นผู้ตรวจ ก็ยศตั้งแต่ ร้อยตรีหรือร้อยเอกนี่แหละ ไม่แน่ใจ ขึ้นไป เป็นพนักงานสอบสวนได้หมดคับ

ถ้าเป็นพนักงานสืบสวนก็ตำรวจทุกนายคับ

Comment

Working...
                                X