Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus RT-N12 D1 + Tomato..........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by FoEyZzz View Post
    tomato นี้สามารถ set เป็น โหมด repeater ได้ไหมครับ พอดีมี rt-n12 D1 อยู่ครับอยากใช้ขยายสัญญาณ @TRUEWIFI ขอบคุณมากครับ
    ใช้เป็น wireless client mode แล้ว สร้าง virtual wireless interface ครับ

Comment

Originally posted by bananaproject View Post
      Tomato ไม่มี repeater....ถ้าอยากใช้โหมด repeater ก็ใช้ FW เดิมของ Asus ได้ครับ.... ถึงมีโหมด repeater ก็โดนปิด Function ที่ต้องการใช้งานไปหมดอยุ่ดี....นิ....
      FW เดิม ผมลองทำแล้ว จับสัญญาณได้นะครับ แต่มันไม่สามารถเข้าหน้า log in ของ truewifi ได้ครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ rt-n12 ลง ddwrt ได้ลองหาข้อมูลตามกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1408514 เค้าบอกวิธี set ไว้ให้ครับ
      รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าถ้าใช้ Fw เดิมๆ จะต้องทำอย่างไรบ้างขอบคุณมากครับ

Comment

ตอนนี้ อัพเป็น Toamto แล้วครับ(D1) แต่ใช้งานเชื่อมต่อโหมด PPOE ไม่เข้าอ่ะครับตัวเดิม (dlink) ใช้งานได้ mode ไม่เสีย เปิดบิตโหมดไว้แล้วยังต่อเน็ตไม่เข้าลยอะครับ FW บัค รึเปล่าครับ ...ตอนนี้พังแล้วครับอัพ DD wrt พังแล้ว อัพมั่วไปหมด เบื่อหน่าย ถ้า linksys ออกตัวใหม่ราคาถูกๆ กว่านี่รุ่น N ผมจัดไปแล้ว - -*

Comment

แล้ว rt-n12hp ลงF/W ตัวเดียวกันกับ rt-n12d1 ได้ไหมครับ

Comment

tomato สามารถตั้ง reboot แบบออโต้ได้รึไม่ครับ

Comment

Originally posted by sensianai View Post
              tomato สามารถตั้ง reboot แบบออโต้ได้รึไม่ครับ
              คิดว่าไม่ได้นะ...ไม่เห็นเมนู Auto Reboot......

พอดีผมไม่เคยปิดเลยอ่ะเลยไม่จำเป็นต้อง ReBoot...ไฟดับนาน UPS เอาไม่อยู่มันก็ปิดตามนั้นล่ะ....ไฟมาก็ทำงานต่อ.....

Comment

RT N12 D1 นี่ Chip Broadcom ram 32MB ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by sensianai View Post
                  ได้ซิครับ ไปที่ Administration-->Sheduler

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                    ได้ซิครับ ไปที่ Administration-->Sheduler
                    เออ..แฮ๊ะ..เห็นแต่ไม่เคยเล่น ไม่เคยใช้งานเอิ๊ก ๆ........

Comment

ขอบคุณครับ แจ่มมาก ๆเลย

Comment

Asus rt-n12 D1 ทำยังไงให้ repeater Login ครั้งเดียว ใช้พร้อมกันได้หลายเครื่องครับ

เช่น 3bbWiFI, WIFI เน็ทหอที่ Login

ตอนนี้ต่อกับWIFI หอ แล้ว Lan เข้า PC แต่ Login ได้เครื่องเดียวครับ

พอจะเล่นบนมือถือมันให้ Login ใหม่ ตัว PC จะเข้าเน็ทไม่ได้

เพราะ Login ได้เครื่องเดียวครับ

tomato ทำได้มั้ย ถ้าSet Wireless Mode = Wireless Cllient
                        (will use different subnet from the host router and IP address will be assigned by DHCP on repeater router.)
                        http://www.bxtra.net/articles/2012-1...ss-router-with
                        Last edited by PunDum; 2 Aug 2013, 05:11:36.

Comment

Originally posted by PunDum View Post
                          Asus rt-n12 D1 ทำยังไงให้ repeater Login ครั้งเดียว ใช้พร้อมกันได้หลายเครื่องครับ

เช่น 3bbWiFI, WIFI เน็ทหอที่ Login

ตอนนี้ต่อกับWIFI หอ แล้ว Lan เข้า PC แต่ Login ได้เครื่องเดียวครับ

พอจะเล่นบนมือถือมันให้ Login ใหม่ ตัว PC จะเข้าเน็ทไม่ได้

เพราะ Login ได้เครื่องเดียวครับ

tomato ทำได้มั้ย ถ้าSet Wireless Mode = Wireless Cllient
                          (will use different subnet from the host router and IP address will be assigned by DHCP on repeater router.)
                          http://www.bxtra.net/articles/2012-1...ss-router-with
                          Tomato ทำได้คับ ใช้โหมด Wireless Client คับ เล่นได้แต่ทางแลนคับ ถ้าให้ออกไวไฟด้วยต้องสร้าง virtual wireless ด้วย

Comment

Originally posted by SNddt View Post
                            ตอนนี้ อัพเป็น Toamto แล้วครับ(D1) แต่ใช้งานเชื่อมต่อโหมด PPOE ไม่เข้าอ่ะครับตัวเดิม (dlink) ใช้งานได้ mode ไม่เสีย เปิดบิตโหมดไว้แล้วยังต่อเน็ตไม่เข้าลยอะครับ FW บัค รึเปล่าครับ ...ตอนนี้พังแล้วครับอัพ DD wrt พังแล้ว อัพมั่วไปหมด เบื่อหน่าย ถ้า linksys ออกตัวใหม่ราคาถูกๆ กว่านี่รุ่น N ผมจัดไปแล้ว - -*
                            มันไม่พังครับ แต่ต้องใช้ความพยายามนิดนึงกว่ามันจะยอมอั้พโหลด FW เดิมได้ เพราะเหมือนมันพยายามจะถีบตัวเองออกจาก ip เหอ ๆ
                            ขั้นตอน ถ้าอยากจะลองนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าทำตามขั้นตอนนี้แล้วจะผ่านป่าวนะครับ ผมพึ่งพลาดอั้พ dd-wrt แล้วกลับมาได้เมื่อคืนนี้ครับ อิอิ

1.) อั้พโดยใช้ TFTP ก่อน (เสียบปลั๊กแล้วกด upload ทันที) ผมลองครั้งแรก เหมือนมันขึ้น error แต่ครั้งที่ 2 ผ่านเรียบร้อย
                            2.) พยายาม Hard reset โดย 30/30/30 เพื่อเข้าหน้า Broadcom แล้วอั้พโหลด FW ทับอีกที
                            3.) ตอนนี้น่าจะเข้าหน้าเดิมของ Asus ได้แล้ว ถ้ายังไม่ได้ลอง reset ดู โดย กดปุ่ม reset ค้างไว้เกิน 10 วิ
                            4.) กันเหนียว เพื่อให้แน่ใจว่า FW เป็นของ Asus แท้ ๆ ก็ให้ upload อีกทีจากหน้าเว็บ Asus

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกขั้นตอนควร fix ip และตั้ง ping -t ตลอด เพื่อดูสภาวะการต่อกับ router
                            ถ้าเวลาขึ้นเป็น 64ms แสดงว่าคุณใช้งาน router ได้แล้ว แต่ถ้าเป็น 100ms ก็พยายามกันต่อไป อิอิ

Comment

Originally posted by takeru133 View Post
                              แล้ว rt-n12hp ลงF/W ตัวเดียวกันกับ rt-n12d1 ได้ไหมครับ
                              ผมอ่านตั้งนาน ยังงงๆ อยู่ครับ ตกลง RT-N12HP มันลงได้จริงๆหรอคับ Firmware tomato เนี่ย ถ้าลงได้ให้ตัวใหนดีครับ
                              ช่วยคอนเฟริมผมหน่อยคับ
                              ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by Teehlek View Post
                                มันไม่พังครับ แต่ต้องใช้ความพยายามนิดนึงกว่ามันจะยอมอั้พโหลด FW เดิมได้ เพราะเหมือนมันพยายามจะถีบตัวเองออกจาก ip เหอ ๆ
                                ขั้นตอน ถ้าอยากจะลองนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าทำตามขั้นตอนนี้แล้วจะผ่านป่าวนะครับ ผมพึ่งพลาดอั้พ dd-wrt แล้วกลับมาได้เมื่อคืนนี้ครับ อิอิ

1.) อั้พโดยใช้ TFTP ก่อน (เสียบปลั๊กแล้วกด upload ทันที) ผมลองครั้งแรก เหมือนมันขึ้น error แต่ครั้งที่ 2 ผ่านเรียบร้อย
                                2.) พยายาม Hard reset โดย 30/30/30 เพื่อเข้าหน้า Broadcom แล้วอั้พโหลด FW ทับอีกที
                                3.) ตอนนี้น่าจะเข้าหน้าเดิมของ Asus ได้แล้ว ถ้ายังไม่ได้ลอง reset ดู โดย กดปุ่ม reset ค้างไว้เกิน 10 วิ
                                4.) กันเหนียว เพื่อให้แน่ใจว่า FW เป็นของ Asus แท้ ๆ ก็ให้ upload อีกทีจากหน้าเว็บ Asus

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกขั้นตอนควร fix ip และตั้ง ping -t ตลอด เพื่อดูสภาวะการต่อกับ router
                                ถ้าเวลาขึ้นเป็น 64ms แสดงว่าคุณใช้งาน router ได้แล้ว แต่ถ้าเป็น 100ms ก็พยายามกันต่อไป อิอิ
                                พังครับ พังแบบ ต่อ Lan ไม่เจอเคลมเรียบร้อย ไม่อัพใช้เดิมสบายใจ 555+

Comment

Working...
                                X