Announcement

Collapse
No announcement yet.

Alfa w525h ปรึกษาครั้งสุดท้ายก่อนสั่งซื้อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Alfa w525h ปรึกษาครั้งสุดท้ายก่อนสั่งซื้อครับ

จากกระทู้นี้ผมถามว่า http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

เร้าท์เตอร์ไวเลสราคา 1500 ตัวไหนดี ก็ได้คำแนะนำมาว่า เจ้า Alfa w525h นี่แหละมันดีที่สุดในราคานี้แล้ว ผมเลยไปหาข้อมูลมาครับ หาหลายที่ยิ่ง งงๆครับ

สิ่งที่งงกับเจ้า 525 คือ เสา ที่ ติดกล่องมันมา 2 เสา นั้น เป็น เสา กี่ db กันแน่ครับ บางที่ ว่า 4db บางที่ว่า 5db ผมงงครับ แล้วเสาที่ติดมากับ เจ้า 525 มันเพียงพอกับการใช้งาน ทั่วไปหรือไม่ ?'

คือ ผมปล่อย wifi ฟรี หน่ะครับ มีคนเกาะแค่ 2-3 คนเอง อยากให้สัญญาณไปตกไกลๆ (แบบว่าอยากให้คนเห็นไวเลสเราไกลๆหน่ะครับ เกาะได้ไม่ได้ชั่งมัน (555) ให้คนเห็นพอ) จำเป็นไหมที่ต้องซื้อเสา 9db มาติดสัก 1 คู่ใหม่เลย ?'

ผมเห็นรูปนี้หน่ะครับ เสาแบบนี้มันมากับกล่องเลยหลอครับ ?' แล้วมันกี่ db หลอครับ ที่ติดมากับกล่องหน่ะครับ ขอยืมรูปท่าน tleun123 ในบอร์ดนะครับ

แล้วก็ไปเจอ รูปนี้ครับ เลยงงใหญ่เลย ว่าตกลงเสาที่ติดมากับกล่องกี่ db กันแน่ๆ
    alfa-repeater-ap-aip-w525h-powermax-2-802-11b-g-n-high-power-tunglt-1203-02-tunglt@1.jpg

ช่วยแนะนำด้วยครับท่านๆ ขอบคุณมากครับผม
    Last edited by chalisa; 31 Mar 2013, 11:52:41.

เสาเดิมแกะกล่องเป็น 5db ซึ่งเพียงพอกับการใช้งานทั่วไป ดูข้อมูลเพิ่มเติมจากกระทู้ข้างๆ ได้ครับ มีถามไว้อยู่เหมือนกัน

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Comment

Originally posted by inkkie View Post
      เสาเดิมแกะกล่องเป็น 5db ซึ่งเพียงพอกับการใช้งานทั่วไป ดูข้อมูลเพิ่มเติมจากกระทู้ข้างๆ ได้ครับ มีถามไว้อยู่เหมือนกัน

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
      ครับผม เสาเดิมๆนั้น 5db แล้วถ้าผมอยากให้ไกลกว่าเดิมผม ผมซื้อเสา 9db มาใส่อีก แล้วมันไกลเองโดยอัตโนมัติเลยหรือเราต้องไปปรับมันอีกครับ

Comment

เสาเดิมดีอยู่แล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนเสาซื้อเพิ่มอีกตัวดีกว่าราคาเสาจะแพงเท่าเราเตอร์อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by momoari View Post
          เสาเดิมดีอยู่แล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนเสาซื้อเพิ่มอีกตัวดีกว่าราคาเสาจะแพงเท่าเราเตอร์อยู่แล้ว
          อ๋อครับผม พอดีผมมันพวกบ้า อยากให้สัญญาณไปตกไกลๆหน่อยครับ ไครเล่นได้หรือไม่ได้ก็ชั่งมันครับ ขอแค่ไปไกลๆก็พอ แหะๆ ^_^'

จะได้สอยสักที ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

เสาเดิม indoor 5dbi ใช้งานในร่มก็ok

แต่ถ้ากระจายสัญญาณภายนอก ยังไงก็ต้อง 9dbi เสาแบบ outdoor ต่างกันเยอะมาก

Comment

Originally posted by kkpnova View Post
              เสาเดิม indoor 5dbi ใช้งานในร่มก็ok

แต่ถ้ากระจายสัญญาณภายนอก ยังไงก็ต้อง 9dbi เสาแบบ outdoor ต่างกันเยอะมาก
              อ่าครับ ถามอีกอย่างครับท่าน ถ้าใส่ เสา 9dbi แร้วต้อง คอนฟิกอะไรอีกมั้ยครับ

Comment

ใส่แล้ว มันไปไกลของมันเองครับ

เสายางวาง Outdoor ตรงๆ แป๊ปเดียวไปนะครับ

เปลี่ยนเสา Gain สูง
                อัด Tx มาก
                ติดตั้งสูง
                พื้นที่ใต้เสายิ่งบอดมาก

Comment

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  ใส่แล้ว มันไปไกลของมันเองครับ

เสายางวาง Outdoor ตรงๆ แป๊ปเดียวไปนะครับ

เปลี่ยนเสา Gain สูง
                  อัด Tx มาก
                  ติดตั้งสูง
                  พื้นที่ใต้เสายิ่งบอดมาก
                  อ่าครับผม ผมตั้งไว้ในบ้านแหละครับ ตั้งไว้บนโต๊ะคอม เล่นหน้าบ้านบ้าง หลังบ้านบ้าง ไม่ไว้สูงแน่นอนครับ ไม่ไว้ข้างนอกแน่นอนครับ จะเอามาแทน dir-600 ตัวเก่า มันอ่อนเหลือเกิน

คืออยากให้ สัญญาณไปตกไกลๆหน่ะครับ ไครเล่นได้ ไม่ได้ชั่งมัน (ผมบ้าละมั้ง) ^^' พอดีเน็ตไม่ค่อยได้ใช้อะไรหน่ะครับ คิดไปคิดมา มันเสียเปล่า เลยปล่อยไห้ มือถือ แท็ปเล็ต ของคนแถวๆบ้านได้เล่นบ้างหน่ะครับ

พอดีแถวบ้านผมไม่มีไคร ติดเน็ตสักบ้าน พอดีผมใช้ WINET หน่ะครับ ติดยุบ้านเดียว อยากแบ่งชาวบ้านใช้ครับ

Comment

เอาแบบแจ่มเลยไหมท่าน ถ้าอยากให้สัญญานไปไกลต้องเล่นแบบ outdoor ติดไว้ชายคาบ้าน หรือหลังคาไปเลยไม่กลัวแดด กลัวฝนทน อึด จัด Rk m2 + เสา outdoor 6dbi ไปเลย รับประกันแรง

Comment

เอา 525 ถอดเสื้อ ยัดซิงค์ระบายความร้อน แล้ว จัดใส่กล่อง ต่อเสา indoor 9dbi นี่แหล่ะ แล้ว เอาไปไว้บนหลังคา หาท่อสวมเสากันไว้หน่อยก็ดี ไปไกลแน่นอน แต่ถ้าเอาไว้ในบ้าน มันก็มีกำแพง ทำให้สัญญาณมันไปได้ไม่ไกล

Comment

w525 + omni outdoor หรือ panel outdoor เทพแน่นอน

นี่ถ้ามีใครmod Ramได้ จะเทพกว่านี้

Comment

Originally posted by kkpnova View Post
                          w525 + omni outdoor หรือ panel outdoor เทพแน่นอน

นี่ถ้ามีใครmod Ramได้ จะเทพกว่านี้
                          มีบางท่านบอก แรมจริงๆมัน 32 จริงหรือไม่ครับ

Comment

แรม 16 ครับ
                            ซิปแรม V54C3256164VH16 SDRAM PC133
                            CPU RTL8196C น่าจะ 250Mhz

ถ้าดูมูลจากนี่จะเห็นว่า 32

http://wikidevi.com/wiki/ALFA_Networ...work_AIP-W525H

ข้อมูลผิด อย่าพึ่งเชื่อตาม

CPU1: Realtek RTL8196C
                            FLA1: ? MB (Brand? Model?)
                            RAM1: 32 MB (ProMOS V54C3256164VHI6)
                            Expansion IF types: USB 2.0
                            USB ports: 1
                            ถ้า 32 จริง เจอ client ซัก 10 กว่าๆคงไม่ร่วง
                            เป็นเร้าเตอร์ homeuser คุ้มค่า กำลังส่งสูง ถ้าจะใช้งานแทน AP outdoor ขอบอกว่าคิดผิดครับ

Comment

มีคนรู้จักใช้ alfa 525 คนเกาะ 3-5 คน โหมด ap อืดครับ กลางแดด ในกล่อง 27 วัน ให้คนละ 3/256 เสา 9dbi

Comment

Working...
                              X