Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ultarman View Post
    อยากทราบว่า 450G มีฟังชั้น ที่ทำให้คอมในวงแลนScanner หาipกันไม่เจอบ้างไหมอ่าครับ
    http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=746.0 ตามนี้เลยครับ ส่วนตัวยังไม่เคยทำนะ ^ ^

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
      หน้าprofile ครับ

ูลองดูครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
        Mikrotik RBGroove A2Hn Router A/P Outdoor 2.4GHz 300Mbbps 802.11n

630mW (28dBm) พร้อม ROS Level + D-lend 10 Dpi

[ATTACH=CONFIG]1971233[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1971228[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1971230[/ATTACH]
        นอกประเด็นหน่อยนะครับ

จากรูปไม่ทราบว่าท่านใช้โปรแกรมอะไรอ่ะครับ

เหมือนว่าจะวัดความสูงและระยะทางของพื้นที่อ่ะครับ

พอดีผมติดปัญหาเกี่ยวกับเนินเขาเลยอยากจะทราบระดับความสูงของเสาที่จะสามารถส่งสัญญาณข้ามเนินเขาได้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• อธิบายให้เข้าใจเพิ่มขึ้น
          Validity : คือการกำหนดวันหมดอายุของบัตร ไม่ว่า Uptime จะเหลือไม่เหลือ
          บัตรจะใช้ไม่ได้ทันที ที่ถึงวันเวลาตามที่กำหนดไว้
          Uptime : คือการกำหนดระยะเวลาที่ใช้งาน แบบหยุดเวลาได้

๊จากที่ท่านตั้งไว้ Validity : 8h / Uptime : 8h
          สมมุติใช้ไปแล้ว 5 ชม. แล้ว logout ออก เวลา Uptime หยุด แต่....
          เวลา Validity ไม่ได้หยุดตาม ท่านตั้งไว้ 8h ก็เท่ากับว่า บัตรมีจะหมดอายุภายใน 8h เท่านั้น
          ทีนี้ท่านกลับมาใช้งานงานหลังจาก 8 ชั่วโมงไปแล้ว แต่บัตรมันหมดอายุไปแล้ว
          ทั้งๆที่ Uptime ยังเหลืออยู่ ..... พอจะเห็นภาพไม๊ครับ

สรุป...
          บัตรรายวัน ใส่แค่ค่า Validity : 1d , 7d , 15d , 30d .....
          บัตรรายชั่วโมง ใส่แค่ค่า Uptime จะทำให้หยุดเวลาได้ โดยบัตรไม่มีวันหมดอายุ
          ครบค่า Uptime บัตรก็จะใช้ไม่ได้ แต่ถ้าจะกำหนดให้ใช้งานได้ภายในกี่วัน ก็ใส่ค่า
          Validity บังคับให้ใช้ภายในกี่วัน ก็ว่าไปครับ

Comment

• ขออนุญาตแจ้งข่าวให้ชาว Mikrotik club ทราบหน่อยนะครับ

เปิดหัวข้อใหม่สำหรับอุปกรณ์ LigoWave และ Deliberant

จากกระแสตอบรับแบบล้นหลาม ขณะนี้จนท.ได้ทำการเปิดหัวข้อใหม่สำหรับ LigoWave , Deliberant โดยเฉพาะแล้ว ขณะนี้สินค้าทุกรายการมีพร้อมส่ง !! สามารถติดต่อร้านค้า Dealer ได้ทันที

ในฐานะที่ Easy Network เป็นตัวแทนจำหน่าอย่างเป็นทางการ (Official Distributor) ขออนุญาติแนะนำจุดเด่นคร่าวๆสั้นๆ

LigoWave จากประเทศ USA ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 2007 เน้นสินค้ากลุ่ม Point to Point โดยเฉพาะ มีทั้งรุ่นที่เสาอากาศในตัว และ เชื่อมต่อเสาอากาศภายนอกได้ สำหรับระยะไกลพิเศษ

Deliberant จากประเทศ Lithuania ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 2003 ถือเป็นผู้ผลิดอุปกรณ์ไวเลสที่โตเร็วที่สุดในโลกรายหนึ่ง เน้นอุปกรณ์ Wifi Access point และ Point to Multi Point สำหรับ ผู้ให้บริการท้องถิ่น WISP โดยเฉพาะ

โดยอุปกรณ์ทั้ง 2 brand นั้น มีจุดเด่นหลายอย่างด้วยกัน
            WNMS คือ ระบบบริหากจัดการอุปกรณ์ไวเลส โดยท่านจะสามารถเห็นว่าอุปกรณ์ทำงานปกติหรือไม่ มีจำนวนผู้ใช้เท่าไร พร้อมยังสามารถตั้งการ backup ต่างๆได้อีกมากมาย และที่ ;สำคัญ ฟรี !!
            http://www.ligowave.com/wnms-cloud

Link Calculator คือ เครื่องมือสำหรับช่วยในการคำนวนการวางแผนการติดตั้ง ทั้ง Point to Point , Point to Multi Point ว่าระยะโดยประมาณ และ ความเร็วโดยประมาณจะเป็นเท่าไร โดยเชื่อมต่อกับระบบแผนที่สามา ;รถดูได้ว่ามีภูเขาหรือสิ่งกีดขวางหรือไม่
            http://www.ligowave.com/link-calc/

Reset Tool เป็นเครื่องมือสำหรับช่วย reset อุปกรณ์ในกรณีที่ลืม IP, Password ทำให้ท่านไม่ต้องนั่งเดาอีกต่อไป
            http://www.ligowave.com/reset-tool

จากจุดเด่นคร่าวๆ คาดว่าจะทำให้ผู้ติดตั้งทำงานได้สะดวกขึ้นมาก !!

Ref.
            www.ligowave.com
            www.deliberant.com

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อ
            info[at]easynetwork.co.th
            www.easynetwork.co.th
            www.facebook.com/easynetwork

ด้วยความปรารถนาดี,
            Thai Mikrotik User Club
            Last edited by jaion; 11 Oct 2012, 15:12:45.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
              ^
              ^
              ^
              ether4 หรือ ether 5 ถ้ามันเป็น Master Port 2 อยู่แล้ว
              ก็เซต RT-N12 ให้มันเป็น AP อยู่ใน network เดียวกันกับ hotspot ปิด dhcp
              แล้วสร้าง user 2 m ที่ลิมิตความเร็วไว้
              ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับผม

Comment

• ผมอยากทำแบบข้างบนอะครับ แบบรูปนี้

ใช้ nano m2 3 ตัว หันรอบทิศ กับ ไมโครติ๊ก 450 อะครับ ประมาณ 30 user
                ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่หรอครับ มีงบหมื่นนิดๆ ไหวไหม แล้วจะตั้งเสาสูงกี่เมตรดีจากพื้น

Comment

• Originally posted by UNCENSORED View Post
                  ผมอยากทำแบบข้างบนอะครับ แบบรูปนี้

ใช้ nano m2 3 ตัว หันรอบทิศ กับ ไมโครติ๊ก 450 อะครับ ประมาณ 30 user
                  ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่หรอครับ มีงบหมื่นนิดๆ ไหวไหม แล้วจะตั้งเสาสูงกี่เมตรดีจากพื้น
                  ไม่น่าจะไหวครับผม 450 ก็เกือบครึ่งหมื่นละ ถ้าเอาตัวมันรวนกับสายแลน ก็ครึ่งหมื่นแน่นอน

นาโนตัวละ 2พัน แก่ๆ ได้ สองตัว แค่นี้ก็ หมื่นนึงไม่พอแล้วครับผม

แค่เทาเวอร์ ก็หลายพัน ยันหมื่นไปแล้ว ถ้าใช้ ไม้ไผ่เหมือนต้น เมื่อ 2 ปีก่อนก็ แล้วไป

ตอนนี้ต้นเปลี่ยนเสาเหล็กหมดละ ขึ้นยากชิพ อยากร้องไห้ เหอๆ

Comment

• โอ้ว แพงจุงเบยย T_T งบมีไม่ถึง 2 ด้วยสิ

Comment

• Loco 3 ตัว=6000
                      Nano3 ตัว=9000
                      RB450G ไม่เกิน 4500
                      UPS=ประมาณซัก 2000
                      สายแลน outdoor เมครล่ะ 15 น่าจะใช้ไม่เกิน 100=1500 หรือใช้สาย indoor 1000
                      หัวแลน 10 ตัวเผื่อไว้ 70 บาท

ความน่าจะเป็นไปได้จัด Loco ดีกว่า Nano ได้ไกลก็จริงแต่พวก tablet มือถือส่งกลับมาไม่ถึงหรอก ยกเว้นเล่นพวก Hi power
                      log file ใช้ pc เก็บไปก่อน เสาก็ไม้ไผ่ตามเสี่ยต้น

ถ้าคนใช้ 30 ขึ้น ไม่นานก็คืนทุนครับ

Comment

• เพิ่งสังเกต ใช้เน็ต.... เดี๋ยวมีปัญหาหรอกท่าน ย้ายไปใช้ ISP อื่นเถิด...

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                          เพิ่งสังเกต ใช้เน็ต.... เดี๋ยวมีปัญหาหรอกท่าน ย้ายไปใช้ ISP อื่นเถิด...
                          เหอะจริงด้วย เคยไปขอใช้เจ้านี้อยู่ ได้ยินข่าวลือมาเยอะ กับมีเพื่อนๆพี่ๆในนี้คอยเตือน เลยเลิก

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                            Loco 3 ตัว=6000
                            Nano3 ตัว=9000
                            RB450G ไม่เกิน 4500
                            UPS=ประมาณซัก 2000
                            สายแลน outdoor เมครล่ะ 15 น่าจะใช้ไม่เกิน 100=1500 หรือใช้สาย indoor 1000
                            หัวแลน 10 ตัวเผื่อไว้ 70 บาท

ความน่าจะเป็นไปได้จัด Loco ดีกว่า Nano ได้ไกลก็จริงแต่พวก tablet มือถือส่งกลับมาไม่ถึงหรอก ยกเว้นเล่นพวก Hi power
                            log file ใช้ pc เก็บไปก่อน เสาก็ไม้ไผ่ตามเสี่ยต้น

ถ้าคนใช้ 30 ขึ้น ไม่นานก็คืนทุนครับ
                            ผมว่า log file จะยังไม่เก็บ ถ้ามีปัญหา ผมจะบอกว่า log file อยู่บนเสาโน่นเลยครับ อยากได้ปีนไปถอดลงมาเอง 55+

Comment

• อ่านมาเยอะและตามมาตลอด แต่ไม่ถึงเวลาต้องทำก็ผ่านไป จนถึงตอนที่ต้องทำดันหาไม่เจอเลย
                              ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่อง userman ตัวน้องตก๊กมันไม่มี userman ตามภาพ ผมเลยเปิด
                              ไม่ได้ใช่เปล่าครับ แล้วผมต้องทำยังไงบ้างเพราะตัวก่อนที่เคยใช้มันมีมาให้เรียบร้อย

Comment

• โหลดแล้ว ลากมาใส่เลยครับ

Originally posted by chin177 View Post
                                อ่านมาเยอะและตามมาตลอด แต่ไม่ถึงเวลาต้องทำก็ผ่านไป จนถึงตอนที่ต้องทำดันหาไม่เจอเลย
                                ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่อง userman ตัวน้องตก๊กมันไม่มี userman ตามภาพ ผมเลยเปิด
                                ไม่ได้ใช่เปล่าครับ แล้วผมต้องทำยังไงบ้างเพราะตัวก่อนที่เคยใช้มันมีมาให้เรียบร้อย

[ATTACH=CONFIG]1974553[/ATTACH]

Comment

Working...
                                X