Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการความช่วยเหลือเรื่องการ Load Balance aircard 4 ตัวเพื่อทำการ Live Streaming (Facebook, Youtube) ครับ
    ตอนนี้เหมือนมันรวม 4 ตัวเข้าด้วยกันแล้วก็จริง แต่เวลา Live Stream จริงๆ มันออกแค่ตัวเดียว แล้วพอตัวนั้นหลุด connection ก็จะมีปัญหาไปเลย แล้วก็ไม่ไปต่อตัวอื่นจน connection ของทาง Facebook นั้นหลุดไปเลยครับ
    ช่วยด้วยครับ ต้องใช้งานวันเสาร์นี้แล้ว นั่งแก้มาหลายวันตั้งแต่วันอังคารแล้ว ยังทำไม่ได้เลยครับ T_T

tonz_config.txt

ฝากด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ตอนนี้ ทำ Facebook login หรือ Facebook checkin ได้หรืยังครับ

Comment

• สอบถามครับ ผมต้องการ มี 3 ssid แล้วบาง ssid ให้ พนง. เข้าได้เฉพาะ เว็บเมล บล๊อค social media และ youtube ต้องใช้ mikrotik กับ switch รุ่นไหนครับส่วน AP ผมใช้ Tplink EAP320 ครับ
        ssid ที่เหลือเป็น guest กับ vip หรือผมที่เป็นเจ้าของอ่ะครับ

Comment

• Mikrotik ของดี คุณภาพสูง แต่ user ต้อง skill ถึงนะ อิอิ

Comment

• ผมติดปัญหาเรื่อง Load Balance แบบ PCC คือเข้าเว็ปพวก HTTPS ส่วนใหญ่มักจะพบปัญหา ใช้เป็นแบบ Both Address and Port

ช่วยลองแกะทีครับ
            ปล ใน export ผมมีทั้ง PCC/NTH นะครับ แต่ผม Disable NTH ไว้
            script.txt

Comment

• Originally posted by devilnaked View Post
              ผมติดปัญหาเรื่อง Load Balance แบบ PCC คือเข้าเว็ปพวก HTTPS ส่วนใหญ่มักจะพบปัญหา ใช้เป็นแบบ Both Address and Port

ช่วยลองแกะทีครับ
              ปล ใน export ผมมีทั้ง PCC/NTH นะครับ แต่ผม Disable NTH ไว้
              [ATTACH]4034097[/ATTACH]
              ก็ใช้แค่ Both Address พอ หรือ FixPort 80,443 ให้ออกเส้นใดเส้นหนึ่ง

Comment

• Link ที่หน้าแรก mikrotikclub นี่เข้าไป domain ยกเลิกไปแล้วเหรอครับ ตอนนี้หาความรู้ได้จากที่ไหนบ้างครับ

จะซื้อ mikrotik 750gr3 มาใช้กับ บ้านเช่า + ห้องเช่า 19 ห้องครับ เน็ต 100M/30M จะเอามาแชร์ให้กับ ลูกค้าใช้ฟรีน่ะครับ

เลยอยากจะมาหาความรู้เพิ่มเติมก่อนจะซื้อมาใช้ครับ ต้องการ แบ่ง bw กับ user + จำกัดโหลดบิท + กัน netcut น่ะครับ

Comment

• สอบถามคับ ผมควรซื้อรุ่นอะไรครับ user 30+ มี AP 4 ตัว ใช้งานภายในบ้าน อยากใช้ mikrotik จ่าย IP ตัวเดียวครับ แล้วสามารถล็อคแบนวิทแยกเป็น device แต่ละ device ได้ไหมคับ

Comment

• Originally posted by squeezer1 View Post
                    สอบถามคับ ผมควรซื้อรุ่นอะไรครับ user 30+ มี AP 4 ตัว ใช้งานภายในบ้าน อยากใช้ mikrotik จ่าย IP ตัวเดียวครับ แล้วสามารถล็อคแบนวิทแยกเป็น device แต่ละ device ได้ไหมคับ
                    เอาประหยัดๆนะครับ.
                    ถ้าเน็ตไม่ถึง 100MB แนะนำ RB450G
                    ถ้าเน็ต 100MB+ แนะนำ RB3011UiAS-RM

รุ่นยอดนิยม

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                      เอาประหยัดๆนะครับ.
                      ถ้าเน็ตไม่ถึง 100MB แนะนำ RB450G
                      ถ้าเน็ต 100MB+ แนะนำ RB3011UiAS-RM

รุ่นยอดนิยม
                      เน็ต 3bb 200/100 ครับ

Comment

• ของผมตอนนี้ใช้ 850 ติดปัญหาที่ว่า เนตชอบหลุด
                        แล้ว เนตมาแค่ 15 เมกเอง ทั้ง2 เส้น เส้นแรก 50 เมก เส้น 2 15 แต่ สปีดดันมา 15 เมกเท่านั้น

Comment

• ถ้าผมจะลองยกเลิกการใช้ userman ต้องเข้าไป disable ตามนี้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องมั๊ยครับ
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by kagira View Post
                            ถ้าผมจะลองยกเลิกการใช้ userman ต้องเข้าไป disable ตามนี้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องมั๊ยครับ

ใช่ครับ Uninstall Package Userman ไปเลยก็ได้ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ
                              Originally posted by EST_1892 View Post
                              ใช่ครับ Uninstall Package Userman ไปเลยก็ได้ครับ
                              Originally posted by kagira View Post
                              ถ้าผมจะลองยกเลิกการใช้ userman ต้องเข้าไป disable ตามนี้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องมั๊ยครับ

Comment

• รบกวนถามอีกข้อครับ
                                อาการ www port ขึ้นสีแดงเป็นบางช่วงตามรูป ช่วงที่ขึ้นสีแดงจะเข้าหน้า hotspot พวก login logout status ผ่านหน้า web ไม่ได้เลย
                                ต้องรีบู๊ต หรือ ชักปลั๊ก ถึงจะกลับมาเป็นสีเขียว และเข้าหน้า hotspot login ได้เหมือนเดิม ลองเปลี่ยนเลข port www ไปอยู่ไกลๆ แถวๆ 548XX ก็ดีขึ้นแค่วันสองวันก็แดงอีกล่ะ
                                ผมควรเข้าไปปรับตรงไหนดีครับ

รบกวนถามอีกข้อครับ
                                อาการ www port ขึ้นสีแดงเป็นบางช่วงตามรูป ช่วงที่ขึ้นสีแดงจะเข้าหน้า hotspot พวก login logout status ผ่านหน้า web ไม่ได้เลย
                                ต้องรีบู๊ต หรือ ชักปลั๊ก ถึงจะกลับมาเป็นสีเขียว และเข้าหน้า hotspot login ได้เหมือนเดิม ลองเปลี่ยนเลข port www ไปอยู่ไกลๆ แถวๆ 548XX ก็ดีขึ้นแค่วันสองวันก็แดงอีกล่ะ
                                ผมควรเข้าไปปรับตรงไหนดีครับ
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X