Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jaion View Post
    ถ้าเป็นอย่างท่านพี่ aha2pro พูด ขอปิดสคลิป Reboot ทุกวันก่อนเดียวน้องติ๊กเหนื่อย....
    ขอบคุณมากครับพี่ "ความรู้ใหม่"
    เปลี่ยนเป็น 3 วันครั้ง หรืออาทิตย์ละครั้งดิครับ มันดีสำหรับพวกเมมน้อยๆ
    พวกเมมเยอะๆนี่ ไม่ต้องไปปิดมันหรอก ที่บ้านผมไฟดับบ่อยอยู่แล้ว 55+

Comment

• Originally posted by jaion View Post

ของผมเยอะกว่า

Comment

อายุ 5 วัน

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
          สวัสดีครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาพักใหญ่

แวะมาทักทายครับ

วันนี้เข้าไปดู MTK ที่วางเอาไว้ในหมู่บ้าน

user online พร้อมกันเยอะทีเดียว

51 วันผ่านไป มี Data วิ่งเข้า WAN เส้นละ 13Mbps ทั้ง 2 เส้น รวม 2TB มันถือว่าน้อย หรือว่าเยอะครับพี่น้อง

ปล่อย user ละ 3.5 Mbps

ใช้สคิป Load balance ไหนครับพอจะบอกได้มั้ยครับ

Comment

• อุปกรณ์จ่ายไฟ 12-24V DC ไปกับสายแลน

เดี๋ยวว่างๆทำรีวิวมาให้ดูครับ
            Last edited by Nui Sung; 8 Oct 2012, 10:38:11.

Comment

• สอบถามการทำ Load balance แบบไม่ต้อง เขียนสคริป นี่ทำได้ใหมครับ

คือ ของเดิม ผมเป็น net true 12/1m
              แล้วเอา 3bb 10/512m มาทำ loadbance กัน

ทำเป็น PPPOE ทั้งหมด

Ether 1 =====> true 12/1m
              Ether 2 =====>Switch 16port==>bullet m2hp
              Ether 3 =====> 3BB 10/512m ตัวที่จะเพิ่มเข้าไป
              Ether 4 =====> none
              Ether 5 =====> none

ตามที่ผมเข้าใจคือถ้า ทำแบบบเขียนสคริปใหม่ ต้องreset ใหม่ทั้งหมด

ถ้าผมไม่อยากให้ข้อมูลเก่าหาย หมายถึง user ที่ใช้งานอยู่นะครับ ทำได้ใหม โดยที่ผมเพิ่มตัว3BBเข้าไป พอร์ทที่3ต้องทำใงมั่งครับ

รบกวนชี้แนะแนวทางด้วยครับผม

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                สอบถามการทำ Load balance แบบไม่ต้อง เขียนสคริป นี่ทำได้ใหมครับ
                คือ ของเดิม ผมเป็น net true 12/1m
                แล้วเอา 3bb 10/512m มาทำ loadbance กัน
                Ether 2 =====>Switch 16port==>bullet m2hp
                Ether 3 =====> 3BB 10/512m ตัวที่จะเพิ่มเข้าไป
                ตามที่ผมเข้าใจคือถ้า ทำแบบบเขียนสคริปใหม่ ต้องreset ใหม่ทั้งหมด
                ถ้าผมไม่อยากให้ข้อมูลเก่าหาย หมายถึง user ที่ใช้งานอยู่นะครับ ทำได้ใหม โดยที่ผมเพิ่มตัว3BBเข้าไป พอร์ทที่3ต้องทำใงมั่งครับ
                ใจตรงกัน เอาแบบง่ายๆ เหมือนเซ็ทเราเตอร์ทั่วไป แบบ rv042 ใส่ค่า จบ

Comment

• สคริป ได้มาจากการ backup config แล้ว export file ได้เป็น notepad
                  ที่จริงมันก็คือ การเซตมือนี่แหละ แต่มันต้องอาศัยความเข้าใจ อย่างเช่น

/ip route add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out3 distance=3 check-gateway=ping

วิธีการเพิ่มอีก 1 wan ทำได้ 2 วิธี
                  1.backup config เดิมไว้ก่อน แล้ว export ออกมา remove ค่า config เดิม เซตสคริปใหม่แล้วค่อยเอา config ที่ export มาใส่คืนลงไป เฉพาะในส่วนของ user
                  และบางอย่างที่จำเป็น แล้วก็ไม่ขัดแย้งกับ 2 wan

2.backup config เดิมไว้ก่อน แล้ว export ออกมา แล้วเพิ่ม PPPoE ที่ ether3 ใส่สคริปเท่าที่จำเป็น โดยเปรียบเทียบกับแบบปกติ

หากผิดพลาด backup ที่เราทำไว้ สามารถ restore กลับไปได้ครับ
                  วิธีที่ 1 ความเป็นไปได้เยอะกว่า เคยย้ายจาก 750G เนต 1 เส้นไป 450G เนต 2 เส้นก็ใช้วิธีนี้
                  แต่ระมัดระวังเรื่องสคริปใหม่ที่ใส่ลงไปหน่อย เดี๋ยวจะเข้าคอนฟิกไม่ได้

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                    สอบถามการทำ Load balance แบบไม่ต้อง เขียนสคริป นี่ทำได้ใหมครับ

ให้ท่านใช้คำสั่ง /sys reset เป็นการรีเซ็ตค่าต่างๆที่ตั้งไว้ในตัว config winbox เท่านั้นครับ
                    สำหรับค่าใน userman และ user ที่สร้างไว้ ไม่หายไปแต่อย่างใดครับ

Comment

• Originally posted by Nui Sung View Post
                      อุปกรณ์จ่ายไฟ 12-24V DC ไปกับสายแลน

เดี๋ยวว่างๆทำรีวิวมาให้ดูครับ
                      น่าสนใจครับ พ่วงได้ทั้งหมดกี่ตัว หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        ให้ท่านใช้คำสั่ง /sys reset เป็นการรีเซ็ตค่าต่างๆที่ตั้งไว้ในตัว config winbox เท่านั้นครับ
                        สำหรับค่าใน userman และ user ที่สร้างไว้ ไม่หายไปแต่อย่างใดครับ
                        อ้อ ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวจะลองทำดูครับผม

Comment

• ถ้ามันดูได้ว่าผ่านศึกมามากแค่ไหน ช่วยดูให้ผมหน่อยสิครับว่ามันผ่านอะไรมาบ้าง
                          เพราะตอนซื้อมาไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอมาดูอีกทีก็มี bad ละเพิ่งแค่ 3 วันเองเลย
                          อดสงสัยไม่ได้ถ้าดูเป็นรบกวนหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                            ถ้ามันดูได้ว่าผ่านศึกมามากแค่ไหน ช่วยดูให้ผมหน่อยสิครับว่ามันผ่านอะไรมาบ้าง
                            เพราะตอนซื้อมาไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอมาดูอีกทีก็มี bad ละเพิ่งแค่ 3 วันเองเลย
                            อดสงสัยไม่ได้ถ้าดูเป็นรบกวนหน่อยครับ
                            [ATTACH=CONFIG]1968115[/ATTACH]
                            ตามพี่นัย aha2pro เลยครับ

Originally posted by aha2pro View Post
                            เดาๆเอานะครับ

Sector Writes Since Reboot
                            จำนวนที่ Reboot ทั้งหมด

Total Sector Writes
                            จำนวนที่เขียนทับข้อมูลลง harddisk ในแต่ละช่อง sector

Bad Bolocks
                            ก็คงเหมือนติด Bad ของ Harddisk

ประมาณนี้ละมั้งครับ ^ ^

Comment

• ขอแก้หน่อยนะครับ ^ ^
                              ค่า Sector Writes Since Reboot คงไม่ใช่จำนวนที่ Reboot ทั้งหมด
                              เพราะดูด้านบนแล้ว Reboot เป็นล้านครั้ง มันคงจะโหดไปหน่อย - -*

แต่มันน่าจะเกี่ยวข้องกับค่า Total Sector Writes นี่ล่ะครับ
                              เพราะดูเครื่อง PC ที่ลง RouterOS ก็ออกมาประมาณนี้ เครื่องนี้เอาไว้ลองยาเฉยๆ
                              ลบๆลงๆตั้งค่าหลายรอบละ ^ ^

Comment

• http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual...ARD_bad_blocks

จากการแปลอันเชี่ยวชาญ ของอากู๋ 555+ แปลแบบงงๆได้ว่า

เจ้าชิฟ NAND storage device เค้าเรียกว่างี้นะ
                                มันเป็นผลิตภัณฑ์ชั้นสูง ท่านไม่ต้องกังวลใดๆ ถ้ามี Bad ไม่เกิน 80 ช่อง !!
                                ระบบมันทำเครื่องหมายไว้ไม่ให้เข้าใช้งานเฉยๆ มันไม่มีผลใดๆต่อระบบเลย

หมายเหตุ...แต่ถ้าหากว่ามีมากเกิน 100 ช่อง หรือ 5% ให้ท่านลองเสี่ยงดวง
                                ทำการ Format nand Chip storage device ด้วยการ
                                you should try to reinstall RouterOS with Netinstall ดูนะ เผื่อจะดีขึ้น

ท้ายสุด หากท่านกำลังคิดที่จะใช้ Router Broad ในการเป็นเซิร์ฟเวอร์แคช
                                หรือการเก็บข้อมูลจำนวนมาก ให้เลือกผลิตภัณฑ์ที่สามารถต่อหน่วยความจำภายนอก
                                อาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่าแน่นอน ซึ่งแน่นอน Router Broad ของเราสนับสนุน
                                ความสามารถด้านนี้อยู่แล้ว อย่าห่วงไปเลยท่านๆ ^ ^

......................................................................................................

ดูตามภาพของท่านที่ว่าซื้อมาแค่3วัน แต่ไหง Uptime ตั้ง 87d เป็น งง - -*

Comment

Working...
                                X