Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ส่วนตัวผมเองยังไม่เคยลองใช้เหมือนกัน หมั่นดูแลเป็นประจำ
    เดือนละครั้ง มันก็เหลือเยอะแย่ะขนาดนี้อยู่เลย ^ ^
    อยากลองทำ Webproxy บน Card อยู่ แต่หาซื้อ Card ที่ซัพพอร์ตยากแฮ่ะ
    http://wiki.mikrotik.com/wiki/Suppor...e#Memory_cards

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      storage devices , Webproxy , User Manager , the Dude
      เพิ่มเนื้อที่เก็บของมูลครับผม ถ้าเราเก็บข้อมูลต่างๆเยอะ จนเต็มหรือเหลือน้อย
      เครื่องก็จะรวนจนแฮงค์ในที่สุดครับ
      เพราะฉนั้นต้องมั่นลบ log ไฟล์ต่างๆที่ระบบเก็บให้อยู่เสมอ ไม่ให้มันเต็มครับ

คำสั่งเช็ค storage devices
      /store disk print
      ถ้าท่านใส่ SD Card เพิ่มมาจะเห็นแบบนี้ครับ

Originally posted by aha2pro View Post
      ส่วนตัวผมเองยังไม่เคยลองใช้เหมือนกัน หมั่นดูแลเป็นประจำ
      เดือนละครั้ง มันก็เหลือเยอะแย่ะขนาดนี้อยู่เลย ^ ^
      อยากลองทำ Webproxy บน Card อยู่ แต่หาซื้อ Card ที่ซัพพอร์ตยากแฮ่ะ
      http://wiki.mikrotik.com/wiki/Suppor...e#Memory_cards

ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        มัน Work ครับท่านต้น แบบนี้แจ่มแมวแน่นอน ไม่ต้องกังวลว่าจะ log ล้นจนเมมเต็มอีก

วิธีใช้งานก็หลักการเดียวกับ auto reboot ดังนี้เซตตามแบบนี้ครับ

ขั้นตอนแรกที่ส่วน Script
        1. ที่แทบ System > Script กด +
        2. ที่ช่อง Name ใส่ userman clear log <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
        3. ที่ช่อง Souce ใส่ /tool user-manager database clear-log
        4. กด KO จบ . . . ส่วน Script

ขั้นตอนต่อไปที่ส่วน Schedule
        1. ที่แทบ System > Schedule กด +
        2. ที่ช่อง Name ใส่ UCL <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
        3. ที่ช่อง Interval ใส่เวลาที่จะให้สคริปนี้รัน ในตัวอย่างเป็น 1d 00 : 00 : 00 หรือเท่ากับ 1 วันให้รัน 1 ครั้ง
        4. ที่ช่อง On Event ใส่ userman clear log (ชื่อตรงนี้ต้องตั้งให้ตรงกับ Name ใส่ส่วน Script ไม่งั้นจะใช้งานไม่ได้นะครับ)
        5. กด OK จบ . . .

เท่านี้ระบบก็จะทำการลบ log ใน userman ให้ท่านเองแล้วจ้า

ขอบคุณ script จาก ท่านต้น ด้วยครับเป็นประโยชน์อย่างมาก
        log หายไปแล้ว แต่ sessions ยังอยู่ครับผม ใช้นี่จัดการเลย

/tool user-manager session remove [find]

เหอๆ

Comment

• ดูฝรั่งเค้าอัพเกรด storage devices อย่างโหด ใครมีรุ่น RB751u-2hnd
          ลองเก็บ log แบบนี้ดูถ้าทำได้นี่ขั้นเทพเลยครับ งานนี้ Nas หลบไปได้เลย ^ ^

Originally posted by normis
          yes, 3G modems and Storage devices are supported. You can connect an external HDD or Flash drive and use it for proxy or for logs.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ดูฝรั่งเค้าอัพเกรด storage devices อย่างโหด ใครมีรุ่น RB751u-2hnd
            ลองเก็บ log แบบนี้ดูถ้าทำได้นี่ขั้นเทพเลยครับ งานนี้ Nas หลบไปได้เลย ^ ^

วู้ ไม่ธรรมดาละ น่าสนใจอีกแล้ว เหอๆ

เสียดาย
            CPU Atheros AR7241 400MHz + 32MB DDR SDRAM

แต่ถ้าเป็น 450G CPU AR7161 680MHz + 256MB DDR SDRAM

แรงกว่าเห็นๆ

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
              วู้ ไม่ธรรมดาละ น่าสนใจอีกแล้ว เหอๆ

เสียดาย
              CPU Atheros AR7241 400MHz + 32MB DDR SDRAM
              แต่ถ้าเป็น 450G CPU AR7161 680MHz + 256MB DDR SDRAM
              ท่านต้นลองทำสายแบบว่า ต่อจากช่อง SD Card
              แปลงมาเป็นช่อง USB ตัวเมียให้ทีดิครับ ^ ^
              ถ้าพอรู้เืรื่องสายข้อมูลของพอร์ต น่าจะทำได้นะ
              ...ถ้าทำได้นี่จะลองเอา Hard disk ต่อกะ 450 ดู อิอิ
              Last edited by aha2pro; 10 Sep 2012, 17:33:19.

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post

เสียดาย

โอ้ว......โม......ขั้น.......เทพ.....

Comment

log หายไปแล้ว แต่ sessions ยังอยู่ครับผม ใช้นี่จัดการเลย

/tool user-manager session remove [find]

เหอๆ
                  ขอบคุณครับท่านต้นจัดการง่ายขึ้นอีกเยอะเลย ^^ ผมตั้ง even ควบคู่กับ script clear logs แจ่มยิ่งนัก ^^

Comment

• " Limit Youtube Downloads with IDM "

หลังจากลองผิดลองถูกมาก็นาน คิดว่าอันนี้แหละเวิร์ค ใช้งานได้ดีพอสมควรครับ
                    จะมีช่วงพีคเกินที่กำหนดบ้างแต่ก็ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ และเท่าที่ลองยังไม่เจอคลิป
                    ที่หลุดนะ หรืออาจจะอยู่บ้างแต่ยังไม่เจอท่านั้นเองครับ
                    ตามรูปบนสามารถเปิดดูปกติพร้อมกับโหลด IDM ไปด้วยแบบคลิปไม่กระตุกเลยครับ
                    มาเริ่มเลยดีกว่า ใส่ตามภาพเลยครับ

1.IP --> Firewall --> Layer7 Protocols--> +

2.IP --> Firewall --> Mangle --> +

3.Queues --> Queues Type --> +
                    ตรง Rate ลองใช้ตามความเหมาะสมของเน็ตท่าน ลองๆตั้งดูว่าแค่ไหนจะพอดีที่จะดูได้ลื่น

4.Queues --> Queues Tree --> +

จบกระบวนการเพียงเท่านี้ครับผม
                    เอาไปลองใช้กันดูนะครับ เผื่อจะถูกใจ ^ ^

Comment

• ^
                      ^
                      ^
                      ^

450G CPU แรง แรมเยอะ อ่ะ โมสนั่นหวั่นไหว เหอๆ

ต้นมีของดีมา อีกแล้ว

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post44687283

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                        ขอบคุณครับท่านต้นจัดการง่ายขึ้นอีกเยอะเลย ^^ ผมตั้ง even ควบคู่กับ script clear logs แจ่มยิ่งนัก ^^
                        ต้นใส่แบบนี้ น่าจะได้อยู่มั้ยพี่ เหอๆ

Comment

• มีเรื่องปรึกษาทุกท่านครับ แบบว่ามือใหม่(มาก) ตอนนี้ต่อโมเด็ม Zyxel 1 ตัวเข้ากับ Mikrotik เพื่อเป็น uplink ที่พอร์ต 1 และพอร์ต 2 ตั้งค่าให้มีการแจก DHCP ครับ
                          มี IP ตามนี้ครับ
                          Eth1 : 192.168.1.33/24 GW: 192.168.1.1
                          Eth2 : 192.168.100.254/24 แจก DHCP ตั้งแต่ 1 - 253
                          ตอนนี้ทำตามคลับเลยครับ อ่านไล่ตั้งแต่หน้าแรกมา เครื่องคอมพิวเตอร์ได้รับ 192.168.100.253 สามารถ ping ไป 192.168.1.1 ได้ ping DNS True (ADSL) ได้, ping 8.8.8.8 ได้ แต่ ping url เช่น www.google.co.th ไม่ได้และเปิดหน้าเว็บไม่ได้เลย ผมต้องไปแก้ตรงไหนเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ต้นใส่แบบนี้ น่าจะได้อยู่มั้ยพี่ เหอๆ

คิดว่าได้นะครับ แต่ผมแยกเอาอะ ^^

Comment

คิดว่าได้นะครับ แต่ผมแยกเอาอะ ^^
                              ได้ครับผม ต้นสั่งลบทุกวัน เหอๆ คราวนีก็ใช้ 750 ได้ไปอีกนานแสนนานแล้ว ^^

Comment

• Originally posted by prongprong View Post
                                มีเรื่องปรึกษาทุกท่านครับ แบบว่ามือใหม่(มาก) ตอนนี้ต่อโมเด็ม Zyxel 1 ตัวเข้ากับ Mikrotik เพื่อเป็น uplink ที่พอร์ต 1 และพอร์ต 2 ตั้งค่าให้มีการแจก DHCP ครับ
                                มี IP ตามนี้ครับ
                                Eth1 : 192.168.1.33/24 GW: 192.168.1.1
                                Eth2 : 192.168.100.254/24 แจก DHCP ตั้งแต่ 1 - 253
                                ตอนนี้ทำตามคลับเลยครับ อ่านไล่ตั้งแต่หน้าแรกมา เครื่องคอมพิวเตอร์ได้รับ 192.168.100.253 สามารถ ping ไป 192.168.1.1 ได้ ping DNS True (ADSL) ได้, ping 8.8.8.8 ได้ แต่ ping url เช่น www.google.co.th ไม่ได้และเปิดหน้าเว็บไม่ได้เลย ผมต้องไปแก้ตรงไหนเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                                ค่อนข้างงงครับ ยังไงลองวาดแปลนมา
                                เพิ่มรายละเอียดด้วย เช่น เน็ต1เส้น โมเด็มโหมดไหน pppoe หรือ bridge

Comment

Working...
                                X