Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tomodify View Post
    ประกันมีครับ ยังไม่ได้ติด
    แต่กู้ได้แล้ว

เหลือ 750 751 รอหาวิธีก่อน
    ^ ^ ดีใจด้วยครับท่าน เทพจริง ว่างๆรีวิวการกู้เป็นวิทยาทานทีครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      มีคำถามครับ

- ระบบพี่ติ๊กโชว์หมด Mac address หมดทุกตัวที่เชื่อมไหมครับ
      โชว์หมดครับ

- Mac allow เฉพาะบางตัว และจำกัด ตัวที่ Mac Allow ได้ไหมครับ ยกตัวอย่าง
      Mac ตัวที่ 1 ได้ 4 M/256 MAC ตัวที่สองได้ 5M/512
      คิดว่าถ้า allow แล้วคงได้ความเร็วเต็มของ Server Profile นั้นครับ

- เอาคอมมาเพิ่มอีกตัว เพื่อเป็น caching เช่น พวก Squid ยากไหมครับ ทำได้ไหมครับ
      http://mikrotikclub.com/board/index....ic,244.30.html

- บล็อคบิทด้วย L7 Filter /Anti Netcut ทำได้ไหมครับ
      http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1237.0.html
      http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1576.0.html

ขอบคุณครับ
      ^ ^

Comment

• Originally posted by tahcom View Post
        เป็นเหมือนกัน ครับ

หน้าตา ไม่เหมือน ในตัวอย่าง งง

เบื้องต้นดูที่ System > Packages ครับว่ามี userman หรือยัง

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
          ได้ผลยังไงกลับมาแจ้งบ้างน่ะครับ...
          แจ้งผลให้ทราบ ตอนนี้Set ใหม่ บางอย่างอาจจะเดิมๆ

Lan1 -- รับ Bridge mode จาก modem
          Lan2 -- Hotspot ปล่อยไปยัง Switch Tplink 16 Port
          Lan3 -- ปล่อยว่างไว้
          Lan4 -- ต่อ W525 ตัวที่1
          Lan5 -- ต่อ W525 ตัวที่2

ว่าด้วยเรื่องของ Tplink 16 port มี คนใช้สายlan ประมาณ 8 port เลยจับยัดแถว2 port ที่ 9-16
          port 1 ต่อ lan ที่มาจาก hotspot mikrotik
          port 2 ต่อเข้าเครื่อง pc ที่ทำไว้เพื่อ Remote(Teamviewer7) เพื่อReset Mikrotik และ Access Point + ใช้ Winbox เพราะปกติผมอยู่ตจว.
          (ผมโง่Set DNS ไม่เป็น เลยต้องเอา เครื่อง Atom มาทิ้งไว้)
          port3 เสียบสายlan ไว้ mange ที่ห้องอีกเส้นนึง เผื่อไว้
          port4 เสียบกับ W525 ตัวที่3 เพื่อใช้ปล่อยในจุดที่3 (เอาไปเสียบ Tik แล้วมันไม่ติด เพราะว่า ผมมีสาย POE ไม่พอ )

ตอนนี้ทดสอบมา3 ชม. รู้สึกว่านิ่งมาก ไม่มีหลุด และไม่ช้า เดี๋ยวยังไงลองทดสอบต่ออีกสัก1คืน

Comment

• ลืมบอกไปว่า Tplink 8port lan ช่อง 9-16 มันมีสายลากไว้เฉยๆ ไม่รู้ว่าคนในห้องเขา ใช้กันบ้างรึป่าว ส่วนใหญ่ลากทิ้งๆไว้ให้ห้องไกลไกล

แต่ดูคนที่ authen เข้ามาแล้ว ช่วงกลางวัน 2-3 คน ช่วงเย็นๆดึกๆ 7-10 คน ไม่เกินนี้ครับ

750GL มันน่าจะเอาอยู่เพราะมันรับได้ 20User

Net True 9M Fixไป ipละ 1M ไม่น่าจะหน่วง เพราะเป็นหอพักคนทำงาน

Comment

• อยากทราบว่า ท่านที่ใช้ True Cable --Modem ที่True แถมมาให้ สามารถทำ Bridge mode ได้ม้ัยครับ

จะได้เอา 20/2m มาลงสักที

Comment

• ผมเจอปัญหาละว่าทำไมเนตแมร่งช้า

ใช้ True 9M แมร่งจ่ายมาให้ 5-6M แมร่งแอบลดความเร็วเนตผม ดูมันทำกันได้ เดี๋ยวต้องโทรไปด่า

ปล.เจอแบบนี้มาหลายครั้งละ ขอใช้ 9 พอใช้ไปสักพัก แอบปรับเป็น 5-6 พอโทรไปด่าทีนึงก็Setให้ใหม่ทีนึง3เดือนนี่ เจอมา5รอบละ

Comment

• ^
                  ^
                  ประสบความสำเร็จแล้วใช่ไหมครับท่าน....
                  ถ้าชอบประหยัดก็ True Cable ได้เลยครับ 20/2 แต่มีข้อแม้อยู่ว่า
                  สายยาวเกิน 100 เมตร อด ครับ ผมเคยขอไปแล้วสรุปแว้บ้านอยู่***ง
                  เกินมา 2-5 เมตร อดครับ เลยหันมาซบ 3bb 12/1 แต่ราคารวมก็เกือบ 1600
                  หนักหนาพอสมควรแต่ Testspeed ส่วนมากจะได้ 13m เป็นส่วนใหญ๋
                  ก็ยังดีที่แถมให้ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย....ใช้ดีครับ
                  ลองย้ายค่ายมา 3bb ดีไหมท่าน ไม่ค่อยเจอปัญหาเลย
                  มีปัญหาแค่ตอนที่ไปจ่ายตังค์นี้ละครับ ....อิอิอิ
                  Last edited by jaion; 4 Sep 2012, 15:34:24.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                    ^
                    ^
                    ประสบความสำเร็จแล้วใช่ไหมครับท่าน....
                    ถ้าชอบประหยัดก็ True Cable ได้เลยครับ 20/2 แต่มีข้อแม้อยู่ว่า
                    สายยาวเกิน 100 เมตร อด ครับ ผมเคยขอไปแล้วสรุปแว้บ้านอยู่***ง
                    เกินมา 2-5 เมตร อดครับ เลยหันมาซบ 3bb 12/1 แต่ราคารวมก็เกือบ 1600
                    หนักหนาพอสมควรแต่ Testspeed ส่วนมากจะได้ 13m เป็นส่วนใหญ๋
                    ก็ยังดีที่แถมให้ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย....ใช้ดีครับ
                    ลองย้ายค่ายมา 3bb ดีไหมท่าน ไม่ค่อยเจอปัญหาเลย
                    มีปัญหาแค่ตอนที่ไปจ่ายตังค์นี้ละครับ ....อิอิอิ
                    ยังไม่รู้ว่าจะดีรึป่าวครับ เพิ่งจะเสร็จมันเลยokมั้ง ต้องรอดูสัก1คืน ถ้าไม่มีใครโทรมาด่าแสดงว่ามันดี ^-^

เดี๋ยวลองโทรไปขอTrue ดูครับ ว่ามันเกินรึป่าว

3BB ไม่อยากคบ เลยครับ มีปัญหาเรื่องเก็บเงินมั่วนี่แหละ แถมมีปัญหาเรื่องบล็อคแบรนวิชต่างประเทศซะด้วย อันนี้ล่ะน่าเบื่อ

ตอนนี้ที่ลองๆมองไว้ก็ True Cable กับ Cat Fiber (อันนี้ผมว่าเทพสุดๆละ ที่บ้านใช้ Cat hinet ก็วิ่งเต็มๆ สบายๆ)

Comment

• Cat Fiber= vary ,Nakhonsawan domestic ping 8 ms, inter ping as tot adsl

Comment

• ตอนนี้ รู้สึกระบบจะนิ่งล่ะครับ แต่ก็อยากจะเพิ่มความเร็วinternet ละ เพราะว่ามีคนใช้งานเยอะแล้ว

ตอนนี้ Lan1 --> รับBridge mode จาก modem Net True
                        Lan2 --> ออก Hotspot
                        Lan3 --> ยังว่าอยู่ แต่Set เป็น Switch ไว้ อยากจะ Net 3BB 10m 900บาท มาเพิ่มอีก 1เส้น
                        Lan4-5 --> ต่อ W525 2ตัว เพื่อปล่อยสัญญาณ Wirless

เราจะต้องไปSet อะไรเพิ่มบ้างครับ ในกรณีทำDual Wan ช่อง 1 และ 3 เพื่อออก Hotspot ในช่องที่ 2 และใช้ช่อง4-5 ต่อ w525 กระจายสัญญาณตามปกติ

Comment

• (ผมSet DNS ไม่เป็น เลยต้องเอา เครื่อง Atom มาทิ้งไว้)
                          ถ้าต่อตามที่ท่านว่ามาเซตง่ายมากครับ(ต่อแบบเดียวกัน) Pm มาเด๋วจัด script ให้ครับ

Comment

• pmไปแล้วคร๊าบ ^-^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

เบื้องต้นดูที่ System > Packages ครับว่ามี userman หรือยัง
                              ของผม
                              ีีuserman v 5.2 ครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                                ^
                                ^
                                เล็ง เน็ต เคเบิลของทรูโปรเดียวกันไว้เลยครับ แต่ไม่รู้มันจะดีหรือป่าว เพราะที่ทำงานใช้เน็ตทรู เน่าได้ใจ ตอนนี้ใช้ 3BB 9/1 ยังดีอยู่ไม่มีปัญหาไร

Comment

Working...
                                X