Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kkpnova View Post
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ ท่านใช้ ช่องไหน เป็น ตัวที่ต่อกับ Accesspoint

ผมใช้ ช่อง2 ที่เป็น Hotspot ต่อ tplink 16 port และ ใช้ tplink ต่อกับ W525 เป็น Accesspoint กระจายสัญญาณอีกทีนึง

ส่วน 3-4-5 เป็น Switch แต่ช่อง ที่5 ผมเสียบ w525 ไป 1 ตัว ก็ใช้งานได้ไว ปกติ
    ตอนนี้ใช้ ช่อง4 ทำhotspot ช่อง3 ต่อ Accesspoint เอาไว้เล่นกะโทรสัพในบ้าน ช่อง2 ต่อแลนเล่นกะ พีซี

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
      สอบถามท่าน jaion เคยเจอปัญหาแบบผมบ้างมั้ยครับท่าน
      ของผมนะครับ
      ช่อง 1 เน็ตเข้ารับจาก Modem
      ช่อง 2 สลาบ Port 3 ออก Nano m2
      ช่อง 3 เป็น Hotspot
      ช่อง 4 สลาบ Port 3 ออก Nano m2
      ช่อง 5 ต่อเข้า Switch >> NSA
      และต่อออกจาก Switch เข้า Nano m2 อีก 2 ตัว ออก Rocket 1 ตัว
      ใช้งานไม่เคยมีปัญหาครับความเร็วเวลาTestspeed ก็ไม่ต่างกันปกติดี

* แต่ถ้าเอา Switch >>Switch >>Switch >>Nano m2 ซ้อนกันอย่างนี้เข้าหน้าล็อกอินอืดเหมือนเต่าเลยครับ
      ไม่รู้เหมือนกันว่า เป็นเพราะ Switch หรือเปล่า รอท่านอื่นมาเสริม.....
      Last edited by jaion; 3 Sep 2012, 00:27:34.

Comment

• ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองไปแก้ไขดู

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองไปแก้ไขดู
          ได้ผลยังไงกลับมาแจ้งบ้างน่ะครับ...

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
            ได้ผลยังไงกลับมาแจ้งบ้างน่ะครับ...
            ได้ครับผม แต่น่าจะเป็นพรุ่งนี้ครับ พอดีSiteงานอยู่ที่รังสิต แต่ผมอยู่อยุธยา ต้องวิ่งไปดูหน้างานพรุ่งนี้

ถ้ามันแก้ไม่หายจริงๆ ก็คงจะUp เป็น 450G เพื่อระบบที่สมบูรณ์กว่า

Comment

มีวิธีมั้ยครับ ถ้าเกิดว่า เราจะ เอาตัว 450G มาแทน 750G แล้ว copy usermanของ750g มาใช้บน 450G
              To backup...

/tool user-manager database save
              To restore...

/tool user-manager database load
              http://wiki.mikrotik.com/wiki/User_Manager/Backup

สำหรับท่านที่ต้องการ Backup Userman รวมไปถึง Credit,Routers,user,Rate Limit

/tool user-manager database save name=[ตั้งชื่อ database สำหรับการ Export ครับ]

เมื่อ save แล้ว การ backup จะอยู่ไน File เป็นนามสกุล .umb

การ Restore กลับก็

/tool user-manager database load name=[ชื่อ database ที่ได้ Export เอาไว้ครับ]ตามด้วย .umb

เผื่อมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการเปลี่ยนอุปกรณ์ นะครับ จะได้ไม่ต้องมา Add User กันใหม่
              เพราะผมก็ Upgrade จาก RB750 เป็น RB450G ละครับ ไม่งั้นไม่ไหว CPU กระฉูด ยิงฟันยิ้ม
              http://mikrotikclub.com/board/index....pic,180.0.html

ไปกู้ RB450G ต่อ พังคามือมาแล้วววว

Comment

• ไปกู้ RB450G ต่อ พังคามือมาแล้วววว = in garuntee period or no sir

Comment

• เดี๋ยวลองไปSet ช่องปล่อย Hotspot ดูก่อนครับ ว่าจะได้มั้ย จะเอาช่อง 2 เป็นช่องที่ รับจาก Lan // ช่อง4 เอาเป็นช่องที่ปล่อย Hotspot

ส่วน 1-3-5 เป็น ต่อกับwirless

Comment

รบกวนช่วย ตั้งค่า Radius ให้ทีครับเข้าไม่ได้สักที

จากlink นี้ ทำถูกทุกอย่างเปลี่ยนport 80เป็น 81แล้ว แต่ติดตรงที่ว่า

เข้า http://192.168.88.1:81/userman

แล้วมันหา หน้านี้ไม่เจอ ไม่ขึ้นเหมือนในรูปเลย
                    เป็นเหมือนกัน ครับ

หน้าตา ไม่เหมือน ในตัวอย่าง งง

Comment

• Originally posted by tahcom View Post
                      เป็นเหมือนกัน ครับ

หน้าตา ไม่เหมือน ในตัวอย่าง งง
                      ติดตรง สร้าง radius นี่แหละงง

แล้ว ถ้าไม่สร้าง จะ ควบคุม เวลา ยังไง

อย่าง เช่น 1 user 3o วัน

Comment

• Originally posted by cmu2523 View Post
                        ไปกู้ RB450G ต่อ พังคามือมาแล้วววว = in garuntee period or no sir
                        ประกันมีครับ ยังไม่ได้ติด
                        แต่กู้ได้แล้ว

เหลือ 750 751 รอหาวิธีก่อน

Comment

• ^
                          ^
                          โอ้ว...เทพจริง ๆ ครับ

Comment

• มีคำถามครับ

- ระบบพี่ติ๊กโชว์หมด Mac address หมดทุกตัวที่เชื่อมไหมครับ
                            - Mac allow เฉพาะบางตัว และจำกัด ตัวที่ Mac Allow ได้ไหมครับ ยกตัวอย่าง
                            Mac ตัวที่ 1 ได้ 4 M/256 MAC ตัวที่สองได้ 5M/512
                            - เอาคอมมาเพิ่มอีกตัว เพื่อเป็น caching เช่น พวก Squid ยากไหมครับ ทำได้ไหมครับ
                            - บล็อคบิทด้วย L7 Filter /Anti Netcut ทำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                              ^
                              ^
                              โอ้ว...เทพจริง ๆ ครับ
                              10 ขวดสิงห์
                              1-100
                              1-285

ลืมหมดแล้ววิชา

พวกที่มี RS-232 กู้ได้ 100% ไม่ต้องเคลม
                              แต่พวกน้องเล็ก 750 751 ยังต้องมึนต่อ

Comment

• ...
                                Last edited by TPMPS; 4 Sep 2012, 19:57:18.

Comment

Working...
                                X