Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chincom View Post
    อีกรูป 450g loadbalance connectwith pppoe อย่างมีระบบ ช่วยโหลด ช่วยอัพ ปรี๊ดๆ

สร้างuserไว้ ที่ 30m/512k ^^ เมื่อก่อนเราก็งงว่าเขบอก uploadมันรวมไม่ได้ แต่ก็เห็นภาพตอนทดลองโหลดsf ตอนไปโพสในmikrotik clubครั้งแรกโดนตอกกระจาย ว่าecmpมันหลุด ผมบอกไม่หลุด ในไมโคติกคลับก็ดีครับแต่อย่าไปเชื่อมาก เอาคำคมนี่ไป

มหาเวชดูดดาว เป็นวรยุทธ ที่เหล่าชาวยุทธล้วนแสวงหา แต่ผู้ที่จะฝึกวิชานี้ได้ต้อง 1 ต้องทำลายวรยุทธของตนเองจนหมดสิ้น ผู้ที่ผ่านด่านนี้ไม่ได้ก็ยากที่จะกลับมาผงาดในยุทธภ
    ECMP หลุดครับ เป็นข้อเสียของ load balance แบบนี้ แล้วก็หลาย ๆ คนก็เจอกลับตัวเองมาแล้ว(รวมผมด้วย)

แล้ว upload รวมกันไม่ได้ครับ คุณอย่าทำให้คนอื่นเข้าใจผิด

load balance การกระจาย load ไปยังเน็ตในแต่ละเส้น ทำให้มันเหมือนเน็ตมันจะรวมกัน แค่จริง ๆ แล้วไม่ใช่
    ถ้าเน็ตรวมกัน คุณ connect ไปที่ใดที่หนึ่ง เช่น youtube ก็ได้ ตอนกำลังโหลด video อยู่ ลองสังเกตดูว่ามันออก 1 เส้น หรือ ออกเน็ตทุกเส้น
    ถ้ามันออกทุกเส้นถึงจะเรียกว่าเน็ตมันรวมกัน

เอกสารอ้างอิง
    http://mum.mikrotik.com/presentation.../balancing.pdf
    http://mum.mikrotik.com/presentation...1-megis-lb.pdf

Comment

• Originally posted by TaO_OaT View Post
      ECMP หลุดครับ เป็นข้อเสียของ load balance แบบนี้ แล้วก็หลาย ๆ คนก็เจอกลับตัวเองมาแล้ว(รวมผมด้วย)

แล้ว upload รวมกันไม่ได้ครับ คุณอย่าทำให้คนอื่นเข้าใจผิด

load balance การกระจาย load ไปยังเน็ตในแต่ละเส้น ทำให้มันเหมือนเน็ตมันจะรวมกัน แค่จริง ๆ แล้วไม่ใช่
      ถ้าเน็ตรวมกัน คุณ connect ไปที่ใดที่หนึ่ง เช่น youtube ก็ได้ ตอนกำลังโหลด video อยู่ ลองสังเกตดูว่ามันออก 1 เส้น หรือ ออกเน็ตทุกเส้น
      ถ้ามันออกทุกเส้นถึงจะเรียกว่าเน็ตมันรวมกัน

เอกสารอ้างอิง
      http://mum.mikrotik.com/presentation.../balancing.pdf
      http://mum.mikrotik.com/presentation...1-megis-lb.pdf
      ผมก็ยังยืนยันคำเดิมครับ ว่าไม่หลุด ที่ผมโหลดคือโหลดfile เกมส์ sfครับ ผ่านgoogle chome นี่ละ แล้วมันผิดมากปะครับที่ผมไม่หลุด คุณจะมาบังคับว่าเน็ตผมต้องหลุดแบบคุณได้ไง

Comment

• + เลขเอ่าเองน่ะครับ ผมต่อผ่าน pppoe 1 user ลองใชเradiusนอกควบคุม ผมเปิดร้านเกมส์และยิงเน็ตไปอีกร้าน1ครับ ถ้ามันหลุด ก็คงไม่ต้องทำมาหากินกันแล้วครับ ผมขี้เกลียดมาเถียงกับคุณทั้งmikrotik clubทั้งที่นี้ และนี่คือผมไปสิงที่บอรฺด indonisia อาศัยgoogleช่วยแปลเอายังดีก่าต้องมานั่งเถียงเรื่องไร้สาระ

Comment

• Originally posted by chincom View Post
          อีกรูป 450g loadbalance connectwith pppoe อย่างมีระบบ ช่วยโหลด ช่วยอัพ ปรี๊ดๆ

สร้างuserไว้ ที่ 30m/512k ^^ เมื่อก่อนเราก็งงว่าเขบอก uploadมันรวมไม่ได้ แต่ก็เห็นภาพตอนทดลองโหลดsf ตอนไปโพสในmikrotik clubครั้งแรกโดนตอกกระจาย ว่าecmpมันหลุด ผมบอกไม่หลุด ในไมโคติกคลับก็ดีครับแต่อย่าไปเชื่อมาก เอาคำคมนี่ไป

มหาเวชดูดดาว เป็นวรยุทธ ที่เหล่าชาวยุทธล้วนแสวงหา แต่ผู้ที่จะฝึกวิชานี้ได้ต้อง 1 ต้องทำลายวรยุทธของตนเองจนหมดสิ้น ผู้ที่ผ่านด่านนี้ไม่ได้ก็ยากที่จะกลับมาผงาดในยุทธภ
          ยังยืนยันผลที่ได้ครับ ถึงแม้จะรวมไม่ได้อย่างคุณว่ามันก็ช่วยกันได้ครับ มันไม่มีเหตุผลที่ผมใช้เน็ตสองเส้นหาพระแสงง้าวอะไร
          Last edited by chincom; 11 Apr 2012, 13:44:24.

Comment

• http://www.wirelessbkk.com/forum/index.php?topic=3.0

การทำมันมีได้หลากหลาย ขึ้นอยู่ที่เขาจะเปิดเผยหรือแนวทางยังไง อีกเสียง เน็ตผมไม่หลุด คุณมาบังคับให้หลุดไม่ได้ok?

พึ่งมาก็ได้ลาทันทีอยากเอาข้อมูลมาแชร์กับเจอไอ้นี่ทุกที ไปละ
            Last edited by chincom; 11 Apr 2012, 13:53:16.

Comment

+ เลขเอ่าเองน่ะครับ ผมต่อผ่าน pppoe 1 user ลองใชเradiusนอกควบคุม ผมเปิดร้านเกมส์และยิงเน็ตไปอีกร้าน1ครับ ถ้ามันหลุด ก็คงไม่ต้องทำมาหากินกันแล้วครับ ผมขี้เกลียดมาเถียงกับคุณทั้งmikrotik clubทั้งที่นี้ และนี่คือผมไปสิงที่บอรฺด indonisia อาศัยgoogleช่วยแปลเอายังดีก่าต้องมานั่งเถียงเรื่องไร้สาระ
              คุณเข้าใจว่าหลุด ๆ นี้ เน็ตหลุดเหรอครับ
              ok ครับ มันไร้สาระแล้ว

Comment

• Originally posted by TaO_OaT View Post
                คุณเข้าใจว่าหลุด ๆ นี้ เน็ตหลุดเหรอครับ
                ok ครับ มันไร้สาระแล้ว

ผมรู้ครับว่าคุณเก้ง แต่ไม่จำเป็นต้องมาถึงก็แขวะคนอื่นเลยนิครับ เหมือนหมาข้างๆบ้านผมเลย

Comment

ผมรู้ครับว่าคุณเก้ง แต่ไม่จำเป็นต้องมาถึงก็แขวะคนอื่นเลยนิครับ เหมือนหมาข้างๆบ้านผมเลย
                  อยาก drama ก็เชิญ

Comment

อยาก drama ก็เชิญ
                    เรื่องของผมเรื่องของคุณ ไม่เกี่ยวกันแต่แรกอยู่แล้วครับ ผมบอกแต่แรกแล้วว่าผมไม่ได้อ้างอิงหัวคิดใครนานแล้ว ความคิดคนห้ามไม่ได้ครับ ไม่งั้น hotspotก็ทำระบบออกมาเหมือนกันหมดแล้วสิครับ ผมคิดค่างผมไม่ผิด แต่ผมไม่เคยทำใครแตกแยกครับ

Comment

• ท่านทั้งสองมีความรู้ทั้งคู่นะครับ อย่าทะเลาะกันเลยครับ เสียดายบรรยากาศแบ่งปันความรู้กันเปล่าๆ ค่อยๆพูดค่อยๆจากันก็ได้ครับ

คนไทยด้วยกัน อยู่บอร์ดเดียวกัน รักกันๆ ใจร่มๆนะครับ

Comment

เรื่องของผมเรื่องของคุณ ไม่เกี่ยวกันแต่แรกอยู่แล้วครับ ผมบอกแต่แรกแล้วว่าผมไม่ได้อ้างอิงหัวคิดใครนานแล้ว ความคิดคนห้ามไม่ได้ครับ ไม่งั้น hotspotก็ทำระบบออกมาเหมือนกันหมดแล้วสิครับ ผมคิดค่างผมไม่ผิด แต่ผมไม่เคยทำใครแตกแยกครับ
                        ก็อธิบายไปสิครับ เป็นแบบนั้น เป็นแบบนี้ ไม่ใช่มาว่าคนอื่นเป็นหมา

Comment

• ใจเย็นๆ กันครับ บอร์ดแบ่งปันความรู้ไม่ใช่บอร์ดโต้วาที เอาเป็นว่าอาจเข้าใจผิดพลาดกันประการใดสักอย่าง ใจเย็นๆนะครับค่อยๆ ปรับความเข้าใจ - -

Comment

• แค่ผมบอกว่าเข้าใจไปคนละแบบ ok มันเลยไร้สาระ

แค่นี้โดนด่าเป็นหมา

Comment

ก็อธิบายไปสิครับ เป็นแบบนั้น เป็นแบบนี้ ไม่ใช่มาว่าคนอื่นเป็นหมา
                              คุณตามหาเรื่องผมตั้งแต่ mikrotik clubละ ทั้งที่ผมคอยดูและศึกษาผลงานคุณตลอด พอมาถึงบอร์ดนี้ก็เบรกเลย ผมไม่ม่ีความรู้พอที่จะอธิบายได้หรอกครับ และผมจะเข้าใจอย่างผมคนเดียวอย่างนี้ละ ผมไม่ได้ว่าคุณเป็นหมาสักหน่อย เหมือนเฉยๆ

Comment

แค่ผมบอกว่าเข้าใจไปคนละแบบ ok มันเลยไร้สาระ

แค่นี้โดนด่าเป็นหมา
                                ok ผมเป็นหมาเองก็ได้ครับ นี่ยังไม่ได้พูดถึง vpn bonding ospf ก็ไปไม่ถึงฝั่งซะละ

Comment

Working...
                                X