Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

กระจายสัญญาณจาก base RkM2(ap) 10.0.0.10 >>> LocoM2(staion) 10.0.0.11 >>> NanoM2(ap) 10.0.0.12

คนที่เกาะตัว rk สามารถ authen เข้าใช้งานได้ปกติ แต่คนที่เกาะ nano จะ authen ติดแค่ user เดียว พอคนต่อไปจะเข้าจะโดนเด้งออกไม่สามารถใช้งาน authen ได้ . . . ปล. ทั้งหมดนี้ by pass ผ่าน mikrotik แล้วทุกตัว

Comment

• เห็นในเว็บ mikrotik มี Routerboard ใหม่ออกอีก 2 รุ่น
      RB2011L-RM
      RB2011UAS-2HnD-IN

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

กระจายสัญญาณจาก base RkM2(ap) 10.0.0.10 >>> LocoM2(staion) 10.0.0.11 >>> NanoM2(ap) 10.0.0.12

คนที่เกาะตัว rk สามารถ authen เข้าใช้งานได้ปกติ แต่คนที่เกาะ nano จะ authen ติดแค่ user เดียว พอคนต่อไปจะเข้าจะโดนเด้งออกไม่สามารถใช้งาน authen ได้ . . . ปล. ทั้งหมดนี้ by pass ผ่าน mikrotik แล้วทุกตัว
        จากที่ผมเข้าใจ RK ปล่อย แล้วปลายทางใช้ locoM2 รับ จากนั้นยิงส่งต่อไปยัง NanoStationM2 โดยผ่านสายแลนใช่มั๊ยครับ
        Last edited by TTPH; 16 Aug 2012, 23:03:08.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

by pass แบบนี้นะครับ
          MikroTik ---> IP ---> Hotspot ---> IP Binding เลือก + ใส่ MAC ของ locoM2 ลงไปส่วน IP ให้เอาของ NanoStationM2 เข้าไปครับ จากนั้นก็รีบูต ROS ไปหนึ่งรอบนะครับ

ถ้าไม่ได้จดค่า MAC เอาไว้ TeamViewer ช่วยได้ครับ

ของผมเจอล๊อกอินเข้าไปแล้ว พออีกเครื่องมาเชื่อมต่อมันจะเตะเครื่องแรกให้หลุดออกไป

Comment

• Originally posted by TTPH View Post
            จากที่ผมเข้าใจ RK ปล่อย แล้วปลายทางใช้ locoM2 รับ จากนั้นยิงส่งต่อไปยัง NanoStationM2 โดยผ่านสายแลนใช่มั๊ยครับ
            ตามนั้นเลยครับ

Originally posted by TTPH View Post
            by pass แบบนี้นะครับ
            MikroTik ---> IP ---> Hotspot ---> IP Binding เลือก + ใส่ MAC ของ locoM2 ลงไปส่วน IP ให้เอาของ NanoStationM2 เข้าไปครับ จากนั้นก็รีบูต ROS ไปหนึ่งรอบนะครับ

ถ้าไม่ได้จดค่า MAC เอาไว้ TeamViewer ช่วยได้ครับ

ของผมเจอล๊อกอินเข้าไปแล้ว พออีกเครื่องมาเชื่อมต่อมันจะเตะเครื่องแรกให้หลุดออกไป
            เด๋วพรุ้งนี้ลองดูแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

• เสียใจ User เดิม ยังไม่ได้คืนมา TTT_______________TTT

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                เสียใจ User เดิม ยังไม่ได้คืนมา TTT_______________TTT
                เป็นอะไรเหรอคุงต้น

Originally posted by Evolta View Post
                เห็นในเว็บ mikrotik มี Routerboard ใหม่ออกอีก 2 รุ่น
                RB2011L-RM
                [ATTACH=CONFIG]1889986[/ATTACH]
                RB2011UAS-2HnD-IN
                [ATTACH=CONFIG]1889987[/ATTACH]
                RB2011LS-IN ยังเล่นไม่สุดเลย ดันมีตัว 2HnD ออกมาอีก - -"

ถ้ารุ่น RB2011US-2HnD-IN ออกมาจริง สงสัยต้องผมกินอาหารญี่ปุ่นแน่ๆเลยครับ
                (CPU 800MHz, RAM 512, USB 3.0, ROS v5 level6)

แต่สุดท้ายไม่ออก กลายมาเป็น RB2011UAS-2HnD-IN แทน หุหุ
                (ลดสเปคจาก RB2011US-2HnD-IN ลงไปนิดๆ)

Comment

• เก็บตังค์ๆๆๆๆ ราคาแต่ละรุ่นบาดใจจริงๆ

Comment

• ผมติดใจ 1100 AHx2 มากครับ

Comment

• มาดูความหนาของเอกสารเทรนนิ่งไมโครติกกัน

ตามเมืองนอกทุกอย่างและมีเพิ่มเติมด้วย เอาให้เก่งกันไปเลย หุหุห

Comment

• ติดตามอ่านครับผม เก่งๆทุกท่านเลย นั่งเล่นมา 3 เดือนละ 55 ยังไม่ได้เปิดสักกะที

Comment

• Originally posted by pumpradit View Post
                          มาดูความหนาของเอกสารเทรนนิ่งไมโครติกกัน

ตามเมืองนอกทุกอย่างและมีเพิ่มเติมด้วย เอาให้เก่งกันไปเลย หุหุห
                          แบ่งมาทางนี้บ่างก็ได้ครับ

Comment

• ช่วยที RB 750 ตั้งค่า ไม่ได้ รีเซตกดแช่ไว้ 30 วิ แล้วถอดสายไฟออก แล้วสายสายไฟเข้าใหม่ โดย า Ethenet 2 ต่อเข้า คอม ซื้อมาใหม่ ทำไมมันไม่แจกไอพีครับ

Comment

• จะหาซื้อ rb750 ไม่รุ้หาซื้อได้หรือปล่าวครับช่วงนี้ จะเอามา จำกัดแบนวิทพวกโหลดบิตหน่อย

Comment

• ^
                                ^
                                ^

750 มี ดูที่ห้อง network เลย ประมาณ 1800

วิธีรีเซต
                                กดปุ่มรีเซตค้างไว้ ค่อยเสียบปลั๊ก รอไฟ ACT กระพริบ ค่อยปล่อยปุ่มรีเซต

ไม่แจก IP เป็นยังไงครับ
                                เข้า winbox เจออุปกรณ์หรือเปล่า

Comment

Working...
                                X