Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hiphop2531 View Post
    แสดงว่าถ้ามีตัว Mikrotik 750 ต้องเปิดคอมควบคู่กันตลอดเลยใช่มั้ยครับ

เปิดแค่ Mikrotik 750 + Assetpoin ไม่ได้หรอครับ
    อีกกรณีคือเปิดคอมใช้เก้บ log แต่ส่วนใหญ่เขาไม่นิยม เขาจะใช้ NAS เก็บ Log มากกว่า

เพราะจุดประสง mikrotik เด่นๆคือเอามาเสียบแทน server เพราะประหยัดไฟกว่ามาก แล้วจะเปิดคอมคู่กับ mikrotik ผมว่ามันกินไฟกว่าอีก ใช้ server ไม่ดีกว่า?
    Last edited by soravit; 6 Aug 2012, 19:05:02.

Comment

• Originally posted by nut_over View Post
      ต้นครับ ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ด้วยคนซิ

ซื้อ 751g มา ยังงมๆ ไรไปเรื่อยอยู่
      ไม่มีอาจารย์ มีไม่ศิษย์ ใดๆทั้งนั้นครับ มีแต่ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เหอๆ

แต่ ตระกูลที่มี Wireless ต้นแนะนำไม่ค่อยถูกนะ ไม่เคยเล่นอ่ะ

ต้นมีแต่ ตัวเราเตอร์เพียวๆ ก็พอแนะนำได้

ต้นชอบให้คำอธิบายกับคนที่ ไปหาข้อมูล มาก่อนแล้วครับผม แล้วไม่เจอ อะไรประมาณนี้

ไม่ค่อยชอบคนที่ถามมาแบบประมาณว่า ไม่หาข้อมูลมาก่อน ไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรประมาณนี้อ่ะครับ อิอิ
      Last edited by Ton_secmu; 6 Aug 2012, 21:14:12.

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
        ไม่มีอาจารย์ มีไม่ศิษย์ ใดๆทั้งนั้นครับ มีแต่ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เหอๆ

แต่ ตระกูลที่มี Wireless ต้นแนะนำไม่ค่อยถูกนะ ไม่เคยเล่นอ่ะ

ต้นมีแต่ ตัวเราเตอร์เพียวๆ ก็พอแนะนำได้

ต้นชอบให้คำอธิบายกับคนที่ ไปหาข้อมูล มาก่อนแล้วครับผม แล้วไม่เจอ อะไรประมาณนี้

ไม่ค่อยชอบคนที่ถามมาแบบประมาณว่า ไม่หาข้อมูลมาก่อน ไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรประมาณนี้อ่ะครับ อิอิ
        เล่น Groove ดูสิท่านต้น all in one ดีสำหรับกลุ่ม user ที่กระจุกตัว 15-20 user ราคาดีด้วย ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          เล่น Groove ดูสิท่านต้น all in one ดีสำหรับกลุ่ม user ที่กระจุกตัว 15-20 user ราคาดีด้วย ^^
          นั่นดิ ต่อจากโมเด็ม ยิงขึ้นไปที่ ดาม ดาบเจได กระจาย 15 dbi เลยเน๊อะ

แต่ต้นสงสัยอ่ะ ว่าจะเอาไป WDS กับ UBI ของเราได้ป่าว เหอๆ

แต่เท่าที่ดู คิดว่า ใช้แบบสายแลนเนี่ยแหละ จะหยิบอะไรมาต่อ มาเติม มันก็ง่ายไปหมดละ ถนัด Airmax เหอๆ

Comment

• ฝากดันด้วยนะครับ User ใหม่ ไม่มี ประวัติการขาย เสียใจ เหอๆ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%97%E0%B8%A2

Comment

• สืบเนื่องจากกระทู้นี้ เตรียมปล่อย MikroTik + Radius Server เพิ่มสาขาได้
              เนื่องจากบอร์ดหลักเวลาแปะโคด หรือทำ ".." ตัวมันเล็กอ่านยากครับ

ขอจองพื้นที่นี้ เตรียมปล่อยของคืนนี้นะครับ

บทแรกจะเกี่ยวกับ ลงสภาพแวดล้อมที่จำเป็นต้องใช้ให้กับ Server Linux ในที่นี้ใช้ CentOS 5.8
              Last edited by asptuy; 7 Aug 2012, 21:02:02.

Comment

• ^
                ^
                ว๊าวววว หวังว่างานนี้ฟรีนะครับ ^ ^

Comment

• RB750 สอบถามเรื่องการตั้งค่า เก็บ Log ด้วย nsa210 ครับ

ในหน้า 21 ผมทำมาถึงขั้นตอน

4.เลือกเน็ตที่จะทำการบันทึก LOG ให้เข้าเมนู IP > Firewall
                  กดปุ่ม + เพื่อเพิ่ม Firewall Rule
                  ในแท็ป Action
                  เลือก Action :syslog

แต่ของผมตรง Action ไม่มีคำว่า syslog ครับ ต้องทำอย่างไร ครับ

Last edited by tonpai753; 7 Aug 2012, 20:53:23.

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                    RB750 สอบถามเรื่องการตั้งค่า เก็บ Log ด้วย nsa210 ครับ

ในหน้า 21 ผมทำมาถึงขั้นตอน

4.เลือกเน็ตที่จะทำการบันทึก LOG ให้เข้าเมนู IP > Firewall
                    กดปุ่ม + เพื่อเพิ่ม Firewall Rule
                    ในแท็ป Action
                    เลือก Action :syslog

แต่ของผมตรง Action ไม่มีคำว่า syslog ครับ ต้องทำอย่างไร ครับ

[ATTACH=CONFIG]1875676[/ATTACH]
                    action เป็น log เฉยๆครับไม่ใช่ syslog

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      action เป็น log เฉยๆครับไม่ใช่ syslog
                      อ๋อครับ พอดีผมไปดูที่ web easynetwork มาแล้ว

สอบถามเพิ่มเติม หลังจากตั้งค่าทุกอย่างถูกต้อง เราสามารถดู log ได้ ทันทีเลยหรือปล่าวครับ

ของผมตอนนี้หลังจากที่ผมนั่งเข้าเว็บโน้นนี่ แล้ว View syslog ดูแต่ว่า log มันไม่เก็บเข้า nsa210 ครับ ใน path โฟลเดอร์ 082012 แล้วข้างในก็ว่างปล่าว
                      ผมสังเกตไฟ lan ด้านหลังก็กระพริบถี่นะครับ เหมือนมีการเก็บ แต่ดูแล้วไม่มี

Comment

• packet วิ่งมั้ยครับ Forward ไปถูกที่รึเปล่า

Comment

packet วิ่งมั้ยครับ Forward ไปถูกที่รึเปล่า
                          ขึ้นแบบนี้ครับผม

ส่วนใน NSA210 ผมตั้งค่าแบบนี้

แก้ไขได้แล้วครับผม ไปไล่เช็คดู เจอตรง bypass ชี้ไปผิดที่
                          Last edited by tonpai753; 7 Aug 2012, 23:08:25.

Comment

• RB750 ผมต้องการจะเซต static ip ให้กับ ETH1 (WAN) ต้องทำอย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post

ไม่ใช่ผมไม่หาข้อมูล และไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร ผมก็ลองอ่านศึกษา และก็ลองทำอะไรไปเรื่อยๆ เพียงแต่เราสงสัยอะไรบางอย่าง (บางอย่างก็เป็นคำถามที่โง่ๆ ด้วยซ้ำ) ก็ลองไปโพสถามในบอร์ดใหญ่ ก็เงียบกริ๊บ ไม่มีคำตอบ อย่างในเวปนี้ ผมก็ไล่อ่านตั้งแต่หน้า 1 จนถึงหน้าสุดท้าย

เจอสคิปอะไรดีๆ คำแนะนำอะไรดีๆ ก็ copy เก็บไว้

เห็นบอร์ดนี้มีคนพยายาให้คำแนะนำ และตอบแทบทุกคำถาม เลยคิดว่าฝากฝากเนื้อฝากตัว ขอคำแนะนำ เจอแบบนี้คงบายละ

Comment

• overcloczone อยู่กันเหมือนพี่เหมือนน้องมากกว่า
                                บางคำถาม ถ้าคนถามไม่หาข้อมูลมาก่อนมันอธิบายยาวหรือตอบซ้ำๆ
                                บางคำถาม ลอง search ตาม keyword ที่เค้าถามใน google ยังมีคำตอบเลย

แต่ Mikrotik ผมว่าบางบอร์ดที่ขายสินค้าอยู่แล้ว
                                ส่วนใหญ่ข้อมูลหรือวิธีการมันกั๊กๆไว้

เอาจาก user ที่ใช้งานจริงได้ผลชัวร์กว่า

อย่าใจน้อยครับ

Comment

Working...
                                X