Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chin177 View Post
    มีใครพอแนะนำได้บ้างหรือไม่ครับ
    ตัวอย่าง . . . เข้า userman

test-wifi.dyndns.org:81/userman

Comment

• กำลังมันส์ เอ้ย มึน

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
        กำลังมันส์ เอ้ย มึน

ไม่เห็นมึนตรงไหนหนิ พี่

ต้นปิดทุกพอร์ต ยกเว้น winbox กับ www เหอๆ

www เปลี่ยนเป็น Port อื่นด้วย ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          ตัวอย่าง . . . เข้า userman

test-wifi.dyndns.org:81/userman

ผมลองทำแล้วครับแต่มันเข้าไม่ได้ สิ่งที่แตกต่างออกไปจากที่ผมทำคือ

เมื่อเราสมัคร dns เสร็จให้เราเอาไปใส่ไว้ใน winbox ...ตรงนี้ผมไม่ได้

เอา dns ไปใส่นะครับผมแค่ สมัครเสร็จเมื่อได้ชื่อมาก็เอามาพิมพ์ที่เบาร์ว

เลยเช่น http://xxxx.xxx.org:1234 (1234 พอร์ต winbox) มัน

ก็เข้าได้เลยครับ แต่ทีนี้อยากจะเข้า userman ครับก็อ่านเจอว่าให้ทำ

อย่างที่แนะนำแต่มันเข้าไม่ได้ ไม่ทราบว่ามันต้องไปตั้งอะไรเพิ่มหรือไม่ครับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
            ผมลองทำแล้วครับแต่มันเข้าไม่ได้ สิ่งที่แตกต่างออกไปจากที่ผมทำคือ

เมื่อเราสมัคร dns เสร็จให้เราเอาไปใส่ไว้ใน winbox ...ตรงนี้ผมไม่ได้

เอา dns ไปใส่นะครับผมแค่ สมัครเสร็จเมื่อได้ชื่อมาก็เอามาพิมพ์ที่เบาร์ว

เลยเช่น http://xxxx.xxx.org:1234 (1234 พอร์ต winbox) มัน

ก็เข้าได้เลยครับ แต่ทีนี้อยากจะเข้า userman ครับก็อ่านเจอว่าให้ทำ

อย่างที่แนะนำแต่มันเข้าไม่ได้ ไม่ทราบว่ามันต้องไปตั้งอะไรเพิ่มหรือไม่ครับ
            http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,24.0.html

ตามนี้ครับ ไม่ต้องยุ่งยากมากถ้าใช้ dyndns

Comment

• ^
              ^
              ^

ทำเองค่อยๆมึนไปเรื่อย

ความจำสั้น ค่อยปะติปะต่อไป

ตอนนี้กำลังไล่ forwardport ให้ server กล้อง 2 ตัว
              ไม่ยากนะ พอทำได้รู้สึกมันสนุกดี

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                ^
                ^
                ^

ทำเองค่อยๆมึนไปเรื่อย

ความจำสั้น ค่อยปะติปะต่อไป

ตอนนี้กำลังไล่ forwardport ให้ server กล้อง 2 ตัว
                ไม่ยากนะ พอทำได้รู้สึกมันสนุกดี
                เรื่อยๆ ครับพี่ติดอะไร Pm มาถามได้ครับ ผมเองก็ไม่ค่อยจำแล้วเน้นเก็บใส่ word ละ ไม่ไหวจะจำ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,24.0.html

ตามนี้ครับ ไม่ต้องยุ่งยากมากถ้าใช้ dyndns

คืองี้ครับ ตามวเปที่ท่านบอกมาผมทำตามแล้วแต่ไม่หมดทุกอย่าง เนื่องจากว่าการที่ใส่ สคริป ผมมองดูแล้ว

ยุ่งยากสำหรับผมเพราะสคริปดังกล่าวเขาเซ็ทไว้แบบ ppoe แต่ของผมไม่ได้เซ็ทโมเด็มเป็น บริจ ครับ ทีนี้

จากเวปดังกล่าวผมนำมาประยุกต์คือ เมื่อสมัคร dns เสร็จผมได้ชื่อมาเรียบร้อย ผมก็นำมาใส่ใน winbox

ซึ่งก็สามารถดูได้จากภายนอกเป็นที่เรียบร้อย ตามจุดประสงค์แล้วครับ แต่ทีนี้ในเวปได้บอกไว้ว่าถ้าจะเข้า

userman ก็พิมพ์ชื่อ ip ของ dns เหมือนกันแล้วตามด้วยพอร์ต เช่น http://testuserman.dns.org:81/userman แต่เมื่อผมทำตามวิธีดังกล่าวแล้วมันไม่สามารถที่จะเข้าได้ครับ เลยอยากจะสอบถามว่ามีวิธีใดอีกบ้างครับ ขอบคุณมากครับสำหรับการช่วยเหลือ

Comment

คืองี้ครับ ตามวเปที่ท่านบอกมาผมทำตามแล้วแต่ไม่หมดทุกอย่าง เนื่องจากว่าการที่ใส่ สคริป ผมมองดูแล้ว

ยุ่งยากสำหรับผมเพราะสคริปดังกล่าวเขาเซ็ทไว้แบบ ppoe แต่ของผมไม่ได้เซ็ทโมเด็มเป็น บริจ ครับ ทีนี้

จากเวปดังกล่าวผมนำมาประยุกต์คือ เมื่อสมัคร dns เสร็จผมได้ชื่อมาเรียบร้อย ผมก็นำมาใส่ใน winbox

ซึ่งก็สามารถดูได้จากภายนอกเป็นที่เรียบร้อย ตามจุดประสงค์แล้วครับ แต่ทีนี้ในเวปได้บอกไว้ว่าถ้าจะเข้า

userman ก็พิมพ์ชื่อ ip ของ dns เหมือนกันแล้วตามด้วยพอร์ต เช่น http://testuserman.dns.org:81/userman แต่เมื่อผมทำตามวิธีดังกล่าวแล้วมันไม่สามารถที่จะเข้าได้ครับ เลยอยากจะสอบถามว่ามีวิธีใดอีกบ้างครับ ขอบคุณมากครับสำหรับการช่วยเหลือ
                    ถ้าไม่ได้เซตเป็น bridge+pppoe
                    ต้อง forward port ให้ mikrotik ด้วยครับ

เช่น mikrotik ได้รับ wan จาก modem เป็น 192.168.1.2
                    forward port ที่ modem ip 192.168.1.2 ให้ไปที่ port 81

พอจะคลำไปได้มั้ย

Comment

• สอบถามหน่อยครับMikrotik มีproxyปะครับ และสามารถแยกเน็ตแยกเกมส์ได้ขาดไหมครับผมสนใจ450อ่าครับมีประมาณ50user

Comment

• Originally posted by cokennet View Post
                        สอบถามหน่อยครับMikrotik มีproxyปะครับ และสามารถแยกเน็ตแยกเกมส์ได้ขาดไหมครับผมสนใจ450อ่าครับมีประมาณ50user
                        เหมือนรุ่นใหม่ๆ 751 ที่เสียบ UBS มั้ง ลองดูกระทู้ เก่าๆ ครับ เห็นคุยกันอยู่ แยกเน็ตแยกเกมส์ ได้แน่นอน ครับผม เคยเห็นในบอร์ดใหญ่อยู่เหมือนกัน

Comment

ถ้าไม่ได้เซตเป็น bridge+pppoe
                          ต้อง forward port ให้ mikrotik ด้วยครับ

เช่น mikrotik ได้รับ wan จาก modem เป็น 192.168.1.2
                          forward port ที่ modem ip 192.168.1.2 ให้ไปที่ port 81

พอจะคลำไปได้มั้ย
                          ยังนึกไม่ออกครับพี่ .... ตอนที่เข้ามาที่ winbox ก็เปิดพอร์ตแล้วครั้งหนึ่ง :8765 พอจะเข้า

userman ต้องเปิดตรงไหนอีกหรอครับ เพราะตอนที่เข้า winbox พิมพ์

test.winbox.org:8765 ก็สามารถเข้าได้แล้ว โดยเข้าที่โปรแกรมของตัวมันเลย แต่เมื่อเข้า

userman ให้เข้าทาง ie แต่ไม่ยักจะเข้าได้ครับ ตามภาพ

Comment

• IE ไม่ค่อยเวิร์คครับ

ดูตามหน้าเวปบอร์ดเค้าแนะนำให้ใช้ Chrome หรือ firefox

ของผมเข้าผ่าน IE ไม่ได้เช่นกัน เปลี่ยนเป็น Chrome ได้เลย

OS WiN7 64 Bits SP1 ครับ

Comment

• แนะนำเช่นกัน web config ทั้ง ubnt,mikrotik หรืออื่นๆ Chrome เป็น Browser เดียวที่เพี้ยนน้อยที่สุด

Comment

• แนะนำ เหมือน คุณ chin177 บอกครับ ต้นเข้า ทาง MAC แฮะ ดูแล้วนิ่งมาก

Comment

Working...
                                X