Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    รูปนี้เ ok แล้วครับ อาจไม่ต้อง Downgrade

อยากเห็นรูปหน้า Log Rule ครับ
    พอได้ไหมครับ
    loggin Rules.jpg

Comment

• Originally posted by jaion View Post
      พอได้ไหมครับ
      [ATTACH=CONFIG]1731373[/ATTACH]

OK ครับ มาถูกทางละ ส่วนถ้าเกิดวันไหนมีเหตุการขึ้นมาก็ว่ากันอีกที

ส่วน Debug ถ้าถอดได้ก็ถอดครับ เหมือน Log มันจะบันทึกซ้ำๆกัน รูปที่ให้ดูเล็กมากครับ มองลำบาก

ฝากช่วยเหลือท่านอื่นต่อไปด้วยครับ

Comment

• ถามนอกเรื่องนะครับ ผมอยากรู้ว่า Harddisk 1TB หรือ 500GB เก็บข้อมูลถึง 90 วัน หรือ 3 เดือนตาม พรบ ไหมครับหรือเก็บได้น้อย/มากกว่านั้น

เฉลี่ย user 30-50 Log โตวันละกี่เม็กครับ

====

เรื่อง Hack Mikrotik ยังไม่มีใคร Hack เพื่อเข้าไปแก้ไขระบบ userman,winbox ได้ครับ

ระวังเรื่องสวม mac นะครับ ลองเปลี่ยนเป้น mac address ของเครื่องเหยื่อ ออกเน็ตได้เฉยเลย clip อยู่ใน youtube
        http://www.youtube.com/watch?v=1R0ILr5GIFY

AP Isolation ก็ป้องกันได้ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ แต่ดีกว่าไม่ไ้ดกันอะไรเลย clone mac ใน mikrotikclub ยังไม่มีข้อมูลเลยครับ

สบายใจได้ครับ ทำมาหากินต่อไป...
        Last edited by soravit; 11 May 2012, 23:55:38.

Comment

• AP Isolation

Function

Enabling AP Isolation on the Linksys router isolates all the wireless devices that use your network, so that each device can communicate with the router but not with each other. The AP isolation function effectively creates a distinct virtual network for each wireless device that connects to the router. Isolating the wireless devices from each other stops an unauthorized user from manipulating the network connection to hack into a connected computer or mobile device.
          Usage

Activating the AP Isolation function is a sensible precaution for any home or office wireless network that multiple users access regularly. Linksys manufacturer Cisco Systems particularly recommends enabling AP Isolation on networks if many guest-users regularly need to access the network. For example, public Wi-Fi hotspots often deploy AP isolation so that guest users can access the Internet wirelessly but can?t access any other wirelessly connected device on the network.

Sponsored Links
          Easy-Forex? Trading

Enter | Learn | Practice | Succeed. What You Set is What You Get!
          www.Easy-Forex.com/Forex-Trading
          Router Access

The AP Isolation feature is disabled by default. To enable the feature, first log in to your Linksys router?s Web-based administrative utility with the Web browser on a computer connected to the router. Type the router?s default Internet Protocol address ? http://192.168.1.1 ? into the browser?s address bar to get to the router login page. Enter your user name and password into the applicable input boxes to sign into the router?s administrative settings utility.
          Enable AP Isolation

After accessing the router, click the ?Wireless? tab in the main navigation menu across the top of the router home page. Click ?Advanced Wireless Settings? in the Wireless submenu bar under the main menu. Click and enable the ?AP Isolation? radio button next to the ?Advanced Wireless? heading. The Linksys router immediately switches to AP Isolation mode. Activating the feature doesn?t alter any of the other security or access settings on the router. Users can access the network in the same way as before; they just won?t be able to connect to other devices on the network.

Sponsored Links

Network Securitywww.VSSMonitoring.com

Maximize network security with full visibility and reduce time for POCs
          1NET - Network Protectorwww.accessity.com.au/1net.htm

Ensure computers on your network are only on your network.
          wireless repeater boosterwww.hanphoenix.com

GSM,DCS,PCS,3G,WCDMA,UMTS,full band ,dual band,band selective repeaters
          Underwater Wireless Modemdspcomm.com/UnderwaterModem

Reliable Underwater Wireless Modems Subsea Communications & Networking

Read more: What Is AP Isolation on My Linksys? | eHow.com http://www.ehow.com/info_12189303_ap...#ixzz1ua5oKKkx
          ? ฟังก์ชั่น AP Isolation สำหรับแยก User ที่ใช้งาน Wireless ออกจากกัน ไม่ให้สามารถ Scan IP หรือมองเห็นกันในระบบ Network ช่วยเพิ่ม
          ความปลอดภัยให้กับลูกค้าบางรายที่เผลอแชร์ไฟล์หรือ Folder สำคัญ ๆ ไว้

ใน Switch ประเภท Manage Switch บางตัวก็มีฟังชัน Isolation ครับ แต่ผมว่าไม่คุ้มกับการลงทุน

เทพๆเขาคุยกัน เราฟังไม่รู้เรื่องเลย ^^
          http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1108.0.html
          Last edited by soravit; 12 May 2012, 00:02:09.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            ถามนอกเรื่องนะครับ ผมอยากรู้ว่า Harddisk 1TB หรือ 500GB เก็บข้อมูลถึง 90 วัน หรือ 3 เดือนตาม พรบ ไหมครับหรือเก็บได้น้อย/มากกว่านั้น

เฉลี่ย user 30-50 Log โตวันละกี่เม็กครับ

====

เรื่อง Hack Mikrotik ยังไม่มีใคร Hack เพื่อเข้าไปแก้ไขระบบ userman,winbox ได้ครับ

ระวังเรื่องสวม mac นะครับ ลองเปลี่ยนเป้น mac address ของเครื่องเหยื่อ ออกเน็ตได้เฉยเลย clip อยู่ใน youtube
            http://www.youtube.com/watch?v=1R0ILr5GIFY

AP Isolation ก็ป้องกันได้ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ แต่ดีกว่าไม่ไ้ดกันอะไรเลย clone mac ใน mikrotikclub ยังไม่มีข้อมูลเลยครับ

สบายใจได้ครับ ทำมาหากินต่อไป...
            ขอบพระคุณมากมายครับพี่ นับถือจริง ๆ
            ของผม user 20 กว่า log 1 วัน ก็ประมาณ 600-800 M รวมแล้วหนึ่งเดือน 12 -15 GB ครับ
            ส่วน HD ของผมใช้ 1T เหลือ ๆ ครับพี่ ส่วนมากออนเยอะหน่อยช่วงเย็น ๆ วัยทำงาน
            พอครบ 1เดือน Nsa จะซิป file ให้เลย เยี่ยมจริง ๆ ....มีข้อแม้อยู่ว่าควรมีพัดลมให้ด้วย
            เมื่อร้อนมาก ๆ มักจะแฮ๊ง ถ้าจะให้ดีต้องมีเวลาพักซัก 20 นาทีต่อวันจะดีมากพี่

Comment

• เปิดประเด็น!

มีท่านใดเคยให้ลูกค้าใช้งาน Internet ผ่าน Mikrotik PPPoE Server รึยังคับ ซึ่งผมพอจะรู็คร่าวๆว่า ระบบ pppoe ไม่จำเป้นต้องแจกไอพีให้เครื่องลูกค้า ทำให้สามารถป้องกันพวก netcut,scan ip,clone mac 100%

แต่ก็มีบางท่านบอกว่าเปิด pppoe server แล้วจะกินแรมมากกว่าเดิม แต่ผมก็เคยอ่านผ่านๆว่า pppoe server รองรับได้เยอะกว่าระบบ hotspot แบบหน้าจอ login (mikrotik 450g pppoe เข้ามา 80กว่า)

ระบบ PPPoE Server ปลอดภัยกว่าระบบ Hotspot แบบ Login ผ่านเวบ มากครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วกันครับเผื่อได้ไอเดียไปปรับปรุงกับระบบตัวเอง คลิบนี้ 3 in one ครับ Userman+Hotspot+pppoe

วิธีให้ลูกค้าเชื่อมต่อเน็ตแบบ PPPoE สะดวกสบาย อารมเหมือนใช้เน็ตส่วนตัวคนเดียวปลอดภัยจากการดักจับข้อมูล

http://122.155.16.61/help/win7/

เก็บ Log จาก PPPoE Server ไม่แน่ใจว่าเก็บได้เหมือน hotspot รึเปล่าครับ ท่านใดๆว่างๆก็ลองทำระบบนี้ดูครับ

credit ที่เดิม mikrotikclub,pack hotspot
              Last edited by soravit; 12 May 2012, 00:19:46.

Comment

เปิดประเด็น!

มีท่านใดเคยให้ลูกค้าใช้งาน Internet ผ่าน Mikrotik PPPoE Server รึยังคับ ซึ่งผมพอจะรู็คร่าวๆว่า ระบบ pppoe ไม่จำเป้นต้องแจกไอพีให้เครื่องลูกค้า ทำให้สามารถป้องกันพวก netcut,scan ip,clone mac 100%

แต่ก็มีบางท่านบอกว่าเปิด pppoe server แล้วจะกินแรมมากกว่าเดิม แต่ผมก็เคยอ่านผ่านๆว่า pppoe server รองรับได้เยอะกว่าระบบ hotspot แบบหน้าจอ login (mikrotik 450g pppoe เข้ามา 80กว่า)

ระบบ PPPoE Server ปลอดภัยกว่าระบบ Hotspot แบบ Login ผ่านเวบ มากครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วกันครับเผื่อได้ไอเดียไปปรับปรุงกับระบบตัวเอง คลิบนี้ 3 in one ครับ Userman+Hotspot+pppoe

วิธีให้ลูกค้าเชื่อมต่อเน็ตแบบ PPPoE สะดวกสบาย อารมเหมือนใช้เน็ตส่วนตัวคนเดียวปลอดภัยจากการดักจับข้อมูล

http://122.155.16.61/help/win7/

เก็บ Log จาก PPPoE Server ไม่แน่ใจว่าเก็บได้เหมือน hotspot รึเปล่าครับ ท่านใดๆว่างๆก็ลองทำระบบนี้ดูครับ

credit ที่เดิม mikrotikclub,pack hotspot
                สามารใช้ nonoloco m2 รับกับ nanom2 หรือ อะไรก็ได้ที่เป็นmultiple ในโหมด router pppoe ในรูปแบบของ isp ส่วนใหญ่เขาจะเรียกรูปแบบของmikrotik ว่า wispครับ

ส่วนเรื่อง logfileก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
                Attached Files
                Last edited by chincom; 12 May 2012, 00:46:07.

Comment

• ส่วนนี่ diagram mini wisp จบด้วยงบจิ๊บๆ แต่คุณภาำพคับแก้วกว่า chili แน่นอน^^
                  Attached Files

Comment

• เข้ามานั่งฟัง ถึงจะขาดน้องพี่ไปแล้วก็เหอะนะ
                    แล้วก็มีคำถามมาถามด้วยครับ
                    ทำแบบนี้ออกเน็ตได้แน่เหรอครับ (ผมทำทำไมมันไม่ออกอ่า)
                    router(bridge)>>Mikrotik RB750(PPPoE) มันไม่ออกเน็ตเลยอ่ะครับ
                    แล้วอีกคำถาม หลังจากรีเซ็ตตัว750แล้ว ผมตั้ง DHCP ไม่เป็นเลยแหะ
                    สอนหน่อยจิครับ

Comment

• โปรดัก Mikrotik มันเทพอยู่แล้ว เข้ามาในเมืองไทยได้หกเจ็ดปีแล้วมั้ง จะให้มันเทพแค่ไหนก็อยู่ที่คน config แหละ หุหุหุ

Comment

• สอบถามครับ สำหรับผมผู้เริ่มต้น

กำลังจะซื้อ mokro tik RB750GL เพื่อมาใช้ในหอพัก ตอนนี้ มี wrt54gl firmware DD-WRT ต้องทำยังใงบ้างครับ เพราะค้นหาตามข้อมูลแล้ว ยังงงอยู่
                        เพื่อที่จะให้มันกระจาย wifi ได้ วิธีการต่อยังใงครับ แล้วหัวข้อในการตั้งค่าอยู่ตรงใหน

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบมากครับผม

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                          สอบถามครับ สำหรับผมผู้เริ่มต้น

กำลังจะซื้อ mokro tik RB750GL เพื่อมาใช้ในหอพัก ตอนนี้ มี wrt54gl firmware DD-WRT ต้องทำยังใงบ้างครับ เพราะค้นหาตามข้อมูลแล้ว ยังงงอยู่
                          เพื่อที่จะให้มันกระจาย wifi ได้ วิธีการต่อยังใงครับ แล้วหัวข้อในการตั้งค่าอยู่ตรงใหน

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบมากครับผม
                          การตั้งค่า mrikotik อยู่หน้าแรกเลยครับท่าน พี่ๆ เขาจัดเต็มไว้ไห้ครบหมดแล้ว
                          ลองอ่านดู หรือไม่ก็ไปที่ www.mikrotikclub.com ได้มีเยอะอ่านจนมึน...

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                            สอบถามครับ สำหรับผมผู้เริ่มต้น

ขอแผนผังหอพักคร่าวๆ จำนวนห้อง ความยาว เน็ตที่มี ความต้องการในอนาคต

Comment

ขอแผนผังหอพักคร่าวๆ จำนวนห้อง ความยาว เน็ตที่มี ความต้องการในอนาคต
                              หวัดดีพี่ saravit ตื่นเช้าจัง

Comment

ถ้า user แค่ 30 ใช้ 750 ก็พอครับผม เพราะว่าใช้แค่ในเรื่อง hotspot และ ในเรื่อง QOS พออยู่แล้วครับ แต่ถ้ามีในเรื่อง Firewall , Proxy ไม่อยู่แน่นอนครับผม ก็ให้ขยับไปใช้ 450G ไปเลยครับผม

Comment

Working...
                                X