Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by bobbangtor View Post
    ผมใช้ของ tot fiber เขามี router เซ็ทบริจแล้วผมเอาน้อง mik มาต่ออีกที ผมอยากต่อ fiber เข้าน้อง mik โดยตรง เห็นมีช่อง SFP มันมีตัวแปลงที่ใช้กับหัวของ fiber tot แปลงเข้าน้อง mik ที่ช่อง SFP ไหมครับ เพราะผมลองหาดูมันมีแต่เป็น แปลงจากสองหัวเล็ก ๆ แล้วเอาเข้า mik แต่หัวไฟเบอร์ tot ผมมันมีรูเดียว ผมเลยงงว่าจะใช้ด้วยกันได้ไหม ขอบคุณครับ
    ของ tot เป็น sfp หรือ mini gbic ครับ ดูดีๆ ไม่น่าจะใช้ด้วยกันได้

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
      ของ tot เป็น sfp หรือ mini gbic ครับ ดูดีๆ ไม่น่าจะใช้ด้วยกันได้
      ขอบคุณครับท่าน

Comment

• ตอนนี้ผมมีปัญหากับเน็ตdocsisของทรูครับ มันไม่สามารถfix ipของตัวmikrotikได้ fixแล้วเครื่องลูกจะไม่สามารถเข้าเน็ตได้เพราะdnsจ่ายไปไม่ตรงครับ ไม่ทราบว่า ทำยังไงถึงจะเซ็ทdnsทั้งตัวของmikrotikเองกับipที่จ่ายให้เครื่องลูกได้บ้างครับ

Comment

• Originally posted by proweden View Post
          ตอนนี้ผมมีปัญหากับเน็ตdocsisของทรูครับ มันไม่สามารถfix ipของตัวmikrotikได้ fixแล้วเครื่องลูกจะไม่สามารถเข้าเน็ตได้เพราะdnsจ่ายไปไม่ตรงครับ ไม่ทราบว่า ทำยังไงถึงจะเซ็ทdnsทั้งตัวของmikrotikเองกับipที่จ่ายให้เครื่องลูกได้บ้างครับ
          ไปที่ IP > DNS แล้วเซ็ตตามภาพ

Comment

• Originally posted by mycom999 View Post
            ถ้าเราจะตั้งเสากระจายสัญญาณทำเป็น hotspot โดยใช้ nanostation m2 3-4ตัวให้มันรอบทิศ เราต้องทำไงบ้างครับ เคยลองเล่นๆโดยใช้ mikrotik 450g กับ nano m2 1ตัว ลองเซ็ตตามที่ในyoutubeครับ แต่ไม่ทราบว่าถ้าใช้ nano m2 หลายๆตัวนี่ต้องทำยังไง ต้องต่อผ่านswitchเหรอครับ แล้วต้องเซ็ตค่า nano m2 แต่ละตัวยังไงครับ
            หมายถึงจะเอา nano m2 มาติดรอบเสาใช่มั้ยครับแล้วกระจายระบบ hotspot รอบทิศทาง ควรที่มี switch กระจายถูกต้องแล้ว จริงๆแล้วตัว mikrotik เอง เซ็ต port เป็น switching ได้ แต่ chip set ไม่ได้ออกแบบสำหรับการ forward เหมือนกับพวก switch ต่างๆ

ส่วนการตั้งค่าใน nano m2 โดยปกติมันเป็น ap bridge อยู่แล้ว ก็เซ็ตแค่ ip / gw แล้วเอา airmax ออก ตั้งค่าช่องสัญญาณโดยเลือกให้ทับซ้อนกันน้อยที่สุด จากนั้นเลือก clients isolate สำหรับการ authen hotspot

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
              หมายถึงจะเอา nano m2 มาติดรอบเสาใช่มั้ยครับแล้วกระจายระบบ hotspot รอบทิศทาง ควรที่มี switch กระจายถูกต้องแล้ว จริงๆแล้วตัว mikrotik เอง เซ็ต port เป็น switching ได้ แต่ chip set ไม่ได้ออกแบบสำหรับการ forward เหมือนกับพวก switch ต่างๆ

ส่วนการตั้งค่าใน nano m2 โดยปกติมันเป็น ap bridge อยู่แล้ว ก็เซ็ตแค่ ip / gw แล้วเอา airmax ออก ตั้งค่าช่องสัญญาณโดยเลือกให้ทับซ้อนกันน้อยที่สุด จากนั้นเลือก clients isolate สำหรับการ authen hotspot
              ขอบคุณครับ

Comment

• 3bb wifi บ้านผม หน้า login เสร็จแล้วขึ้นแบบนี้ คือมันปล่อยมาเท่านี้ใช่ไหม
                ผมเถียงกับ call center อยู่นาน เขาว่ามีคนเล่นเยอะเลยได้ความเร็วน้อย ว่างั้น

ผมว่าแล้วทำไมผมเทสได้ไม่เกินหกเมกสักที ขนาดไปยืนใต้เสา เวลาที่คนไปทำงานหมดแล้ว
                Last edited by bboy357; 9 Jan 2014, 13:41:36.

Comment

• ต้องการตั้งให้ user login ทุกวันตั้งค่าตรงไหนครับ

Comment

• ไม่มีใครตอบผมเหรอครับ มันล็อคความเร็วไว้ที่ 5.7เมกใช่ไหมครับ

Comment

• คือ ต้องการ คืนค่า Config เดิมจากโรงงานของ Mikrotik ครับ มีวีธี หรือขั้นตอนยังไงบ้าง

พอดีลองเซตเป็นครั้งแรก ดูตัวอย่างในเว็บ มีที่หนึ่งเขาให้ลบ ค่า config เดิมจากโรงงานออกก่อน ผมก็ลบออก แต่ดันลืมแบ็คอับไว้ก่อนครับ

ตามขั้นตอน เขาบบอกหลังจาก ลบออกแล้ว ให้ไปสร้าง PPPOE Client ถึงขั้นตอนนี้แหละ พอผมไปใส่ Username และ password ของ Router จาก ISP เสร็จแล้วเขาให้ลองเข้าเน็ตดู ปรากฎว่า มันเข้าไม่ได้

ผมเลยคิดว่าจะกลับไปใช้ค่าเดิมจากโรงงาน แล้วสร้าง hospot และ Profile ของ User แบบเดิมดีกว่า ซึ่งวิธีเก่านี้ สร้างอะไรได้ แล้วก็เข้าเน็ตได้ จำกัดความเร็วได้ แต่ติดตรงที่ มันหมดเวลาแล้ว แต่ก็ยังเล่นเน็ตได้อยู่

เลยลองวิธีเซ็ตแบบอื่นดู จนมาติดตรงนี้ครับ

หรือท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำครับ
                      Last edited by kmen; 10 Jan 2014, 21:23:23.

Comment

• ตอนนี้จะทำ Wifi hotspot มี User สัก 20-40 คน ให้บริการ Wifi แบบซื้อชม.เอา ตอนนี้มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ไม่ต้องรุ่นใหญ่มากนะครับงบน้อย

Comment

• Originally posted by kmen View Post
                          คือ ต้องการ คืนค่า Config เดิมจากโรงงานของ Mikrotik ครับ มีวีธี หรือขั้นตอนยังไงบ้าง

พอดีลองเซตเป็นครั้งแรก ดูตัวอย่างในเว็บ มีที่หนึ่งเขาให้ลบ ค่า config เดิมจากโรงงานออกก่อน ผมก็ลบออก แต่ดันลืมแบ็คอับไว้ก่อนครับ

ตามขั้นตอน เขาบบอกหลังจาก ลบออกแล้ว ให้ไปสร้าง PPPOE Client ถึงขั้นตอนนี้แหละ พอผมไปใส่ Username และ password ของ Router จาก ISP เสร็จแล้วเขาให้ลองเข้าเน็ตดู ปรากฎว่า มันเข้าไม่ได้

ผมเลยคิดว่าจะกลับไปใช้ค่าเดิมจากโรงงาน แล้วสร้าง hospot และ Profile ของ User แบบเดิมดีกว่า ซึ่งวิธีเก่านี้ สร้างอะไรได้ แล้วก็เข้าเน็ตได้ จำกัดความเร็วได้ แต่ติดตรงที่ มันหมดเวลาแล้ว แต่ก็ยังเล่นเน็ตได้อยู่

เลยลองวิธีเซ็ตแบบอื่นดู จนมาติดตรงนี้ครับ

หรือท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำครับ
                          ไปที่เมนู system เลือก reset configuration

อันนี้ง่ายสุดครับ หลังจากเครื่อง reboot แล้วก็จะได้ค่าจากโรงงานกลับมาเหมือนเดิมครับ

Originally posted by คิม View Post
                          ตอนนี้จะทำ Wifi hotspot มี User สัก 20-40 คน ให้บริการ Wifi แบบซื้อชม.เอา ตอนนี้มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ไม่ต้องรุ่นใหญ่มากนะครับงบน้อย
                          450G ครับ
                          Last edited by no_coke; 10 Jan 2014, 22:02:37.

Comment

• Originally posted by bboy357 View Post
                            ไม่มีใครตอบผมเหรอครับ มันล็อคความเร็วไว้ที่ 5.7เมกใช่ไหมครับ
                            ของฟรีได้แค่นี้ก็หรูแล้วครับ หรือว่า จ่าย 99 ก็เป็นไปตามราคาเช่นกัน

Comment

• ไม่ทราบว่าเพื่อนๆชาวMikrotik มีวิธีแก้errorที่แจ้งเตือนเป็นภาษาไทยบ้างหรือไม่ครับ ผมใช้Radiusไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนครับ ผมลองทำตามเว็บนึงแล้วที่ไห้ไปแก้ตรง error.txt แต่มันก็ไม่เปลี่ยน รบกวนแนะนำด้วยครับนั่ง งม มาหลายวันแล้ว

Comment

มีใครสนใจใช้ Mikrotik บน Spec แรงๆแบบนี้ครับ

ผมกำลังจะ นำมาใช้จริงๆ

Comment

Working...
                                X