Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by zeroflag View Post
    Oh ขอบคุณมากๆครับ get ล่ะ มีถามเพิ่มครับตอนนี้ผมใช้ 750gl อ่านดูข้อจำกัดมันคือ ถ้า add user ใน userman จะกำหนด active user ได้เต็มที่ 20. ผมเลยสงสัยว่าถ้า 1 username ผมให้ share 20 คนแบบนี้นับเป็น active user 1 คนหรือ 20 คนครับ
    นับตามจำนวนเครื่องที่ Active พร้อมกัน ไม่ว่าจะใช้ user เดียวกัน หรือหลาย users ถ้า 450G ได้เต็มที่ 50 เครื่องพร้อมกัน

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
      นับตามจำนวนเครื่องที่ Active พร้อมกัน ไม่ว่าจะใช้ user เดียวกัน หรือหลาย users ถ้า 450G ได้เต็มที่ 50 เครื่องพร้อมกัน
      จบเลยครับแบบนี้ใช้ userman ไม่ได้เลย ต้องไปใช้ winbox ของผม active พร้อมๆกันน่าจะ 30+

มีถามเพิ่มนะครับ ตรง default profile ถ้า share user กำหนด 1 แต่ใน userman ต้องการให้กำหนด unlimit ต้องปรับให้ตรงกันด้วยใช่เปล่าครับ

พอดีผมเจอปัญหาเมื่อกี้ลองตั้งดูใน userman ตั้ง share user unlimit แต่ใน default profile เป็น 1 พอใช้งานจริงก็ได้แค่ 1 จริงๆแสดงว่าอิงใน winbox ถูกไหมครับ
      Last edited by zeroflag; 15 Dec 2013, 19:11:49.

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
        จบเลยครับแบบนี้ใช้ userman ไม่ได้เลย ต้องไปใช้ winbox ของผม active พร้อมๆกันน่าจะ 30+

มีถามเพิ่มนะครับ ตรง default profile ถ้า share user กำหนด 1 แต่ใน userman ต้องการให้กำหนด unlimit ต้องปรับให้ตรงกันด้วยใช่เปล่าครับ

พอดีผมเจอปัญหาเมื่อกี้ลองตั้งดูใน userman ตั้ง share user unlimit แต่ใน default profile เป็น 1 พอใช้งานจริงก็ได้แค่ 1 จริงๆแสดงว่าอิงใน winbox ถูกไหมครับ
        ถูกต้องครับ อิงจาก local

Comment

• สอบถามวิธีการปิด rounter แบบถูกวิธีหน่อยครับ ผมใช้ 750GL ถ้าต้องการปิดการทำงานเพื่อย้ายตำแหน่งไฟ ทำไงให้ปลอดภัยสุดครับ คราวก่อนชัก plug ไฟตรงๆเรียบร้อยเลย ต้องใช้ netinstall แก้

Comment

สอบถามวิธีการปิด rounter แบบถูกวิธีหน่อยครับ ผมใช้ 750GL ถ้าต้องการปิดการทำงานเพื่อย้ายตำแหน่งไฟ ทำไงให้ปลอดภัยสุดครับ คราวก่อนชัก plug ไฟตรงๆเรียบร้อยเลย ต้องใช้ netinstall แก้
            เข้า winbox - system - shutdown

น่าจะใช้นะครับ.

Comment

• Originally posted by nitikorn View Post
              ขอสอบถามหน่อยครับ(แยกเน็ต-แยกเกมส์+Hotspot)

Port 1 PPPOE
              Port 2 PPPOE
              Port 3 None
              Port 4 Lan (10.0.1.XXX)
              port 5 Authen(hotspot) (10.0.11.XXX)

ในPort4 ตั่งให้ไม่แจก DHCP ได้มั้ยครับ เพราะว่ามันจะไปชนกับ Richtech แล้วเครื่องลูกในร้านมันจะเปิดไม่ได้นะครับ
              ผมไม่แน่ใจว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าแต่พอลอง Hotspot ออกเน็ตได้ปกติ Lan ฟิกไอพีที่เครื่องลูก ไม่สามารถออกเน็ตได้อะครับ
              ช่วยแนะนำหน่อยครับ ต้องไปตั่งปิดตรงไหนยัง งงมากครับ
              ผมซื้อมาอยากทำเหมือนท่านนี้ แก้ได้ยังครับ ช่วยแน่ะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับผม

Comment

• พี่ครับช่วยดูระบบที่ผมออกแบบมาว่าถูกต้องตามกลักการหรือป่าว แล้วมีวิธีการเซตค่าแต่ล่ะพรอตอย่างไรบ้างครับ เอาแบบคร่าวๆก็ได้ครับ มีจุดที่ต้องแก้ไขตรงไหนหรือป่าวครับ ผมจะเอาระบบนี้ไปวางให้กับโรงเรียนครับ เลยเอามาสอบถามพี่ดูก่อน พอดีผมเคยเซตแต่ 1 Wan 1 Hotspot เท่านั้น ยังไม่เคยเซตเยอะแบบนี้ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by pommorn View Post
                  พี่ครับช่วยดูระบบที่ผมออกแบบมาว่าถูกต้องตามกลักการหรือป่าว แล้วมีวิธีการเซตค่าแต่ล่ะพรอตอย่างไรบ้างครับ เอาแบบคร่าวๆก็ได้ครับ มีจุดที่ต้องแก้ไขตรงไหนหรือป่าวครับ ผมจะเอาระบบนี้ไปวางให้กับโรงเรียนครับ เลยเอามาสอบถามพี่ดูก่อน พอดีผมเคยเซตแต่ 1 Wan 1 Hotspot เท่านั้น ยังไม่เคยเซตเยอะแบบนี้ ขอบคุณครับ
                  1. ยังงงอยู่ว่า internet 1, internet 2 เนี่ย dial มาเป็นรูปแบบใด เบื้องต้นถ้าต้องการทำ load balance ต้องแบ่งหา weight โดยแบ่ง ratio ออกมาตาม speed แต่ละลิงค์ แนะนำให้ทำแบบ pcc
                  2. จากภาพเห็นแจงมาว่ามี hotspot 1 และ hotspot 2 ..... ห้องคอมพ์ กับห้องอำนวยการทำ hotspot ด้วยหรือเปล่า อาจใช้ firewall มากั้น network แต่ละวง ไม่ให้เราท์หากันเจอ
                  3. hotspot สามารถกำหนดได้ว่าให้หรือไม่ให้ user มาล็อคอินข้าม hotspot server แต่ถ้าให้ล็อคอินข้ามกันได้ก็ไม่ต้องทำ firewall ตามข้อ 2
                  4. nas เก็บ logs ทั้งระบบได้หมดครับ
                  5. การเราท์ dvr และ forward ports ต่างๆ สามารถจัดการได้ด้วย firewall
                  Last edited by tommy605; 19 Dec 2013, 17:07:16.

Comment

• มีใครพอทราบวิธีการ limit max download speed ของ user ระหว่างการใช้งานไหมครับ
                    คือผมมี user profile: x ตั้ง speed download ไว้ 1m แล้วก็มี user: y ที่ใช้ profile: x
                    ระหว่างวันที่ user: y ใช้งานอยู้ ผมทดลองเปลี่ยน speed ที่ profile: x แต่ speed ของ user คนนั้นยังไม่เปลี่ยนครับ
                    นอกจากจะถูกเตะออกหรือ log out ก่อนครับ มีทางหรือไม่ที่จะเปลี่ยน speed ระหว่างตอนที่เค้าใช้งานอยู้โดนไม่ logout ออกก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by whatsup1 View Post
                      มีใครพอทราบวิธีการ limit max download speed ของ user ระหว่างการใช้งานไหมครับ
                      คือผมมี user profile: x ตั้ง speed download ไว้ 1m แล้วก็มี user: y ที่ใช้ profile: x
                      ระหว่างวันที่ user: y ใช้งานอยู้ ผมทดลองเปลี่ยน speed ที่ profile: x แต่ speed ของ user คนนั้นยังไม่เปลี่ยนครับ
                      นอกจากจะถูกเตะออกหรือ log out ก่อนครับ มีทางหรือไม่ที่จะเปลี่ยน speed ระหว่างตอนที่เค้าใช้งานอยู้โดนไม่ logout ออกก่อนครับ

ขอบคุณครับ
                      . เท่าที่ผมเคยทำรู้สึกว่าเปลี่ยนขนาดที่ login อยู่ทำไม่ได้นะครับ แต่คุณก็เตะเค้าออกดิครับ แล้วให้เค้า login ใหม่เข้ามา

Comment

. เท่าที่ผมเคยทำรู้สึกว่าเปลี่ยนขนาดที่ login อยู่ทำไม่ได้นะครับ แต่คุณก็เตะเค้าออกดิครับ แล้วให้เค้า login ใหม่เข้ามา
                        ครับ ตอบนี้ทำแบบนี้อยู่ครับ แต่อยากรู้เผื่อมีทางอื่นที่สามารถเปลี่ยน speed ได้โดนไม่ต้องเตะออกครับ ขอบคุณครับ

Comment

• สวัสดีครับ

อยากทราบวิธีการเซ็ต รุ่น RB750UP หรือท่านใดทราบลิงค์ ก็รบกวนแปะด้วยครับ
                          หาไม่เจอครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by kmen View Post
                            สวัสดีครับ

อยากทราบวิธีการเซ็ต รุ่น RB750UP หรือท่านใดทราบลิงค์ ก็รบกวนแปะด้วยครับ
                            หาไม่เจอครับ

ขอบคุณครับ
                            แต่ละรุ่น gui interface มันก็เหมือนกันนิครับ

Comment

• รบกวนหน่อยครับ
                              ตั้งค่าPort Lan ที่เหลือ ที่ไม่ได้ทำHotspot ให้ใช้งานอินเตอร์เนตได้แบบไม่ต้องLogin ยังไงหรอครับ
                              อีกอย่าง ทำไมพวกพวกโทรศัพท์ที่ Login กับhotsport เล่นเนตได้ปกติแต่
                              เล่น Line ไม่ได้อ่ะครับ มันต้องตั้งค่ายังไง มือใหม่ครับ รบกวนชี้แนะด้วย
                              Last edited by Romeo_5263; 23 Dec 2013, 20:10:28.

Comment

• รบกวนหน่อยครับ
                                1.คือ ผมต้องการให้ user mikrotik logout อัตโนมัติ เมื่อ user นั้น ปิด wifi
                                ผมลองตั้งค่าเวลาที่ keepalive แล้วก็ไม่ยอมออกอะครับ แต่ค่า idle สามารถตั้งได้

2.ผมต้องการสร้าง user ที่สามารถเล่นได้ 1 ชั่วโมง ใช้งานได้ภายใน 30 วัน จะต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้่าคับ

Comment

Working...
                                X