Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ผมทำ ip bind แล้ว แต่ เครือ่งที่ bind ไม่สามารถออกเน็ตได้ และ กดเข้า login page wifi hotspot ไม่ได้ครับ
    Attached Files

Comment

• Originally posted by kimnue View Post
      สอบถามหน่อยครับ ผมทำ ip bind แล้ว แต่ เครือ่งที่ bind ไม่สามารถออกเน็ตได้ และ กดเข้า login page wifi hotspot ไม่ได้ครับ
      ลองเช็ค ip ของเครื่องที่ Binding ว่าโดดไปเป็นip อื่นป่าวและตรง Type ต้องเป็น bypassed ด้วยนะครับ

Comment

• ขอวิธีจำกัด bandwidth วง Lan ด้วย Queues หน่อยครับ ลองแล้วมันบีบทั้งวงเลย ตั้งดาวน์โหลดไว้ 5 mbps แย่งกันทั้งวงเลย งง

ROS 6.5 ครับ

Comment

• สอบถาม RB951-2n VS RB750GL

RB951-2n function การทำงานได้เหมือนตัว 750GL ป่าวคับ ต่างกันแค่ มี wifi ติดมา

แต่แค่ ตัวเล็กกว่าเท่านั้น ผมเข้าใจถูกป่าวคับ

รบกวนด้วย อยากทราบ ข้อมูล

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
            ขอวิธีจำกัด bandwidth วง Lan ด้วย Queues หน่อยครับ ลองแล้วมันบีบทั้งวงเลย ตั้งดาวน์โหลดไว้ 5 mbps แย่งกันทั้งวงเลย งง

ROS 6.5 ครับ

/queue simple
            add burst-limit=0/0 burst-threshold=0/0 burst-time=0s/0s direction=both \
            disabled=no interface=all limit-at=0/0 max-limit=128k/3M name=COM1 \
            packet-marks="" parent=none priority=8 queue=default-small/default-small \
            target-addresses=192.168.x.x/32 total-queue=default-small
            add burst-limit=0/0 burst-threshold=0/0 burst-time=0s/0s direction=both \
            disabled=no interface=all limit-at=0/0 max-limit=128k/3M name=COM2 \
            packet-marks="" parent=none priority=8 queue=default-small/default-small \
            target-addresses=192.168.x.x/32 total-queue=default-small
            disabled=no interface=all limit-at=0/0 max-limit=128k/3M name=COM3 \
            ตามตัวอย่าง จำกัดความเร็วไว้ 3 เครื่อง COM1-3 ที่ความเร็วเครื่องละ Download 3M upload 128K
            ส่วน IP ต้องแก้ให้ตรงเครื่องที่ต้องการ

Comment

• Originally posted by puthai View Post
              ตามตัวอย่าง จำกัดความเร็วไว้ 3 เครื่อง COM1-3 ที่ความเร็วเครื่องละ Download 3M upload 128K
              ส่วน IP ต้องแก้ให้ตรงเครื่องที่ต้องการ
              ทั้งวงเลยได้ไหมครับ หรือต้องใส่ script ทีละเครื่องแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                ทั้งวงเลยได้ไหมครับ หรือต้องใส่ script ทีละเครื่องแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
                ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ฟังชั่นการทำงานแบบลึกๆครับ เลยทำได้แต่แบบกำหนดเป็นเครื่องๆ และเข้าใจว่าจำกัดทั้งวงในQueues มันจะแย่งกันเหมือนที่ท่านเจอครับ

ถ้าทำให้ได้ในเงื่อนไขเดียวใช้ทั้งระบบ คงต้องรอท่านที่ชำนาญจริง ๆ มาให้ข้อมูลแล้วหล่ะ ^^

Comment

• Originally posted by puthai View Post
                  ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ฟังชั่นการทำงานแบบลึกๆครับ เลยทำได้แต่แบบกำหนดเป็นเครื่องๆ และเข้าใจว่าจำกัดทั้งวงในQueues มันจะแย่งกันเหมือนที่ท่านเจอครับ

ถ้าทำให้ได้ในเงื่อนไขเดียวใช้ทั้งระบบ คงต้องรอท่านที่ชำนาญจริง ๆ มาให้ข้อมูลแล้วหล่ะ ^^
                  อย่างไรก็ขอบคุณมากครับ...

script ด้านบนใช้กับ ROS 6 ไม่ได้นะครับ ลองแล้ว error ไว้หาทางได้แล้วจะมาแชร์ครับ

Comment

• รบกวนด้วยครับ พอดีพยายามจะติดตั้ง package user manager

แต่พอลากไฟล์package ที่downloadมา (user-manager-5.26-mipsbe.npk) ไปที่หน้าต่าง Files ใน Winbox

มันก็ popup คล้ายๆว่ากำลัง upload แต่แค่แป้บเดียวมันก็เด้ง popup แจ้งว่า Router has been disconnected!

อัพยังไงก็ไม่เข้า ใช้ RB450G ตอนนี้ใช้ ver. 5.26 ครับ

Comment

• รบกวนเรื่อง LB หน่อยครับ ขอแค่แนวทาง ส่วนวิธีการเดียวไปมั่วเอง ดังนี้...

มี R450G มี WAN 2 เส้น
                      1. pppoe client 10/0.5 M
                      2. dhcp client 30/3 M

คำถามนะครับ.
                      ควร โหลดบาลานซ์ ด้วยวิธีไหน?
                      และ ควรแบ่งน้ำหนักเน็ตอย่างไร ?

ปล.ขาโหลดคือ 1:3 แต่เขาอัพ 1:6
                      ถ้าเราแบ่ง 1:3 (มาจาก 10:30) แล้วขาอัพ จะเป็น 1:3 ด้วยไหมครับ

Comment

• คำถามนะครับ.
                        ควร โหลดบาลานซ์ ด้วยวิธีไหน?
                        - 1PPPoE+1Static หรือ 2 Static

และ ควรแบ่งน้ำหนักเน็ตอย่างไร ?
                        - 1:3 คิดเฉพาะ download ขา upload มันขึ้นให้อยู่แล้ว

ของผม 2 เส้น แต่เป็น 10/1 PPPoE+10/1 Static

#ether1=PPPoE
                        #ether2=192.168.1.22/24 เส้นนี้ยิง p2p มา เปลี่ยน IP ไม่ได้
                        #ether3=Master Port5
                        #ether4=Master Port5
                        #ether5=10.0.0.1/22 dhcp range 10.0.0.21-10.0.3.254
                        #loadbalance PCC 1 PPPoE+1 static Ratio 1:1

เอาไว้คำนวณเล่น

http://jodies.de/ipcalc

Comment

• สอบถามครับ

ท่านใดสามารถบล็อค google+ ได้บ้างครับ ตอนนี้มีปัญหากับgoogle+อย่างมากหลังจาก บล๊อค FB แล้ว เด็กนักเรียนก็หันไปเล่น G+ แทนไม่เป็นอันได้เรียนได้สอนกันเลนครับช่วงนี้

และยังมี personal chat ของ hotmail (outlook).com อีกตัวที่กำลังฮิตกันเหรอเกินครับ

รบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับ คุณครูจะได้สอนหนังสือได้อย่างเต็มที่และนักเรียนก็จะได้ตั้งใจเรียนไม่มัวแต่หาแฟนผ่านช่องทางพวกนี้ครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ พอดี ลองใช้ ตัว Mikrotik RB2011UAS-2HnD-IN ที่มี wireless ในตัว คราวนี้ ติดปัญหาตรงที่ ผม set ให้ port lan ช่องที่ 2 ต่อไปยัง AP เพื่อกระจายสัญญาณไปยังอีกจุดนึง โดยได้สร้าง Hotspot1 ไว้ ที่วง lan 10.0.0.1/24
                            และสร้าง hotspot2 อีกตัว นึง ปล่อย สัญญาณจากตัว RB2011UAS-2HnD-IN โดยที่กำหนด วง lan เป็น 192.168.1.1/24

คราวนี้ต้องการที่จะ ให้ตัวกระจายสัญาณ ที่อยู่ใน RB2011UAS-2HnD-IN กับ AP มารวมอยู่ที่ วงlan เดียวกัน 10.0.0.1/24 ต้องทำยังไงครับ

Comment

• มี user ใช้ประมาณ 40 active พร้อมกันจริงๆประมาณ 30 ใช้ตัวไหนดีครับ 750up 750GL 450G แล้ว 750up กับ 750GL มันต่างกันเยอะไหมครับเห็นราคาไล่ๆกัน

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
                                มี user ใช้ประมาณ 40 active พร้อมกันจริงๆประมาณ 30 ใช้ตัวไหนดีครับ 750up 750GL 450G แล้ว 750up กับ 750GL มันต่างกันเยอะไหมครับเห็นราคาไล่ๆกัน
                                750GL ก็พอครับ

750up เป็น poe switch 4 port ครับ

Comment

Working...
                                X