Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 525ไม่มี ap isolation จริง คุ้ยเมนูแล้วก้หาไม่เจอหรือผมเบาปัญญาเอง

แต่ผมชอบนะเพราะมันทำ universal repeater ได้ ขยายสัญญานหน้าจอ login ได่กับตัวส่งทุกยี่ห้อ หรือจะเอาแค่รับทรูไวไฟ สามบีบีไวไฟ แล้วออกทางสายแลนก้ได้

ราคาก้สมเหตุสมผลกับค่าตัวของมัน ซึ่งผมว่าตัวนี้เป็นน้องใหม่สำหรับ วงการ คนขายเน้ต นะผมก้ชอบมัน

แต่ก้มีคู่แข่งอยู่ airlive n.power ตัวนี้กำลังส่งมากกว่า มีโหมด ap isolation แต่เอามาขยายสัญญานต่อเหมือน 525 ไม่ได้ เอาไว้ปล่อยาัญญานแทน rk ได้ระดับหนึ่งเท่านั้น

ผมเป็นกลางครับ ยี่ห้อไหนก้ดีหมดแต่ต้องรู้จัหเลือกอถปกรณ์ให้เข้ากับระบบตัวเองดีกว่า

ถ้าให้เทียบกับล๊วกพี่อย่าง ยูบิกับน้องติ๊ก ผมไม่เอามาเทียบนะเพราะมันไม่มีเหตุผลที่จะมาเทียบกับของราคาชาวบ้านใช้งานง่ายๆและของระดับองกรใช้ ส่วนใหญ่ของระดับล่างๆก้เอามาเสริมทัพระดับบนๆ นั่นแหละครับ บางทีมันก้เดี้ยงเหมือนกัน

เทคโนโลยีใหม่ๆก้น่าสนใจครับ ผมก้มีความรู้เท่านี้แหละ ถือว่าเป็นอีกเทคโนโลยีของวงการคนขายเนตอีกอย่างแล้วกัน

ของราคานำเข้ามาเอง ไม่ควรเอามาเทียบกับราคาท้องตลอดนะ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันอีก

ปล ผมอ้างอิงข้อมูลจาก manual นะ ผิดถูกไงก้แก้ด้วยแล้วกัน หาไม่เจอจริงๆ
    Last edited by soravit; 29 Apr 2012, 19:34:24.

Comment

• 751u เดี๋ยวลองเอามาเล่นบ้างละ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        751u เดี๋ยวลองเอามาเล่นบ้างละ
        เขาบอกว่ากำลังส่งแรง เปลี่ยนเสาได้แต่ต้องซื้อสายแปลงก่อนนะ

แค่เสาภายในก้แรงพอแล้วมั้ง รอชมครับผมยังลังเลอยุ่ว่าจะซื้อตัวนี้จบทุกอย่างหรือ 750 กับ ap บ้านๆ

สงสียคงได้ถอย 751 แน่ๆเพราะอยากลองเทคโนโลยี mesh บ้างแล้ว ^^
        Last edited by soravit; 29 Apr 2012, 19:54:03.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          เขาบอกว่ากำลังส่งแรง เปลี่ยนเสาได้แต่ต้องซื้อสายแปลงก่อนนะ

แค่เสาภายในก้แรงพอแล้วมั้ง รอชมครับผมยังลังเลอยุ่ว่าจะซื้อตัวนี้จบทุกอย่างหรือ 750 กับ ap บ้านๆ

สงสียคงได้ถอย 751 แน่ๆเพราะอยากลองเทคโนโลยี mesh บ้างแล้ว ^^
          รับ ชมผ่านตัวแทนจำหน่ายได้เลยครับwww.judlook.com มีครบหมดทั้ง minipci ubiquti และ mikrotik ใส่ร่วมกันได้ทั้ง ย่าน 3.65ghz 2.4 5ghz

435G สามารถใส่ได้ 5mnipci สามารถใช้ร่วม miniของubiได้
          Attached Files
          Last edited by chincom; 29 Apr 2012, 20:03:04.

Comment

• ข่าวด่วน ย่าน2.4 กสทช ออกตรวจจับแล้ว

http://www.wifi-th.com/news/rlanwlan...2772edaa9aa7e5

Comment

• Originally posted by chincom View Post
              ข่าวด่วน ย่าน2.4 กสทช ออกตรวจจับแล้ว

http://www.wifi-th.com/news/rlanwlan...2772edaa9aa7e5
              กำเลย พวกเราต้องไป ขออนุญาติกันจริงแล้วใช่ไหมนี่

Comment

• วงการคนขายเน็ต mikrotik,alfa,ubiquiti,airlive,ฯลฯ 2.4 กำลังส่งเกินเกือบทั้งประเทศงานเข้า

ท่านใดทำ Wifi Hotspot ขาย ไปขออนุญาตให้ถูกต้องดีกว่าครับ
                ประมาณสองหมื่นบาทต่อปี ถ้าทำจริงๆจังๆก็ถือว่าไม่แพง

ส่วนเรื่องตั้งเสาสูงเกิน 10 เมตรก็ไปขออนุญาต อบต อบจ หรือเทศบาลด้วยครับ
                กสทช. เริ่ม ติดตั้งเครื่อง ตรวจสอบ เคลื่อนความถี่แล้ว ( โดยให้ บ.จัสมิน เป็นผู้ดำเนินการ ) ก็ไม่รู้ ว่าจะตรวจสอบ เคลื่อนความถี่ไหน บ้างนะครับ ไม่รู้ตรวจสอบ กำลังส่งด้วยรึปล่าว
                ตอนนี้ เครื่องได้ติดตั้ง เสร็จแล้ว อยู่ที่ คอนโด ของผมเอง (แล้วจะเอารูปมาฝาก ครับ )
                - บ.จัสมิน = 3bb hotspot/3bb boardbrand ระวังไปเกทับกันกับของเขานะครับ
                - แล้วเปิดบริการ radius นอกอย่างท่าน znalog (judlook.com) จะต้องขอใบด้วยรึเปล่้าหว่า
                - 20000/ปี กำไรหายหมด

-อาศัยช่องทาง 5Ghz ทำกินต่อไป.. ต่อก็ต้องจดบริการให้ถูกต้อง -*-

-isp รายแรกที่จริงจังกับกฏหมายข้อนี้คือ tot เขาบอกว่า ห้ามเอาสัญญานเขาออกอากาศ แต่สายแลนอนุญาต

-ทางออกที่ไม่ค่อยถูกแต่ก็saveๆคือ จดใบประกอบการ และ บริการผ่านคลื่น 5ghz ต้องหา wireless usb5ghz ให้ลุกค้าอีก หรือไม่ก็ลากสายแลนไปหาบ้านลูกค้าเลย

Originally posted by puttha2532 View Post
                กำเลย พวกเราต้องไป ขออนุญาติกันจริงแล้วใช่ไหมนี่
                ถ้า isp ไม่ฟ้องให้เอาอุปกรณ์ลงจากเสาก็ยังเงียบๆไปได้ แต่ถ้าระบบของท่านใหญาขนาดนี้ save ๆ ก่อนดีกว่า ดีกว่าโดนยึดอุปกรณ์ทั้งหมดไป
                Last edited by soravit; 29 Apr 2012, 20:25:32.

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                  ข่าวด่วน ย่าน2.4 กสทช ออกตรวจจับแล้ว

... กว่าจะเก็บกวาดในเมืองได้หมด หวังว่าคงอีกนานนะ กว่าจะมาถึงนอกเมือง - -*

Comment

• ถึงตอนนั้นก็ไหวตัวทันแล้วละ

ถ้าเอาจริงๆ สงสัยต้องวางมือจริงๆละ หางานด้านอื่นทำแทน ปลาใหญ่ไล่กินปลาเล็ก ใจร้ายกับ SMB
                    Last edited by soravit; 29 Apr 2012, 20:37:02.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ถึงตอนนั้นก็ไหวตัวทันแล้วละ

ถ้าเอาจริงๆ สงสัยต้องวางมือจริงๆละ หางานด้านอื่นทำแทน ปลาใหญ่ไล่กินปลาเล็ก ใจร้ายกับ SMB
                      รวมเงินกันคนละ3พัน ให้ครบเจ็ดคน ไปขอใบอนุญาติ แล้วเอาไปตั้งบนเสาไฟฟ้าแทน ไม่ต้องมีเซเวอรฺฺ์ใช้เรเดียสเอา

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                        ไม่100%ครับ บักโก้มันชอบสร้างกระแสอยู่ แต่ผมว่าทำใหญ่ๆแบบท่านแล้วอยู่ขอนแก่นนี่เอง หาไม่ยาก^^

Comment

• ลืมไป จดแล้ว ใช้ได้ทั่วประเทศ

การเปิดให้บริการ radius นอกเป็นอีกธุรกิจที่น่าสนใจ ซึ่งผู้ให้บริการก็จดและใช้ชื่อเดียวกันทั้งประเทศก็ได้

ยกเว้นเขาจะสั่งห้ามว่า 1 จุด แต่ 1 ใบ

Comment

ไม่100%ครับ บักโก้มันชอบสร้างกระแสอยู่ แต่ผมว่าทำใหญ่ๆแบบท่านแล้วอยู่ขอนแก่นนี่เอง หาไม่ยาก^^
                            ระบบใหญ่สุดตอนนี้ ของผมอยู่ที่ ชัยภูมิครับ ขอนแก่นแค่หอพัก ไม่รู้จะมาชัยภูมิตอนไหน

Comment

ลืมไป จดแล้ว ใช้ได้ทั่วประเทศ

การเปิดให้บริการ radius นอกเป็นอีกธุรกิจที่น่าสนใจ ซึ่งผู้ให้บริการก็จดและใช้ชื่อเดียวกันทั้งประเทศก็ได้

ยกเว้นเขาจะสั่งห้ามว่า 1 จุด แต่ 1 ใบ
                              ไม่ห้ามครับ3หมื่นต่อ3ปีมั้งครับ ผมกำลังเทศ 751gอยู่ ใช้งบ 1หมื่นแล้ว วางได้ทั้งตำบลก็แหล่มแล้วครับ กลับสู่ยุค WRT OUTDOOR แต่ไม่ใช่กับ SLOT WAVEน่ะ

นี่คือตารางคลื่นความภี่ที่ มีliceneและไม่มีไลเซ็น สังเกตุดีๆครับ มีเทคโนโลนีwimaxที่สูสี 4G lteได้เลย unlicene

http://en.wikipedia.org/wiki/Compari...and_throughput
                              Last edited by chincom; 29 Apr 2012, 22:36:56.

Comment

• ของต้น ไม่เคยทำใหญ่อ่ะ มีแต่เสาไม้ไผ่ ^^

Comment

Working...
                                X