Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    เจอปัญหาละจ้าาา . . . . ลูกค้ารายนึงซื้อ mikrotik มือ 2 มาแล้วถูกเปลี่ยน user/pass ของ userman ใครมีวิธี clear ค่าในส่วนนี้รบกวนขอข้อมูลนิดนึงครับ
    จัดไป อ่านมา ไม่รู้ได้ผลรึเปล่า ลองดูครับ

คือ ลบทั้งหมดนะ

/tool user-manager database clear

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
      จัดไป อ่านมา ไม่รู้ได้ผลรึเปล่า ลองดูครับ

คือ ลบทั้งหมดนะ

/tool user-manager database clear
      OK ครับพี่เด๋วจะลองทำดูครับ ตัวเจ้าปัญหาอยู่ที่ไซต์งานเด๋วได้ผลอย่างไรจะนำมาแจ้งให้ทราบครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        เหอะๆ นั้นหน่ะสิครับตัวผมก็งงประเด็นนี้เพราะส่วนตัวไม่รู้ความหมายของการ LB ทั้ง 3 แบบ เลยใช้ pfsense ทำ LB แทนก่อนส่งมาให้ mikrotik เป็น hotspot
        สงสัย LB คงต้องใช้ RV016 ตามเดิม แล้วค่อยส่งมาให้ mikrotik

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
          สงสัย LB คงต้องใช้ RV016 ตามเดิม แล้วค่อยส่งมาให้ mikrotik
          เอ่อลืมบอกไปผมใช้ pfsense ทำ LB แบบ faillover นะครับ ไม่เชิงนำแบนวิซมารวมกันแต่เป็นการสำรองในกรณีที่เน็ตเส้นใดเส้นนึงล้ม เน็ตอีกเส้นจะเข้ามาช่วยทำงานทันที แต่ส่วนนี้สามารถนำไปต่อยอดได้อย่างแยกเน็ตแยกโหลดแยกเกมส์ อะไรประมาณนี้ - -

Comment

เอ่อลืมบอกไปผมใช้ pfsense ทำ LB แบบ faillover นะครับ ไม่เชิงนำแบนวิซมารวมกันแต่เป็นการสำรองในกรณีที่เน็ตเส้นใดเส้นนึงล้ม เน็ตอีกเส้นจะเข้ามาช่วยทำงานทันที แต่ส่วนนี้สามารถนำไปต่อยอดได้อย่างแยกเน็ตแยกโหลดแยกเกมส์ อะไรประมาณนี้ - -
            ส่วนRV016 ของผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย แต่น่าจะใช้หลักการเดียวกับท่าน เพราะเคยลองทดสอบดูถ้าไม่หลุดพร้อมกันหมด ยังไงก็ยังใช้เน็ตได้ปกติครับ
            ก่อนหน้านี้ใช้ ClearOS ทำ LB ไม่ค่อยwork ครับ พอเส้นใดเส้นหนึ่งล้ม เหมือนล้มหมดทุกเส้นเลย เข้าเว็บอะไรไม่ได้เลย เซ้ง -_-

Comment

• ขอถามหน่อยครับ การทำ LB คนส่วนใหญ่คิดว่าคือการรวมเน็ต
              แต่จริงแล้วมันคือการแชร์แบนวิซกันใช้ไหมครับ
              เพราะตั้งแต่ลองทำLBด้วยClearOS แล้วเปลี่ยนมาเป็น RV016 เน็ต4เส้น test speed ผลที่ได้เหมือนกันครับ คือได้ความเร็วเหมือนรวมเน็ตแค่2เส้นเท่านั้น

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                อยากลองทำLoad balance แต่ในเว็บ mikrotikclub มี3วิธี
                ECMP Load balance
                NTH Load balance
                load balance จาก Address list
                อยากทราบว่า3วิธีนี้มีความแตกต่างกันยังไงครับ
                ความแตกต่าง
                อยู่ที่เงื่อนไขของการ Mark Connection ที่แตกต่างกัน (ดูรูปภาพประกอบ) เพื่อจัดการ Session

ลองทำแล้วใช้งานดูเลยครับ ว่าชอบการตั้งค่าแบบไหน
                ส่วนตัวแล้วผมเข้าใจว่า
                ECMP - ทำงานโดยใช้ทั้ง 2 Gateway มา Balance กันออกไป
                NTH - ทำงานบน Gateway ใด Gateway หนึ่งเป็นหลัก ลักษณะเป็น Backup Gateway มากกว่า
                Address list - จะชี้ไปเลยว่า IP นั้น ไป Gateway ไหน
                แถม PCC - คล้าย ECMP ทำงานโดยใช้ทั้ง 2 Gateway มา Balance กันออกไป

Comment

ขอถามหน่อยครับ การทำ LB คนส่วนใหญ่คิดว่าคือการรวมเน็ต
                  แต่จริงแล้วมันคือการแชร์แบนวิซกันใช้ไหมครับ
                  เพราะตั้งแต่ลองทำLBด้วยClearOS แล้วเปลี่ยนมาเป็น RV016 เน็ต4เส้น test speed ผลที่ได้เหมือนกันครับ คือได้ความเร็วเหมือนรวมเน็ตแค่2เส้นเท่านั้น
                  Test Speed จะได้แค่ 2 WAN เท่านั้นครับ
                  ต้องเทสด้วยการ Load BIT ถึงจะขึ้นทั้ง 4 WAN

Comment

• loadbalance 1+1+1+1 != 4

แต่ก็มีเวบที่เทส speed พวก loadbalance ได้นะ speedtest.tot.co.th,speedtest.3bb.co.th,speedtest.adslthailand.com ครับ

ถ้าใช้ pfsense laodbalance เวบดังกล่าวมันจับมัดความเร็วทุกเส้นให้เลย แต่ mikrotik ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลอง

Comment

• ใช้ Mikrotik 4 WAN ลองเทส Speed
                      ได้ผลตามนี้ครับ
                      speedtest.tot.co.th - วิ่ง 2 WAN
                      speedtest.3bb.co.th - วิ่ง 1 WAN
                      speedtest.adslthailand.com - วิ่ง 1 WAN

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                        loadbalance 1+1+1+1 != 4

แต่ก็มีเวบที่เทส speed พวก loadbalance ได้นะ speedtest.tot.co.th,speedtest.3bb.co.th,speedtest.adslthailand.com ครับ

ถ้าใช้ pfsense laodbalance เวบดังกล่าวมันจับมัดความเร็วทุกเส้นให้เลย แต่ mikrotik ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลอง
                        แล้วถ้าเป็น QNO มันจะรวมเน็ตได้เหมือน PFSENSE หรอป่าวครับ

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                          ความแตกต่าง
                          อยู่ที่เงื่อนไขของการ Mark Connection ที่แตกต่างกัน (ดูรูปภาพประกอบ) เพื่อจัดการ Session

ลองทำแล้วใช้งานดูเลยครับ ว่าชอบการตั้งค่าแบบไหน
                          ส่วนตัวแล้วผมเข้าใจว่า
                          ECMP - ทำงานโดยใช้ทั้ง 2 Gateway มา Balance กันออกไป
                          NTH - ทำงานบน Gateway ใด Gateway หนึ่งเป็นหลัก ลักษณะเป็น Backup Gateway มากกว่า
                          Address list - จะชี้ไปเลยว่า IP นั้น ไป Gateway ไหน
                          แถม PCC - คล้าย ECMP ทำงานโดยใช้ทั้ง 2 Gateway มา Balance กันออกไป
                          ตามที่เข้าใจนะครับ อธิบายแบบง่าย
                          แบบ ECMP คือใช้เน็ตทุกเส้นพร้อมกัน
                          แบบ NTH คือใช้เน็ตแค่เส้นเดียว แต่พอเส้นที่ใช้หลุด ก็ยังมีอีกเส้นคอยช่วย
                          แบบ Address list คือ ใช้เน็ตเส้นใดเส้นเน็ตเท่านั้น (ถ้าหากเน็ตเส้นนั้นล้มละ.....)
                          ประมาณนี้ไหมครับ ผิดพลาดประการใด ช่วยชี้แนะด้วย

Comment

• ท่าน Evolta ตอนนี้เล่น 1100AHx2 อยู่เหรอครับ

Comment

ท่าน Evolta ตอนนี้เล่น 1100AHx2 อยู่เหรอครับ
                              ครับผม เล่นตัวนี้อยู่ ^ ^
                              แต่ก็ลองไปเรื่อยๆครับ พอดี ดูแลหอด้วย ขายของด้วย เลยไม่ค่อยมีเวลาเล่นเท่าไร
                              เล่นเรื่อยๆ เอาให้ชัวร์ แล้วค่อยเปลี่ยนครับ ของเก่าใช้ ClearOS อยู่ครับ
                              Last edited by Evolta; 23 Apr 2012, 21:29:07.

Comment

แล้วถ้าเป็น QNO มันจะรวมเน็ตได้เหมือน PFSENSE หรอป่าวครับ

ตัว qno ถ้าเซตไม่ดีมันไม่รวมเนตให้นะครับ ลองหาวิธีใน google ดูเพราะ option มันเยอะและละเอียดมาก แต่ตัวมันเองใช้เฟิมแวรแบบเดียวกับ rv042 เลย แต่ rv042 เซตง่ายกว่าหลายเท่าครับ

ซึ่งต้องพิจารนาเองว่าแบบไหนดีที่สุด และรวมเนตได้กีาเส้น

Comment

Working...
                                X