Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ae007 View Post
    รบกวนหน่อยครับทำไมUsermanของผม มันไม่ยอมนับเวลาถอยหลังอ่ะครับ
    Mikrotik 750gl ครับ
    http://image.ohozaa.com/view2/wHqHR8m92yl6oKA2
    ไม่ต้อง ซีเรียสครับ เด่วมันก็ดี แรกๆผมก็เป็นอย่างนี้ละ ให้เข้าไปดู โปรไฟล์ถูกก็โอเคแล้ว

Comment

• สอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งได้ 450gมา มันเซ็ตเหมือน750glเลยมั้ย แล้วอัพเดชใช้เฟริมแวร์ตัวเดียวกันเลยมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by ae007 View Post
        รบกวนหน่อยครับทำไมUsermanของผม มันไม่ยอมนับเวลาถอยหลังอ่ะครับ
        Mikrotik 750gl ครับ
        http://image.ohozaa.com/view2/wHqHR8m92yl6oKA2
        น่าจะต้องมีการ login เข้าใช้งานครั้งแรกก่อนนะครับ เวลาถึงเริ่มนับ

Originally posted by fukpudee View Post
        สอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งได้ 450gมา มันเซ็ตเหมือน750glเลยมั้ย แล้วอัพเดชใช้เฟริมแวร์ตัวเดียวกันเลยมั้ยครับ
        ผมว่าการ config มันก็เหมือนๆกันทุกตัวนั่นแหล่ะครับ อยู่ที่เราจะทำอะไรกับมัน

mipsbe -----> RB400 series, RB700 series, RB900 series, RB2011 series, SXT, OmniTik, Groove, METAL
        Last edited by no_coke; 12 Mar 2013, 09:28:28.

Comment

• ขอรบกวน ปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับการตั้งค่า idle Timeout กับ keepalive Timeout ตามรูปนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกต้อง ต้องไปทำที่ไหน ผมเอา WRT54GL ต่อที่ช่อง 2,3,4 RB450G โดยแบ่งตามชั้น ตามช่อง ปัญหาที่เกิดคือ เครื่องที่ใช้งานแบบ hotspot หลุดเป็นบ่อยมาก ขึ้นให้ login ทุกครั้ง แต่ละครั้งประมาณ 5 นาที แต่เครื่องที่ Bypassed ไม่หลุด
          ความต้องการคือ ให้ทุกคนที่ login เข้ามาอยู่ในระบบ 8 ชั่วโมง ถ้าหลุดให้เข้าเองโดยไม่ต้อง Login ใหม่ ถึงแม่ว่าเครื่องที่ใช้งาน หรือ mobile จะพักหน้าจอ หรือปิด หน้า web

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ
          Attached Files

Comment

• Originally posted by namecat View Post
            ขอรบกวน ปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับการตั้งค่า idle Timeout กับ keepalive Timeout ตามรูปนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกต้อง ต้องไปทำที่ไหน ผมเอา WRT54GL ต่อที่ช่อง 2,3,4 RB450G โดยแบ่งตามชั้น ตามช่อง ปัญหาที่เกิดคือ เครื่องที่ใช้งานแบบ hotspot หลุดเป็นบ่อยมาก ขึ้นให้ login ทุกครั้ง แต่ละครั้งประมาณ 5 นาที แต่เครื่องที่ Bypassed ไม่หลุด
            ความต้องการคือ ให้ทุกคนที่ login เข้ามาอยู่ในระบบ 8 ชั่วโมง ถ้าหลุดให้เข้าเองโดยไม่ต้อง Login ใหม่ ถึงแม่ว่าเครื่องที่ใช้งาน หรือ mobile จะพักหน้าจอ หรือปิด หน้า web

ค่า keepalive Timeout น้อยไปมั้ยครับ
            ตั้งค่า login ด้วย cookie ไว้ด้วยนะครับ รับรองต่อให้เองเลย ไม่หลุด รุ้สึกว่าปกติตั้งไว้ 3 วัน แต่ผมไม่ได้ใช้เพราะของผมไม่เคยหลุด นอกจาก user กด logout เอง

Comment

• Originally posted by itman2004 View Post
              ค่า keepalive Timeout น้อยไปมั้ยครับ
              ตั้งค่า login ด้วย cookie ไว้ด้วยนะครับ รับรองต่อให้เองเลย ไม่หลุด รุ้สึกว่าปกติตั้งไว้ 3 วัน แต่ผมไม่ได้ใช้เพราะของผมไม่เคยหลุด นอกจาก user กด logout เอง
              ตามท่านนี้ครับ
              3 วินาที มันน้อยไป ค่า default ยัง 2 นาทีเลย

Comment

• Originally posted by itman2004 View Post
                จริงๆแล้วค่า keepalive Timeout ต้องตั้งใว้เท่าไหร่ครับ
                ตั้งค่า login ด้วย cookie ไม่ทราบว่าตรงนี้ตั้งตรงไหนครับ

Comment

• Originally posted by namecat View Post
                  จริงๆแล้วค่า keepalive Timeout ต้องตั้งใว้เท่าไหร่ครับ
                  ตั้งค่า login ด้วย cookie ไม่ทราบว่าตรงนี้ตั้งตรงไหนครับ

ส่วนตัวแล้ว keepalive Timeout ผมตั้งไว้ 10 นาทีครับ (แล้วแต่นะครับ แต่ของคุณผมว่ามันน้อยเกินไปนะ 3 วิเอง)
                  ส่วนให้ login โดยใช้ค่า cookie ตามรูปเลยครับ ถ้าไม่ติ๊ก แสดงว่าไม่ใช้ ถ้าใช้ แท็บ cookies จะเก็บค่าเครื่องที่เคย login และจะมีอายุตามค่า HTTP cookie lifeTime ที่เรากำหนดครับ ลองดูครับ ติดตรงไหนถามมาได้ ในนี้มีแต่คนใจดีครับ

ผมไม่ได้เก่ง หรือชำนาญอะไรนะครับ เพียงแต่คุณถามมาตรงกับ ปัญหาที่ผมเคยเจอ เท่านั้นเอง ช่วยๆกันครับ สังคมจะได้น่าอยู่.

Comment

• เปิดเครื่อง 450G แล้วไม่มีเสียง ปิ๊ด ๆ มีแต่ไฟกระพริบ ต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับมีท่านได้พอรู้บ้างไหม
                    (แต่ใช้งานได้ตามปกติ)

Comment

• 750GL net install ยังไงครับ ลองทำเหมือนตัว 450 G แล้วไม่ได้

Comment

• เพิ่งได้ RB750 มาอยากจะทราบว่าจำกัดแบรนวิช แต่ละ ช่อง ยังไงครับ ขอบคุณครับ

Comment

ขอรบกวน ปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับการตั้งค่า idle Timeout กับ keepalive Timeout ตามรูปนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกต้อง ต้องไปทำที่ไหน ผมเอา WRT54GL ต่อที่ช่อง 2,3,4 RB450G โดยแบ่งตามชั้น ตามช่อง ปัญหาที่เกิดคือ เครื่องที่ใช้งานแบบ hotspot หลุดเป็นบ่อยมาก ขึ้นให้ login ทุกครั้ง แต่ละครั้งประมาณ 5 นาที แต่เครื่องที่ Bypassed ไม่หลุด

ผมใช้ idle 00.05.00
                          keep 00.05.00

Comment

• ขอ วิธี ย้ายข้อมูล แบคอัพ จาก 750 ไปที่ 450 g หน่อยครับท่าน ใครก็ได้ช่วยผมหน่อย
                            ตอนแรก
                            ผมได้ลองทำการน แบคอัพข้อมูล แล้วลากไฟล์ไปใส่ใน 450g แล้ว ไม่ได้ครับ มันดัน ขึ้นมาว่า มีพอร์ตค อยู่เป็น
                            enter2
                            enter3
                            enter4
                            enter5
                            enter6

ว่าจะแก้ แต้กลัวหลงทาง เลยมาถามท่านทั้งหลายก่อนครับผม

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                              ขอ วิธี ย้ายข้อมูล แบคอัพ จาก 750 ไปที่ 450 g หน่อยครับท่าน ใครก็ได้ช่วยผมหน่อย
                              ตอนแรก
                              ผมได้ลองทำการน แบคอัพข้อมูล แล้วลากไฟล์ไปใส่ใน 450g แล้ว ไม่ได้ครับ มันดัน ขึ้นมาว่า มีพอร์ตค อยู่เป็น
                              enter2
                              enter3
                              enter4
                              enter5
                              enter6

ว่าจะแก้ แต้กลัวหลงทาง เลยมาถามท่านทั้งหลายก่อนครับผม
                              ขยับไป450G แล้วเหลอครับท่าน ผมตามไม่ทันซะแล้ว

กะว่าจะรอ W525 ชุดใหม่ (วันที่20 มี.ค. จากท่าน323 ) แล้วทำระบบใหม่ยกชุดเลย

แอบมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

รายงานผลนิดนึงครับ คือผมลองถามพี่somphongn แล้ว พี่เขาบอกว่า ย้ายแล้วไม่สมบูรณ์ ยังไงConfigใหม่ จะดีกว่า
                              เดี๋ยวรอจัด 450G + W525 ยกSet จากท่าน 323 แล้วจะลองไปใช้ 4wan 1 Hotspot ดูครับ

วางแปลนไว้ว่าอย่างนั้นแต่จะSetเป็นรึป่าวก็ยังไม่รู้ ยังจะต้องมางม กันอีกนาน

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                                ขยับไป450G แล้วเหลอครับท่าน ผมตามไม่ทันซะแล้ว

กะว่าจะรอ W525 ชุดใหม่ (วันที่20 มี.ค. จากท่าน323 ) แล้วทำระบบใหม่ยกชุดเลย

แอบมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

รายงานผลนิดนึงครับ คือผมลองถามพี่somphongn แล้ว พี่เขาบอกว่า ย้ายแล้วไม่สมบูรณ์ ยังไงConfigใหม่ จะดีกว่า
                                เดี๋ยวรอจัด 450G + W525 ยกSet จากท่าน 323 แล้วจะลองไปใช้ 4wan 1 Hotspot ดูครับ

วางแปลนไว้ว่าอย่างนั้นแต่จะSetเป็นรึป่าวก็ยังไม่รู้ ยังจะต้องมางม กันอีกนาน
                                ผมว่าจะเซตไหมเหมือนกันครับ แต่จะแบคอัพ userman เก่ายังไง ยังไม่รู้เลยครับ

Comment

Working...
                                X