Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chuushop View Post

บางที mac address, uptime, mtu มันก็จะเด้งขึ้นมาให้เห็น 1 วิครับ
    ดูที่ tab general หน่อยครับ

Comment

• อ้อ แล้วก็ PPPoE Scan ด้วยครับผม

ตรง tab general ตรง ac name ต้องตรงกับผล PPPoE scan ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
        อ้อ แล้วก็ PPPoE Scan ด้วยครับผม

ตรง tab general ตรง ac name ต้องตรงกับผล PPPoE scan ด้วยครับ

จริงๆtab dial out ช่อง service ,ac name
        ใส่หรือไม่ใส่มันก้เหมือนเดิมเลยครับ ผมลองหมดแล้ว จนปัญญาแล้วครับ TT

Comment

• เออ นั่นซิ ตอนนี้อาการมันเป็นยังไงหรอครับ คือเป็นคล้ายๆของผม แต่ของผมแก้แล้วหายครับ

เท่าที่ดูก็ตั้งค่าถูกต้องนะครับ เฮอๆ

Comment

• ช่วยแก้ปัญหาด้วยคับ ขอด่วน
            ต่อผ่านสวิต จ่ายwifi ไป54GL 3ตัว โน็ตบุ๊คกับไอแพดเข้าเน็ตไม่ได้ต่อwifiไม่ได้ แต่ต่อโทศัพต่อwifiได้ ส่วนโน๊ตบุคเอาสายแลนมาต่อถึงจะเล่นได้
            ไม่ทราบว่าเปนเพราะอะไรคับ ขอด่วยคับลูกค้าโวย

Comment

• อ่านๆ อย่างสับสน. แต่ช่วยตอบตามความเข้าใจ

- เครื่องที่ต่อเน็ตไม่ได้ มันสามารถรับ IP จาก Mikrotik ได้ไหม
              - ถ้ารับไม่ได้ เบื้องต้นให้ลอง reboot เครื่องClient ดูก่อน.

- ถ้ารับ IP ได้แต่เน็ตไม่ออก ให้ดูที่ Log ว่ามันฟ้องว่าอะไร !!?

เอาไปแค่นี้ก่อน แล้วค่อยว่าปัญหาในลำดับต่อไป

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                อ่านๆ อย่างสับสน. แต่ช่วยตอบตามความเข้าใจ

- เครื่องที่ต่อเน็ตไม่ได้ มันสามารถรับ IP จาก Mikrotik ได้ไหม
                - ถ้ารับไม่ได้ เบื้องต้นให้ลอง reboot เครื่องClient ดูก่อน.

- ถ้ารับ IP ได้แต่เน็ตไม่ออก ให้ดูที่ Log ว่ามันฟ้องว่าอะไร !!?

เอาไปแค่นี้ก่อน แล้วค่อยว่าปัญหาในลำดับต่อไป
                ตัว54glผมรีเซตหมดแล้ว ต้องเค้าไปตั้งค่าอะไรด้วยมั้ย

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
                  ตัว54glผมรีเซตหมดแล้ว ต้องเค้าไปตั้งค่าอะไรด้วยมั้ย
                  ต้องตั้งให้ 54GL ไม่จ่าย IP (คือ disable DHCP function)
                  เพราะเราจะให้ Client รับ IP จาก Mikrotik
                  ที่เหลือก็ปกติครับ.

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                    ต้องตั้งให้ 54GL ไม่จ่าย IP (คือ disable DHCP function)
                    เพราะเราจะให้ Client รับ IP จาก Mikrotik
                    ที่เหลือก็ปกติครับ.
                    เข้าได้ปกติแล้วคับ แสดงว่าไม่ได้ตั้งค่าตัวlinksys ขอบคุนมากๆๆๆๆๆๆคับ

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
                      เข้าได้ปกติแล้วคับ แสดงว่าไม่ได้ตั้งค่าตัวlinksys ขอบคุนมากๆๆๆๆๆๆคับ
                      ตั้งตรงนี้ เอาไว้หน่อยก็ดีนะครับ.

ความหมายคือ ถ้ามี เครื่องที่จ่าย IP แข่งกับ Mikrotik ของเรา ที่ Log มันจะฟ้องว่า มี DHCP server อยู่ในระบบ ให้ไปจัดการตัวนั้นซะ.
                      Attached Files

Comment

ตั้งตรงนี้ เอาไว้หน่อยก็ดีนะครับ.

ความหมายคือ ถ้ามี เครื่องที่จ่าย IP แข่งกับ Mikrotik ของเรา ที่ Log มันจะฟ้องว่า มี DHCP server อยู่ในระบบ ให้ไปจัดการตัวนั้นซะ.
                        ตั้งแล้วคับ ขอบคุนมากคับ

Comment

ขอบคุณด้วยคนครับผม

Comment

มันขึ้นแบบนี้แสดงว่ายังไงคับ

Comment

• ปิด ssh port ป้องกันบอทจีน อย่างเยอะ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                                ปิด ssh port ป้องกันบอทจีน อย่างเยอะ
                                ทำไงคับพี่

Comment

Working...
                                X