Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมซื้อ mikrotik รุ่น RB 751G ผมจะ Upgrade Firmware ได้ไหมครับ ผมเข้าไปดูในตัว mikrotik มันเปง AREM-WWWSlicense.png

Comment

• Originally posted by K0NG3 View Post
      ผมซื้อ mikrotik รุ่น RB 751G ผมจะ Upgrade Firmware ได้ไหมครับ ผมเข้าไปดูในตัว mikrotik มันเปง AREM-WWWS[ATTACH=CONFIG]2118114[/ATTACH]
      AREM-WWWS นั่นมันคือ License Key ครับ
      Upgrade แค่ OS พอครับ
      Firmware ยังไม่ต้องก็ได้

เครื่องที่ใช้อยู่เป็น OS v5.16 ปัจจุบัน OS v5.22 ครับ

Comment

• ไม่ต้องอัพก็ได้ครับ ใช้ดีอยู่

Comment

• Originally posted by nue007 View Post
          โอเคครับ ลองแล้วได้ครับ
          ถ้าเราจะ FIX IP เครื่องลูกเพื่อออกเน็ตล่ะครับ ต้องเซทค่ายังไง
          ขอบคุณครับ
          https://www.google.co.th/webhp?sourc...w=1366&bih=643

Comment

• ขอบคุณครับ
            ผม ฟิก ip แล้วออกเน็ตไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
              AREM-WWWS นั่นมันคือ License Key ครับ

เครื่องที่ใช้อยู่เป็น OS v5.16 ปัจจุบัน OS v5.22 ครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by somphongn View Post

OS v6.0rc7 ได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by nue007 View Post
                  ขอบคุณครับ
                  ผม ฟิก ip แล้วออกเน็ตไม่ได้ครับ
                  ลองชี้ DNS ไปที่ IP Modem ดูครับ
                  หรือไม่ก็ใส่ DNS เป็น 8.8.4.4 ดูครับ

Comment

• IP>>DHCP Server
                    Make Static คือ การทำให้เครื่องเดิมได้ IP เดิม แบบไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับ client

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ(แยกเน็ต-แยกเกมส์+Hotspot)

Port 1 PPPOE
                      Port 2 PPPOE
                      Port 3 None
                      Port 4 Lan (10.0.1.XXX)
                      port 5 Authen(hotspot) (10.0.11.XXX)

ในPort4 ตั่งให้ไม่แจก DHCP ได้มั้ยครับ เพราะว่ามันจะไปชนกับ Richtech แล้วเครื่องลูกในร้านมันจะเปิดไม่ได้นะครับ
                      ผมไม่แน่ใจว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าแต่พอลอง Hotspot ออกเน็ตได้ปกติ Lan ฟิกไอพีที่เครื่องลูก ไม่สามารถออกเน็ตได้อะครับ
                      ช่วยแนะนำหน่อยครับ ต้องไปตั่งปิดตรงไหนยัง งงมากครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        IP>>DHCP Server
                        Make Static คือ การทำให้เครื่องเดิมได้ IP เดิม แบบไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับ client

เหมือนว่าเราไป fix ip เครื่องลูกไว้ว่าวันหลังเข้ามาก็จะต้องได้ ip นี้อีกงั้นใช่หรือเปล่าครับ แต่เราไม่ต้องไปทำที่เครื่องลูก ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                          เหมือนว่าเราไป fix ip เครื่องลูกไว้ว่าวันหลังเข้ามาก็จะต้องได้ ip นี้อีกงั้นใช่หรือเปล่าครับ แต่เราไม่ต้องไปทำที่เครื่องลูก ผมเข้าใจถูกไหมครับ
                          ถูกต้องครับ

มันคือการจอง IP ไว้ให้เครื่องเดิม
                          ซึ่งปกติมันก็จองไว้แล้ว จาก HTTP Cookie Lifetime 3 วัน

Comment

• จะทำ hard reset rb750gl ได้ยังไงครับ ลองกดปุ่มreset หลายทีแล้วก็ยังเหมือนเดิม -_-"

Comment

• ได้แล้วครับ ขอบคุณคุณ somphongn และคุณ chatchai.n มากครับ
                              ส่วนวิธีก็ตามนี้ครับ
                              1.ปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก
                              2.กด reset ที่หลังเครื่อง
                              3.เสียบปลั๊ก
                              4.ไฟ Act กระพริบ ก็ปล่อย

Comment

• โชว์มั่ง ยังไม่เสร็จ 100% ลูกค้าเรียกร้องเลยให้บริการไปก่อน online พร้อมกัน 20 rb 750gl เอาอยู่เหลือๆ หุ หุ

Last edited by abeebi; 21 Jan 2013, 20:48:05.

Comment

Working...
                                X