Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าใจเลยครับพอดีตามอ่านบทความอยู่เรื่อย ๆ แต่ไม่เคยคิดว่าจะเอาโหมดนี้มาทำเป็นรีบุท ผมมันเข็มขัดสั้นจริง ๆ ตอนดูภาพมองไม่ออกครับเลยถามไป แต่พอมีคำอธิบาย เก็ท ทันที ถ้างั้นผมขอเปลี่ยนตัวเลขจาก 43200 เป็น 172800 มันก็จะ 4 วันครั้ง น่าจะถูก ที่สงสัยคือมันได้นานสุดแค่ไหนเอาเป็นความรู้นะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
      รีโมทผ่าน ddns เข้ามาไม่ได้
      ปัญหาน่าจะมาจาก 2 ส่วน
      1.Mikrotik ไม่ Update Dynamic IP ให้ DDNS Server
      2.DDNS Server ไม่ Update/ล่ม

แนะนำไม่ต้องทำ Bridge แล้วปล่อยให้ Modem ทำหน้าที่ Update DDNS และต่อเน็ตเองดูครับ
      ผมใช้แบบนี้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆ เปิดยาวๆได้เลย

มี Case เคยพูดถึงเรื่อง Bridge Mode เมื่อปี 2009 ดังนี้ครับ

User : unspeaking - ถามเมื่อ 16 May 2009

User : umphore - ตอบเมื่อ 17 May 2009

4 ปีผ่านไป จาก 2009 มาเป็น 2012 มีคนเข้ามาตอบเกี่ยวกับเรื่อง Bridge ที่มีมุมมองต่างออกไป ตามนี้ครับ
      User : hackcom0 - ตอบเมื่อ 16 Jun 2012

อ้างอิง http://www.adslthailand.com/board/sh...t=21702&page=1

ส่วนตัวผมเห็นว่า Modem สมัยนี้ หมดปัญหาเรื่อง Hardware ไปแล้วครับ จะ Bridge หรือไม่ Bridge ก็ได้ครับผม
      งั้นเราก็เอา ddns ไปใส่ไว้ใน modem แล้ว มันจะลิ้งค์เข้าหา mikrotik ได้ไหมครับ

กรณี อยากสั่งการจากข้างนอก หรือที่อื่นบนโลก ทำได้หรือไม่ครับ

Comment

• สวัสดีครับ
        ขอความช่วยเหลือวิธีเช็ตค่า RB 450 G ใช้งานร่วมกับ SERVER ระบบNO HDD ครับ
        เราจะตั้งค่า RB 450G แบบไหน ยังไงครับ เพื่อให้ RB 450G ออกเน็ตได้
        และก็ ไม่ทำให้ DHCP ชนกันกับ SERVER NO HDD
        By pass SERVER NO HDD ยังไงครับ
        ถ้่ามีภาพประกอบการตั้งค่าจักเป็นพระคุณอย่างสูง มือใหม่
        ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
          งั้นเราก็เอา ddns ไปใส่ไว้ใน modem แล้ว มันจะลิ้งค์เข้าหา mikrotik ได้ไหมครับ

กรณี อยากสั่งการจากข้างนอก หรือที่อื่นบนโลก ทำได้หรือไม่ครับ

"Forward Port" ครับผม
          ได้ทุกที่ บนโลก ยกเว้นนอกโลก

Comment

• อยากเห็นวิธีทำจังครับ ผมใช้เน็ต 3bb + airnet น่ะครับ

Originally posted by somphongn View Post

"Forward Port" ครับผม
            ได้ทุกที่ บนโลก ยกเว้นนอกโลก

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
              อยากเห็นวิธีทำจังครับ ผมใช้เน็ต 3bb + airnet น่ะครับ
              ไม่เกี่ยวกับส่วนของ Mikrotik เลยครับผม
              เป็นความรู้พื้นฐานเบื้องต้น ของ Network และ Modem เลยครับ

Google มีบานเลยครับ -*-

https://www.google.co.th/#hl=th&tbo=...w=1920&bih=955

Comment

อยากเห็นวิธีทำจังครับ ผมใช้เน็ต 3bb + airnet น่ะครับ
                3bb forward port ที่โมเดมมาที่ ip 192.168.1.2 เลือก port 8921 และ 81
                airnet forward ที่ CPE มาที่ 192.168.2.2 เลือก port 8921 และ 81

http://www.st-101.com/259003/huawei-mt880-3bbtot

airnet คงต้องแจ้ง cc ให้เค้าทำการ forward ให้
                air net Call Center 1742

ผมมี CPE ของ airnet อยู่ตัว ถาม password เค้ายังไม่บอก
                ลอง airnet pass airnet แล้ว ไม่ผ่าน

Comment

• mikrotik เล่น ragnarok 2ไม่ได้อะครับเกมอื่นๆเล่นได้ปรกติ ผมลง hotspot shiled แล้ว ip เรากลายเป็น us เข้าเกมได้แต่ lag มากๆ ผมต้องทำไงบ้างครับ ใครเป็นแบบผมบ้าง

Comment

• ผมแยกเส้น เนยตกับเกมใว้ แต่เปลี่ยนทั้ง 2 อย่างเปน main ก็เข้าเกมไม่ได้ แต่ login เกมได้นะครับ พอเข้าเกมไปมันฟ้องว่า can'tconnect server try again ประมานนี้ -*-

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                      3bb forward port ที่โมเดมมาที่ ip 192.168.1.2 เลือก port 8921 และ 81
                      airnet forward ที่ CPE มาที่ 192.168.2.2 เลือก port 8921 และ 81

http://www.st-101.com/259003/huawei-mt880-3bbtot

airnet คงต้องแจ้ง cc ให้เค้าทำการ forward ให้
                      air net Call Center 1742

ผมมี CPE ของ airnet อยู่ตัว ถาม password เค้ายังไม่บอก
                      ลอง airnet pass airnet แล้ว ไม่ผ่าน

ลองจิ้ม reset เพื่อ reset pass อย่างเดียวดูหรือยังครับ
                      ตอนที่ผมยังใช้อยู่ ผมสั่ง forward เองได้เลย เพราะไป reset pass เอง เพื่อให้เข้าไปที่ cpe ได้

แก้ไข port นิดหนึงครับ
                      Winbox 8291
                      Www 81
                      Last edited by somphongn; 16 Jan 2013, 18:52:31.

Comment

• id = airnet
                        pass = เลขที่สัญญาครับ

ปล. เข้าไปได้แต่แก้อะไร ไม่ได้เลย แม้แต่คำสั้ง reboot

Originally posted by somphongn View Post
                        ลองจิ้ม reset เพื่อ reset pass อย่างเดียวดูหรือยังครับ
                        ตอนที่ผมยังใช้อยู่ ผมสั่ง forward เองได้เลย เพราะไป reset pass เอง เพื่อให้เข้าไปที่ cpe ได้

แก้ไข port นิดหนึงครับ
                        Winbox 8291
                        Www 81

Comment

• งงครับ ตั้งค่าโปรไฟลที่ยูสเซอร์แมนไว้ที่ 256k/2m แต่ ยูสเซอร เล่นมาได้ 5m เปนไปได้ไงครับ แล้วแบบนี้ แก้ยังไงดีครับผม

Comment

id = airnet
                            pass = เลขที่สัญญาครับ

ปล. เข้าไปได้แต่แก้อะไร ไม่ได้เลย แม้แต่คำสั้ง reboot
                            ติดต่อเจ้าหน้าที่ 1742 เลยครับ

Comment

• ความรู้เยอะดีครับ
                              Last edited by starmax01; 17 Jan 2013, 06:53:26.

Comment

• วันนี้เจอปัญหาสองจุด สอบถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ...

1. ค่า session Timeout ที่ผมตั้งไว้ทำไมพอถึง 1 ชม.แล้วมันไม่ตัดครับ เครื่องลูกยังเล่นได้อยู่

2. เครื่องที่ผมทำ IP Bindings ไว้ทำไมมันถึงออกเน็ตไม่ได้ครับ ขึ้นว่าไม่เจอ DNS (เลือก bypass ไว้ไม่ได้เลือก block ครับ) แต่พอ disable กลับเข้าเน็ตได้ปกติ

Comment

Working...
                                X