Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องไล่ดูเอาครับ เริ่มตั้งแต่ โทรเช็คทาง isp สัญญาณปกติไม๊
    เช็คโมเด็ม - สายแลน - แล้วค่อยมาดูการตั้งค่าที่ mikrotik
    สุดท้ายถ้าทุกอย่างปกติ....
    หวังว่าคงไม่เจอแจ็คพ็อต port lan mikrotik เสียนะ *0*

Comment

• เหอๆๆ ตอนนี้ใช้ได้อยู้ครับ แต่ดึกๆ หายๆมาๆ งงไปเลย ออนพร้อมกันแค่ 5คนเอง อืดไม่ว่า แต่หลุด สิเซงมากครับ

Comment

• Originally posted by bombon View Post
        เหอๆๆ ตอนนี้ใช้ได้อยู้ครับ แต่ดึกๆ หายๆมาๆ งงไปเลย ออนพร้อมกันแค่ 5คนเอง อืดไม่ว่า แต่หลุด สิเซงมากครับ
        เป็นเหมือนกัน ค้างเป็นพักๆ เปลือยโมเดมก็แล้ว

บางครั้ง log in ทางไวเลส เข้า MT แจ้ง Time out อยู่นั่น

Comment

• สอบถามเรื่อง loadbalance Rb750 ครับ ผมใช้อินเตอร์เนต สองเส้น เส้นที่หนึ่ง 3bb = 10 Mb เส้นที่สอง CAT 20/3 Mb ใช้กับหอพักครับ ผมต้องใช้ Loadbalance แบบ
          1 PPPOE+1 Static ใช่หรือป่าวครับ
          **เพิ่มเตืมครับ เส้น CAT จาก onu ต่อมาที่ zyxel ซึ่งมี wireless ,4 port lan ครับ ผมต้องเอาสายแลน จาก zyxel port1 มาเข้าที่ port lan ของ RB750 หรือป่าวครับ
          Last edited by utsada; 14 Dec 2012, 16:36:06.

Comment

• ลองเปลี่ยนสายแลนเป็น cat 6 ครับ ตอนใช้ cat5e เมตรล่ะ 10 บาท ก็เป็นเหมือนกันครับ

Originally posted by TheFactory View Post
            เป็นเหมือนกัน ค้างเป็นพักๆ เปลือยโมเดมก็แล้ว

บางครั้ง log in ทางไวเลส เข้า MT แจ้ง Time out อยู่นั่น

Comment

• Originally posted by utsada View Post
              สอบถามเรื่อง loadbalance Rb750 ครับ ผมใช้อินเตอร์เนต สองเส้น เส้นที่หนึ่ง 3bb = 10 Mb เส้นที่สอง CAT 20/3 Mb ใช้กับหอพักครับ ผมต้องใช้ Loadbalance แบบ
              1 PPPOE+1 Static ใช่หรือป่าวครับ
              **เพิ่มเตืมครับ เส้น CAT จาก onu ต่อมาที่ zyxel ซึ่งมี wireless ,4 port lan ครับ ผมต้องเอาสายแลน จาก zyxel port1 มาเข้าที่ port lan ของ RB750 หรือป่าวครับ
              PPC loadbalance Ratio 1:2
              WAN1=3bb PPPoE
              WAN2=CAT Static ต่อเข้า Mikrotik ก่อนค่อยกลับไปที่ zyxel จะได้ผลรวมของทั้ง 2 WAN
              ต่อจาก zyxel เข้า Mikrotik Client ที่รับ IP จาก Mikrotik เท่านั้นจึงจะได้ผลรวมของทั้ง 2 WAN
              ether3=ขาออก
              ether4-5 เซตเป็น master port กับช่อง 3

Ratio ถ้าไม่ใส่จะเป็น 1:1 จะใช้แบนด์วิดจาก 20 เมกไม่ได้เต็มที่
              เข้าใจง่ายๆ คือ มันกระจายให้ใช้เนตแบ่งตามสัดส่วนความเร็วของแต่ล่ะ WAN

PCC กับ ECMP Loadbalance เคยอธิบายไปแล้วนะจ๊ะ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                PPC loadbalance Ratio 1:2
                WAN1=3bb PPPoE
                WAN2=CAT Static ต่อเข้า Mikrotik ก่อนค่อยกลับไปที่ zyxel จะได้ผลรวมของทั้ง 2 WAN
                ต่อจาก zyxel เข้า Mikrotik Client ที่รับ IP จาก Mikrotik เท่านั้นจึงจะได้ผลรวมของทั้ง 2 WAN
                ether3=ขาออก
                ether4-5 เซตเป็น master port กับช่อง 3

Ratio ถ้าไม่ใส่จะเป็น 1:1 จะใช้แบนด์วิดจาก 20 เมกไม่ได้เต็มที่
                เข้าใจง่ายๆ คือ มันกระจายให้ใช้เนตแบ่งตามสัดส่วนความเร็วของแต่ล่ะ WAN

PCC กับ ECMP Loadbalance เคยอธิบายไปแล้วนะจ๊ะ
                ขอบคุณท่าน tomodify มากครับ นั่งงมตั้งแต่3โมง มึนเลยครับ แต่ตอนนี้ผมทำเป็น แต่ 4ppoe - wan to 1 Lan ตามที่sys2u แนะนำครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดมีตัวอย่าง script มั้ยครับ
                - mikrotik club เรื่อง PCC ท่าน netsol ได้แนะนำไว้แต่ผมดัดแปลงไม่เป็นครับ คงต้องงมอีกนาน
                เพิ่มเติมครับ ถ้าเอาสายแลน จาก onu มาเสียบเข้า mikrotik เลย มันไม่ได้ไอพีครับ ไฟสัญญาณมันไม่ขึ้นเลยครับ
                Last edited by utsada; 14 Dec 2012, 22:15:39.

Comment

• ช่วยหน่อยครับผม ออกบัตรจาก userman ไม่ตัด แล้วมันนับเวลาเล่นครับผม ไม่ตัดตามวัน....

Comment

• Originally posted by utsada View Post
                    ขอบคุณท่าน tomodify มากครับ นั่งงมตั้งแต่3โมง มึนเลยครับ แต่ตอนนี้ผมทำเป็น แต่ 4ppoe - wan to 1 Lan ตามที่sys2u แนะนำครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดมีตัวอย่าง script มั้ยครับ
                    - mikrotik club เรื่อง PCC ท่าน netsol ได้แนะนำไว้แต่ผมดัดแปลงไม่เป็นครับ คงต้องงมอีกนาน
                    เพิ่มเติมครับ ถ้าเอาสายแลน จาก onu มาเสียบเข้า mikrotik เลย มันไม่ได้ไอพีครับ ไฟสัญญาณมันไม่ขึ้นเลยครับ
                    script ตัวอย่าง 2 PPPoE+1 static กด
                    วิธีดัดแปลง อ่านช่วงท้ายๆ

ตามแบบของท่านดัดแปลงง่ายมากๆ

ส่วน onu ลองเข้าไปดูว่ามันมีการคอนฟิกค่าไว้อย่างไร
                    บางทีอาจ disable dhcp ไว้

หรือถ้าแก้ไขไม่ได้ ก็ต่อจาก zyxel นั่นแหละเข้า mikrotik

Originally posted by bomyongyut View Post
                    ช่วยหน่อยครับผม ออกบัตรจาก userman ไม่ตัด แล้วมันนับเวลาเล่นครับผม ไม่ตัดตามวัน....

เครดิตท่าน skunkman หน้า 83

Originally posted by skunkman View Post
                    เล่าสูกันฟังครับ เผื่อใครเป็นเหมือนกันแต่ไม่ทันได้สังเกต

วันก่อนผมเจอปัญหานิดหน่อยครับ user หมดอายุแล้ว แต่ที่ยังเล่นอยู่ก็เล่นได้ต่อ
                    เปิดเช็คใน usermanager ถูกตัดออกจากหน้า seesion อัตโนมัติไปแล้ว แต่ใน winbox ยังขึ้น Active อยู่ ลูกค้าก็ยังเล่นเนตต่อได้เรื่อยๆ ต้องลบ Active user ออกเอง หรือรอให้ Keep alive timeout ออกไปเองถึงจะขึ้นหน้าล็อกอินใหม่

พยายามหาสาเหตุ เจอว่าผมไม่ได้เซท CoA port ไว้ครับ
                    เซท 2 ที่นะครับให้พอร์ตตรงกัน
                    - winbox > radius > incoming ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกัน
                    - usermanager > Routers ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกั

ทดสอบแล้ว หมดอายุก็จะตัดออกจากระบบให้ขึ้นหน้าล็อกอินใหม่ครับ
                    (ทดสอบกับ Profile ที่เซ็ทหมดอายุเป็น Validity นะครับ ที่เซ็ทเป็น uptime ไม่ได้ลอง)

ผมใช้ ROS 5.20 ครับ
                    หรือดูที่ Validity: ว่าได้ใส่ไว้หรือเปล่า

Comment

• ขอบคุณท่าน tomodify ครับ

Comment

• อัพ อัพ อัพจ้า!!! ขออนุญาตประชาสัมพันธ์นิดนึงครับ.....

"ขอเชิญท่านสมาชิกทั้ง พ่อค้า แม่ค้า สมาชิกทั่วไป ร่วมตอบแบบสอบถามเรื่อง ผลกระทบจากการเลือกใช้สีและรูปแบบเว็บไซต์"
                        ...............................................................................................................
                        CLICK เบาๆตรงนี้เพื่อร่วมตอบแบบสอบถาม
                        ...............................................................................................................
                        กิจกรรมนี้มีการจับรางวัลด้วยน๊า ยังไงก็ขอเชิญเพื่อนๆทุกท่านครับ

ท่านใดมีเพื่อนสนิท หรือจะเป็นลูกค้าของพ่อค้าแม่ค้า ก็ฝากประชาสัมพันธ์ต่อๆกันด้วยครับ

นักศึกษามหาวิทยาลัยศิลปากร

Comment

• หน้า 99 แล้ว

Comment

• AirLive ส่งไกลกี่เมตรครับ ถ้าไม่ใส่ omni อ่ะครับ

Comment

• ท่านใดลอง 450จี
                              แยกเน็ต+เกมส์บ้างครับ
                              เก็บ แคชเว็บ เล็กน้อย
                              เอา nas มาเก็บ log

Comment

• เลขสวย 99 แล้ว

Comment

Working...
                                X