Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ Mikrotik สามารถ block TeamSpeak ได้ไหมครับ

Comment

• พี่ครับ โค็ด ตรงที่ตั้งค่า เช่น 30วัน ใช้ 30d แล้วถ้า30 นาที ใช้อะไรครับ ผมใส่ไป 30m ยังเล่นได้อยู่เลยครับ
      ขอลิ้ง โค็ด รหัส ที่ใช้ใน 750 หน่อยครับผม

Comment

• Originally posted by taewoong View Post
        ช่วยด้วยครับเก็บlog mikrotik750 ด้วยโปรแกรม syslog Watcher ไม่ได้คับผมลองตั้งค่าตามที่ท่านอื่นโพสแต่ก็ได้แค่นี้คับผิดพลาดตรงไหนช่วยชี่แนะด้วยนะครับ ปวดสมอง ขอบคุณล่วงหน้าคับ
        เน็ตกี่เส้น แล้วตั้งค่าอะไรยังไงไปบ้าง ลองก็อบภาพที่ตั้งค่ามาให้ดูหน่อยครับ

Originally posted by mafiaking View Post
        ถามหน่อยครับ Mikrotik สามารถ block TeamSpeak ได้ไหมครับ
        รอท่านที่เคยทำมาช่วยนะครับ ของท่านเป็นร้านเน็ตแน่เลย

Comment

• Originally posted by bombon View Post
          พี่ครับ โค็ด ตรงที่ตั้งค่า เช่น 30วัน ใช้ 30d แล้วถ้า30 นาที ใช้อะไรครับ ผมใส่ไป 30m ยังเล่นได้อยู่เลยครับ
          ขอลิ้ง โค็ด รหัส ที่ใช้ใน 750 หน่อยครับผม
          ข้อมูลน้อยไปหน่อย สร้างในไหนครับ winbox หรือ userman
          แล้วเป็น Router OS รุ่นไหน เวอร์ชั่นอะไรครับ V.4 หรือ V.5

Comment

• สร้าง ใน userman ครับ 750 v.5.22 คือตอนนี้ ผมลองแล้วล่าสุดได้แล้วครับ ผมเพื้ยนเอง พี่มีลิ้ง ตัวย่อ ของ mikrotik บ้างไหมครับ บางครั้งเซต ไม่ถูกครับผม

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              เน็ตกี่เส้น แล้วตั้งค่าอะไรยังไงไปบ้าง ลองก็อบภาพที่ตั้งค่ามาให้ดูหน่อยครับ

รอท่านที่เคยทำมาช่วยนะครับ ของท่านเป็นร้านเน็ตแน่เลย
              ผมจะใช้ในบ้านครับ ที่จะblockเพราะ รำคาญ น้องครับ 555

Comment

• ผมพึ่งซื้อ 450G มาว่าจะใช้แทนระบบเดิมซึ่งผมว่าจะทำตามนี้เป็นข้อๆ ไม่ทราบว่าควรจะทำอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ มี user ทั้งหมดประมาณ 40 user เน็ต 2 เส้น 3bb 10m, tot 6m
                1. loadbalance รวมเน็ต
                2. hotspot
                3. เก็บ log
                4. block bit
                ทั้งหมดนี้ผมว่าจะทำครับ แต่ยังไม่มีความรู้เลยครับ แต่ปัญหาที่ผมอยากจะนำไปแก้ไขที่สำคัญคือจะมีบาง user ที่โหลดกระหน่ำอะครับ โหลดเป็น part ครับ ไม่รู้จะจัดการยังไง ถ้าจำกัดความเร็วแต่ละ user ผมว่าเน็ตไม่พอแบ่งครับ พอจะมีวิธีแก้ยังไงดีครับ

Comment

• Originally posted by pangpond02 View Post
                  ผมพึ่งซื้อ 450G มาว่าจะใช้แทนระบบเดิมซึ่งผมว่าจะทำตามนี้เป็นข้อๆ ไม่ทราบว่าควรจะทำอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ มี user ทั้งหมดประมาณ 40 user เน็ต 2 เส้น 3bb 10m, tot 6m
                  1. loadbalance รวมเน็ต
                  2. hotspot
                  3. เก็บ log
                  4. block bit
                  ทั้งหมดนี้ผมว่าจะทำครับ แต่ยังไม่มีความรู้เลยครับ แต่ปัญหาที่ผมอยากจะนำไปแก้ไขที่สำคัญคือจะมีบาง user ที่โหลดกระหน่ำอะครับ โหลดเป็น part ครับ ไม่รู้จะจัดการยังไง ถ้าจำกัดความเร็วแต่ละ user ผมว่าเน็ตไม่พอแบ่งครับ พอจะมีวิธีแก้ยังไงดีครับ
                  ถ้าท่านใช้ 2 เส้นอยู่ 590+590 +Vat 7% ผมว่า มันจะ = 1200 +vat7% ความเร็ว 16-20m

แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้ 3BB FTTH 30/3M 1200บ. ถ้าพื้นที่รองรับบริการได้

ส่วน450G จับยัดลงLayers7 บล็อคบิท กับจำกัดความเร็วในการส่ง p2p ไว้แค่ 5-10k ก็พอ

รับรองรุ่งมาก

Comment

• อยากใช้ mk จำกัดความเร็ว 128k/1M

แบบไม่ใช้ ฟังค์ชัน hotspot หรือวิธี add ip

รบกวนด้วยครับ แบบว่าเน็ตปล่อยฟรีครับ

Comment

• แอบเข้ามาดู ช่วงนี้ มีแต่ คำถาม จากแฟนคลับ ต้นตอบไม่ทัน

Comment

• เอาไว้ทะยอย ตอบเน๊อะ ถ้าท่านใด ด่วนมาก !

โทรมาเลย 087-9887974 ขอเป็น 3 ทุ่ม ไม่เกิน 4 ทุ่มนะครับ

หลัง 4 ทุ่ม ต้องโทรไปรายงานตัว ทุกคืน เหอๆ

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                          สร้าง ใน userman ครับ 750 v.5.22 คือตอนนี้ ผมลองแล้วล่าสุดได้แล้วครับ ผมเพื้ยนเอง พี่มีลิ้ง ตัวย่อ ของ mikrotik บ้างไหมครับ บางครั้งเซต ไม่ถูกครับผม
                          http://wiki.mikrotik.com/wiki/User_M...cter_constants ลองดูครับ ไม่รู้ใช่ที่ต้องการไม๊

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                            อยากใช้ mk จำกัดความเร็ว 128k/1M
                            แบบไม่ใช้ ฟังค์ชัน hotspot หรือวิธี add ip
                            รบกวนด้วยครับ แบบว่าเน็ตปล่อยฟรีครับ
                            ปล่อยฟรีก็ใช้ตรงทดลองใช้งาน แล้วไปกำหนด profile เอา เปลี่ยนข้อความเป็น ใช้งานฟรีคลิกที่นี่ ก็น่าจะง่ายดีครับ

ตามรูปคือ เ่ล่นฟรีได้ 24 ชม. ในทุกๆวัน ความเร็ว 128k/1m

Comment

• Originally posted by pangpond02 View Post
                              แต่ปัญหาที่ผมอยากจะนำไปแก้ไขที่สำคัญคือจะมีบาง user ที่โหลดกระหน่ำอะครับ โหลดเป็น part ครับ ไม่รู้จะจัดการยังไง ถ้าจำกัดความเร็วแต่ละ user ผมว่าเน็ตไม่พอแบ่งครับ พอจะมีวิธีแก้ยังไงดีครับ
                              หน้าแรกมีคำตอบอยู่แล้วครับผม อยากบีบไฟล์นามสกุลอะไรก็เพิ่มตามใจเลยครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                ปล่อยฟรีก็ใช้ตรงทดลองใช้งาน แล้วไปกำหนด profile เอา เปลี่ยนข้อความเป็น ใช้งานฟรีคลิกที่นี่ ก็น่าจะง่ายดีครับ

ตามรูปคือ เ่ล่นฟรีได้ 24 ชม. ในทุกๆวัน ความเร็ว 128k/1m
                                จากคำตอบนี้ สอบถามพี่ aha2pro น่อยครับ กำหนด วัน ใน user Profiles ได้ใหมครับ นอกจาก ในuser man เช่น profiles นี้ ให้ใช้ได้ 30 วันแค่นั้น

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X