Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Ton_secmu View Post
    ปวดหัวมาก เคยบอก Log-In ได้ แต่เล่นเน็ตไม่ได้ ให้ทราบไว้ว่าเน็ตต้นทางล่ม ไม่ใช่ระบบหอ อยู่ได้ 3 วันล่มอีก ก็ยังไม่เลิกถาม -*-

Comment

• ลองทายกันซิครับว่าทำไม CPU + Bandwidth ถึงขึ้นสูงขนาดนี้ครับ

เคสนี้คนที่ทำระบบ Hotspot จะต้องเจอกันอยู่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by comkios View Post
        ปวดหัวมาก เคยบอก Log-In ได้ แต่เล่นเน็ตไม่ได้ ให้ทราบไว้ว่าเน็ตต้นทางล่ม ไม่ใช่ระบบหอ อยู่ได้ 3 วันล่มอีก ก็ยังไม่เลิกถาม -*-
        ตามนั้นครับผม รอบนี้ดูเหมือนว่า 10 ล้อลากสาย สีดำ ไปอีกละ เหอๆ

แถวนี้ มีก่อสร้างเยอะ ซอยแคบ

วันก่อน 3BB ต้นใช้ส่วนตัว ขาด วันนี้ TOT ขาดมั่ง

ตอนนี้เอา 3BB ไปใส่ให้ละ ถ้า TOT มาจะจับ โหลดบาล๊านแล้ว

Comment

• วันนั้นก็รถปูน CPAC ลากสายขาดไป
          เล่นไม่ได้ไปวันนึง

ทรูนะ กทม.ฝนตกรับลองกระทงเลย

Comment

• Originally posted by pumpradit View Post
            ลองทายกันซิครับว่าทำไม CPU + Bandwidth ถึงขึ้นสูงขนาดนี้ครับ

เคสนี้คนที่ทำระบบ Hotspot จะต้องเจอกันอยู่แล้วครับ
            อ่า ศึกษาอยู่ไม่รู้หมงไหน

Comment

• RB1100AH ทำ hotspot 2 วงได้ไหมครับ(ether 6-10) ,วงละ ip แต่หน้า login หน้าเดียวกัน มี userman

Comment

• Originally posted by pumpradit View Post
                ลองทายกันซิครับว่าทำไม CPU + Bandwidth ถึงขึ้นสูงขนาดนี้ครับ

^
                ^
                Block Bit ยังครับ 1 User ปล่อยเน็ตเท่าไรท่าน

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                  ^
                  ^
                  Block Bit ยังครับ 1 User ปล่อยเน็ตเท่าไรท่าน
                  ไม่เกี๋ยวกับเรื่อง Block Bit หรอกครับท่าน ลองสังเกตุดูดีๆครับไม่มีคนเล่นเลยแต่ทำไม CPU + Bandwidth ผมขอเฉลยแล้วกันครับเอาเป็นกรณีศึกษาของคนที่ไม่รู้นะครับ

โดนเครื่องที่ติดไวรัสถล่มครับผม คนที่เคยว่างระบบองค์กรณ์น่าจะเคยเจอนะครับ

Comment

ไม่เกี๋ยวกับเรื่อง Block Bit หรอกครับท่าน ลองสังเกตุดูดีๆครับไม่มีคนเล่นเลยแต่ทำไม CPU + Bandwidth ผมขอเฉลยแล้วกันครับเอาเป็นกรณีศึกษาของคนที่ไม่รู้นะครับ

โดนเครื่องที่ติดไวรัสถล่มครับผม คนที่เคยว่างระบบองค์กรณ์น่าจะเคยเจอนะครับ

ต้นไม่เคยเจอเคสนี้แฮะ เป็นยังไงหว่า... ช่วยแถลง หน่อย

เผื่อพี่ๆน้องๆเราในนี้เจอมั่ง ^^

Comment

• ^
                      ^
                      มีงี้ด้วยเหรอท่าน.......ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน แถลงด่วน
                      รอฟัง.....

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                        RB1100AH ทำ hotspot 2 วงได้ไหมครับ(ether 6-10) ,วงละ ip แต่หน้า login หน้าเดียวกัน มี userman
                        มันทำได้ทุกรุ่น ใช้ user ใน winbox และ userman เดียวกัน
                        เรียกแบบนี้ว่า multi hotspot
                        เช่น
                        ether1=wan1
                        ether2=192.168.1.100-192.168.1.254
                        ether3=192.168.50.10-192.168.50.254
                        ether4=10.5.50.10-10.5.50.254

หรือลองดูทำนี้ก็ได้ครับ เลือกสร้างอีกวง hotspot ที่ ether 6

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=14090

ส่วนตัวผมใช้ 751U-2HnD แยกวงไวเลสไว้อีกวง และแลนไว้แชร์ไฟล์ในระบบ
                        ok เลยครับ

Comment

• ซะงั้นไม่รู้กันจริงๆเหรอครับเนี้ย ก็คือเครื่องที่ติดไวรัสมันจะพยายามส่งแพคเกจแปลกจะทะลุออกอินเตอร์เน็ต (อย่างเคสที่ผมเอารูปลงเน็ตแต่ละลิ้ง ลิ้งละ 10mbps/512kbps)
                          แต่ไหนทราฟฟิกถึงทะลุไปถึงขนาดนั้นได้ละ ถ้าใครที่เคยว่างระบบจะรู้ว่าวิธีการว่างระบบองค์กรณ์จะแบ่ง Local / Guest เพื่อป้องกันไวรัสจากแขกที่มาเยือนและปกกันข้อมูลผ่านชยในด้วยครับ ยังไม่เคยเจอซินะ ไวรัสที่เจาะระบบข้อมูลอ่ะครับ เรื่องระบบเน็ตเวิคต้องบอกว่ามีอะไรอีกเยอะที่น่าค้นหา

Broadcast Network

Comment

• มันอาจจะไม่ตรงกับงาน Hotspot หรอกนะครับ แต่อยากจะให้รู้เอาไว้ว่าถ้าเจอแบบนี้มีอยู่อย่างเดี๋ยวครับ เจอไวรัสแน่นอนครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=136357.0

Comment

• ทุกท่าน ใครเคยสัมผัสเจ้าตัวนี้บ้างครับ

http://www.sys2u.com/Product.php?Pro..._ZyWALL-USG-50

Comment

• http://www.smallnetbuilder.com/lanwa...outer-reviewed ,วัดผลดีกว่า

Comment

Working...
                                X