Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ ที จะซื้อ Router

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ ที จะซื้อ Router

เราจะซื้อ Router ของ ยี่ห้อราย ดี ช่วยแนะนำที จ่ะ ใช้เนต อยู 3 เมก กับโมเดม ที่ True แถมมาให้ไม่ดีเลย เลย จะซื้อ Router ใหม่จ่ะ งบประมาน 2500 นะไม่เอาแพงนะ
    Last edited by HoleGrail; 27 Sep 2007, 18:33:54.

Netgear ADSL Firewall Router Modem w/ 4-port Model "DG834" ราคา 2110

ปล. อ้างอิงจาก Thanni.com นะครับ

Comment

เราจะซื้อ Router

Originally posted by BlackDrago View Post
      Netgear ADSL Firewall Router Modem w/ 4-port Model "DG834" ราคา 2110

ปล. อ้างอิงจาก Thanni.com นะครับ
      ถามเหมือนกันเข้าไปดูThanni.comอยากรู้ว่าRouter กับSwitchมันคืออะไร มือใหม่นะ
      ผมใช้tot 256อยากเพิ่มโปร1เมกแล้วแลนซื้อะไรเพิ่มคอมเล่นได้4เครื่อง มันต้องตั้งอะไรเป็นเครื่องแม่อะเปล่า
      ซื้ออันไหนดี แล้วที่แนะนำNetgear ADSL Firewall Router Modem w/ 4-port Model
      มันใช้ได้ไหมสำหรับผม การตั้งค่าทำอะไรบ้างไหม ไม่มีความรู้มาก

Comment

D-Link ADSL2/2+ Modem Router w/ 4-Port LAN Model "DSL-2540T" Retail ดีมั้ย ช่วยแนะนำที จ่ะ

Comment

ผมใช้Router ของ Linksys เขียนผิดหรือเป่าไม่รู้ มี 4 พอตLan พร้อมเสาส่งสัญญาณ WLan (ไร้สาย)
          เป็นสวิสฮับในตัว (คือสามารถแจก ip ให้เครื่องลูกข่ายได้อัตโนมัติไม่ต้องมีเครื่องแม่ข่าย แต่ละเครื่องเล่นได้
          โดยอิสระจากกัน) ส่วนโนตบุ๊คก็เล่นผ่าน wireless Lan ไร้สายยกไปเล่นมุมไหนก็ได้ในรัศมี 100 เมตร
          คุ้มกว่าแน่นอน

Comment

ถ้าไง ช่วยแนะนำที ว่าจะซื้อแบไหน ดี อนาคตว่าจะซื้อ โนตบุค สักตัวด้วยนะ ชัก งง และ

Comment

Linksys ที่บริษัทก็ใช้อยู่ บริษัทเล็กๆเครื่องไม่กี่เครื่อง แจ่ม สบาย ถ้าไปใช้ที่บ้านยิ่งดี แนะนำ wag200g น่าใช้
              ตัวเล็ก สวยงาม คอนฟิกง่าย มีซัพพอร์ด ทั้งไทย และเทศ ราคาสบายกระเป๋า พันทิพย์มีขายเยอะ ไปเดินดูเลยคับ
              ลืมบอก เป็น wireless router modem ในตัวรองรับ b/g ของ wireless ซื้อเลยๆ จะได้ใช้ซะที

Comment

Originally posted by anata View Post
                ผมใช้Router ของ Linksys เขียนผิดหรือเป่าไม่รู้ มี 4 พอตLan พร้อมเสาส่งสัญญาณ WLan (ไร้สาย)
                เป็นสวิสฮับในตัว (คือสามารถแจก ip ให้เครื่องลูกข่ายได้อัตโนมัติไม่ต้องมีเครื่องแม่ข่าย แต่ละเครื่องเล่นได้
                โดยอิสระจากกัน) ส่วนโนตบุ๊คก็เล่นผ่าน wireless Lan ไร้สายยกไปเล่นมุมไหนก็ได้ในรัศมี 100 เมตร
                คุ้มกว่าแน่นอน
                ที่ถาม ผมใช้tot 256อยากเพิ่มโปร1เมกแล้วแลนซื้อะไรเพิ่มคอมเล่นได้4เครื่อง ถ้าซื้อLinksys
                ที่แนะนำเล่นได้เลยใช่ปะ

Comment

Originally posted by HoleGrail View Post
                  D-Link ADSL2/2+ Modem Router w/ 4-Port LAN Model "DSL-2540T" Retail ดีมั้ย ช่วยแนะนำที จ่ะ
                  ไม่เคยใช้ตัวนี้เหมือนกัน แต่น่าจะโอเคครับ ตอนนี้ใช้ตัว DSL-520T อยู่ ถือว่าใช้ได้ในระดับนึงครับ

Originally posted by COM23 View Post
                  ถามเหมือนกันเข้าไปดูThanni.comอยากรู้ว่าRouter กับSwitchมันคืออะไร มือใหม่นะ
                  ผมใช้tot 256อยากเพิ่มโปร1เมกแล้วแลนซื้อะไรเพิ่มคอมเล่นได้4เครื่อง มันต้องตั้งอะไรเป็นเครื่องแม่อะเปล่า
                  ซื้ออันไหนดี แล้วที่แนะนำNetgear ADSL Firewall Router Modem w/ 4-port Model
                  มันใช้ได้ไหมสำหรับผม การตั้งค่าทำอะไรบ้างไหม ไม่มีความรู้มาก
                  Router ใช้สำหรับเชื่อมต่อกับ ADSL ครับ ถ้าให้นึกง่ายๆ ก็ทำงานเป็น Modem ADSL นั่นแหละ
                  ที่จริงมันมีประโยชน์อย่างอื่นอีกแต่ขอละไว้แล้วกันครับ
                  ส่วน Switch ก็คล้าย Hub ล่ะครับ แต่ฉลาดกว่า เร็วกว่า ใช้เป็นตัวกลางเชื่อมต่อระหว่างเครื่องหลายเครื่อง

ส่วนการเชื่อมต่อ 4 เครื่องที่ต้องมีก็คือ ทั้ง 4 เครื่องต้องมีการ์ด Lan หรือ Lan Onboard ก็ได้ แล้วก็สายแลน
                  ส่วนเครื่องแม่ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ เพราะเราจะใช้ Router + Switch แทน โดยมีตัวเลือกดังนี้

ตัวเลือก 1 - ซื้อ Router ที่ทำหน้าที่เป็น Switch ในตัว อย่างที่ผมยกตัวอย่างไว้ข้างบนนั่นแหละ
                  ต่อได้ 4 เครื่องพอดี รูปแบบนี้น่าจะติดตั้งใช้งานง่ายกว่า

ตัวเลือก 2 - ซื้อ Router กับ Switch 8 Portแยกต่างหาก โดยส่วนตัวชอบแบบนี้มากกว่า
                  แยกการทำงานซะมันจะได้ไม่เหนื่อย ราคาอาจแพงกว่ากันนิดหน่อยครับ

ปล. ของ Linksys ที่ข้างบนๆ ว่ามาก็โอเคครับ ^ ^

Comment

ตัวเลือก 1 - ซื้อ Router ที่ทำหน้าที่เป็น Switch ในตัว อย่างที่ผมยกตัวอย่างไว้ข้างบนนั่นแหละ
                    ต่อได้ 4 เครื่องพอดี รูปแบบนี้น่าจะติดตั้งใช้งานง่ายกว่า

ตัวเลือก 2 - ซื้อ Router กับ Switch 8 Portแยกต่างหาก โดยส่วนตัวชอบแบบนี้มากกว่า
                    แยกการทำงานซะมันจะได้ไม่เหนื่อย ราคาอาจแพงกว่ากันนิดหน่อยครับ

ว่าจะซื้ออย่างนี้เหมือนกันแหละจ่ะ ไม่รู้ว่า แบบไหน ดี

Comment

ถ้าไม่ชอบอะไรที่เรื่องมากแล้วก็ใช้งานไม่หนักมาก มีเวลาปิดพักบ้างก็แบบ 1 ครับ
                      แต่ถ้าชอบ Hardcore ใช้งานแบบเปิดทั้งวันทั้งคืนแบบ 2 อายุการใช้งานน่าจะยาวกว่าครับ
                      เพราะเท่าที่สักเกตดูแบบที่เป็นทั้ง Router ทั้ง Switch ในตัวความร้อนจะสูงกว่าครับ เปิดนานอาจะพังเร็ว

Comment

ตอบคุณ com23 ครับ ToT กำลัง up speed ให้ลูกค้าทั่วประเทศให้เป็น 1 mb แล้วครับ Linksys ที่ผมแนะนำ
                        คุณสามารถเล่นได้เลยครับเพียงแต่ต้องซื้อสาย Lan ต่อเข้า พีซี 4 เครื่อง และโน๊ตบุ๊คของคุณต้องมีตัวรับส่งสัญญาณ Wireless Lan นะครับ ซึ่งหากเป็นโน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ (ที่ซื้อมา 2-3 ปี) ส่วนใหญ่จะมีติดตั้งมาพร้อมแล้วครับ คุณสามารถใช้ได้เลย ติดตั้งง่ายตามคู่มือของ Linksys ครับ

Comment

ท่าน anata
                          ผมใช้ linksys wrt54g แต่ยังเซ็ตไม่ได้เลยครับตามนี้ครับ(ขอโทษทีผิดหมวด)

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101154

Comment

Working...
                          X