Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควร Backup Firmware เก่า และ Config ไว้เสมออยู่แล้วครับ มันก็ อันตรายเหมือนกันนะ

Comment

• ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ผมคงต้องใช้ตามมีตามเกิดแค่นี้อ่ะครับ ไม่กล้าปรับไร เดี๋ยวจะงานเข้าเองเพราะไม่มีความรู้

วิ่งแค่นี้เล่นดอทเล่นเกมออนไลได้พอแระ ไม่มีดีเรย์เวลากดเหมือน3Gก็พอใจแระ

ตอนนี้เซ็งตรงวิ่งไม่เคยถึง6เมกเลย ขนาดเช็คของเว็ป speedtest ของ tot
      ว่าเดือนหน้าจะขอเปลี่ยนเป็น5เมกแทนแระ เพราะมันวิ่งไม่เคยเกิน5เมกเลย เต็มที่4กว่าๆ เศร้าจิต

ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้ามีคนโหลดบิดความเร็วของคนอื่นๆที่ใช้เสาสัญญาณต้นเดียวกันความเร็วมันจะดรอปลงไหมอ่ะครับ
      เพราะบางทีสปีดผมไม่ถึง3เมกเลย

Comment

• ไม่ช่าย panel หรอ

Comment

• Originally posted by max15897 View Post
          ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้ามีคนโหลดบิดความเร็วของคนอื่นๆที่ใช้เสาสัญญาณต้นเดียวกันความเร็วมันจะดรอปลงไหมอ่ะครับ
          เพราะบางทีสปีดผมไม่ถึง3เมกเลย
          ตอบยากเพราะตัวแปรเยอะ

อย่างที่บอกไป ถ้าเสาไม่สูงเกินไปนัก ก็ลองปรับเสาดูครับ
          (ต้องใจเย็นและมือนิ่งนิดนึง)
          การปรับเสามักจะได้ผลกว่าการแก้ config อีก

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            ตอบยากเพราะตัวแปรเยอะ
            อย่างที่บอกไป ถ้าเสาไม่สูงเกินไปนัก ก็ลองปรับเสาดูครับ
            (ต้องใจเย็นและมือนิ่งนิดนึง)
            การปรับเสามักจะได้ผลกว่าการแก้ config อีก
            ครับ
            แล้วยั่งงี้ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้แค่4-5เมก มันจะวิ่งเท่าเดิมที่สมัครไป6เมกไหมครับ
            ตอนนี้วิ่งไม่เคยถึง4เลย มีขึ้น4ก็บางครั้ง ก็เลยนึกเสียดายเงิน

Comment

• น่าจะเท่าเดิมนะ

ให้ชัวร์ cap รูป หน้า Main ของ UBNT มาดูจะบอกได้มากขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                น่าจะเท่าเดิมนะ

ให้ชัวร์ cap รูป หน้า Main ของ UBNT มาดูจะบอกได้มากขึ้นครับ
                สัญญาณบางทีไปที่ -90 ก็มีอ่ะครับ ช่วงนั้นเล่นดอทเอแทบไม่ได้เลยหลุด แต่เน็ตก็พอใช้งานได้ปกติอ่ะครับ

Comment

• เข้าไปดูระบบได้ แต่แก้สิ่งที่สำคัญๆ ไม่ได้ กำๆๆๆ แก้ได้แค่นิดๆ หน่อยๆ

wMode/nMode ก็ไม่ให้เลือกอะไรเลย กำๆๆๆ

สปีดค่อนข้างแกว่ง tot winet 6 m เทสแล้ว เดี๋ยว 5หน่อยๆ เดี๋ยว 2 กว่าๆ ก็มี กำๆๆๆ

Comment

• Originally posted by max15897 View Post
                    สัญญาณบางทีไปที่ -90 ก็มีอ่ะครับ ช่วงนั้นเล่นดอทเอแทบไม่ได้เลยหลุด แต่เน็ตก็พอใช้งานได้ปกติอ่ะครับ
                    ดูแล้ว คิดว่าคำตอบเดิม "น่าจะเท่าเดิมครับ"

ปล.Signal เท่านี้ TOT เค้ายอมให้ติดตั้งแล้วรึ
                    อันนี้ผมไม่ทราบนะ แต่ถ้าเทียบกับ Wireless ที่ใช้กันอยู่ทั่วไป -90 นี่ไม่ไหวแฮะ

Comment

แก้ใขด่วน

Comment

• เค้าบอกแค่นี้ก็โอเคแล้วใช้ได้แล้วอ่ะครับ

ผมเลยก็ต้องตามน้ำไม่งั้น คงไม่ได้ใช้อ่ะครับ

สัญญาณที่เค้าหาได้ดีสุดแค่ 81 แต่ทิศทางเสาอยู่คนล่ะด้านกัน แล้วเค้าเอาลงมาเก็บสายแต่ลืมปรับมุมเงือย เค้าเลยเลือกมุมนี้ให้แทนอ่ะครับ มุมเดิมที่สัญาณ81นั้นหาสัญญาณไม่เจอพอดีตัวยึดเสามันเอียงเลยทำให้หาไม่เจอ

เดี๋ยวผมให้ช่างติดจานทีวีมาช่วยต่อเสาแล้วหาสัญญาณใหม่ดูอีกที แต่คงอีกนานเลยต้องจำใจใช้แบบนี้ไปก่อน เพราะช่างไปรับเหมาทำบ้าน

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

Comment

• คุณอยู่***งจากเสาส่งแค่ 4 กม เอง น่ายกเสาให้สูงขึ้นจากเดิมไปอีก CCQ คุณดี แต่สัญญาณไม่ดี ต้นไม่้เยอะหรือเปล่าอ่ะ

Comment

• Originally posted by edokky View Post
                            คุณอยู่***งจากเสาส่งแค่ 4 กม เอง น่ายกเสาให้สูงขึ้นจากเดิมไปอีก CCQ คุณดี แต่สัญญาณไม่ดี ต้นไม่้เยอะหรือเปล่าอ่ะ
                            ใช่เลยครับ ต้นไม้เยอะมากๆ ส่วนใหญ่เป็นต้นมะพร้าวสูงๆทั้งนั้นเลย
                            ถ้าปรับมุมเงือยจะใช่ได้ไหมอ่ะครับ เพราะตอนนี้ไม่ได้ปรับมุมเงือยแม้แต่น้อยอ่ะครับตัวรับอยู่แนวตรงๆเลยตอนนี้

Comment

ใช่เลยครับ ต้นไม้เยอะมากๆ ส่วนใหญ่เป็นต้นมะพร้าวสูงๆทั้งนั้นเลย
                              ถ้าปรับมุมเงือยจะใช่ได้ไหมอ่ะครับ เพราะตอนนี้ไม่ได้ปรับมุมเงือยแม้แต่น้อยอ่ะครับตัวรับอยู่แนวตรงๆเลยตอนนี้
                              มันก็แล้วแต่ว่า เสาที่ปล่อยสัญญานมา มันสูงมากรึเปล่า ถ้า สูงมากก็มีผล แต่ถ้า ต่ำ ก็ไม่ค่อยจะมีผล ส่วนมากมันมักจะต่ำ เลยต้องขึ้นเสาสูงๆ เพื่อให้เห็นมันอะครับ ถ้าเสา Dtac AIS นู๊น สูงโครตๆ

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                                มันก็แล้วแต่ว่า เสาที่ปล่อยสัญญานมา มันสูงมากรึเปล่า ถ้า สูงมากก็มีผล แต่ถ้า ต่ำ ก็ไม่ค่อยจะมีผล ส่วนมากมันมักจะต่ำ เลยต้องขึ้นเสาสูงๆ เพื่อให้เห็นมันอะครับ ถ้าเสา Dtac AIS นู๊น สูงโครตๆ
                                TOT ไม่ชอบที่สูงหรอนี่ เซ็งเลย เจอต้นมะพร้าวสูงเกิน บ้านชั้น3อีก หาที่ตั้งเสาไม่ได้เลย (บ้านผมแค่2ชั้น แต่เสาสูงขึ้นไปอีก3เมตร)
                                คงได้ขึงสลิงก็งานนี้ล่ะมั้งนี่ กำลังคิดจะต่อเสาเพิ่มสูงไปอีก 2 เมตร แต่เซ็งตรงไม่มีช่างทำเลย T T

Comment

Working...
                                X