Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^ ที่ไหนครับเนี่ย เขาตั้งเสาให้เองเหรอครับ 25 เมตรเป็นเสาแบบไหน ระยะทางกี่ กม. ครับ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
      TOT WiFi Wi Netให้บริการความเร็วสูงสุด ได้แค่ 6 เมก หรอครับ
      บางพื้นที่ครับ ที่ได้สุงสุด 6mb เพราะเพิ่งมาใหม่

เห็น พนักงานบอกว่า ต้องรอให้ทางศูนย์ใหญ่อัพสัญญาณแบนวิท ของ Wi-Net ตามแต่ละจังหวัด

ให้มากพอก่อน ถึงจะสามารถให้บริการแบนวิทมากกว่า 6mb ครับ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
        TOT WiFi Wi Netให้บริการความเร็วสูงสุด ได้แค่ 6 เมก หรอครับ
        นครปฐม 7/1 มา2เดือนแล้วจ้า
        เขาว่าเป็นจังหวัดนำร่อง ที่อื่นอดทนรอกันนิดนึงครับ

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
          ได้ครับ แต่ต้องเข้าหน้า config loco m5 ให้ได้ก่อนแล้วเข้าไปที่แทบ network แล้วตั้งค่าจากเดิมที่เป็น router เป็น บริด แทน แล้วลากสายแลนจาก m5 มาที่ rounter ที่ port wan set router เป็น PPPOE ใส่ user ที่เป็นเบอร์ y เข้าไป

ถ้าใช้งาน winet แล้วมันแกว่ง ให้ลองเข้าหน้า config loco ดูค่า db ว่าได้เท่าไหร่ ดู ccq ว่า มันนิ่งไหมได้กี่เปอร์เซ็นถ้ามันนิ่ง อยู่ระหวาง 100 ร่วงลงมา 90 บ้าง ถือว่านิ่งไม่มีหลุดแน่ แล้วดูค่า tx/rx ดูได้ความเร็วเท่าไหร่ ถ้ามากกว่าความเร็วที่ขอรับรองว่าไม่แกวงครับ

ถ้าว่ากันโดยรวมแล้ว winet นั้นดีกว่า Adsl แน่นอนครับถ้าบ้านท่านนั้นไปดูบนหลังคาแล้วมองเห็นเสารับรองว่าไม่มีหลุด ปิงน้อยกว่า adsl เพราะ adsl กว่าจะมาถึงบ้านเรานั้นผ่านจุดต่อตั้งแต่ในชุมสายนั้นก็ 2 จุดแล้ว ถ้าในเมืองใหญ่พอผ่านจุดต่อในชุมสายก็จะออกมาที่ CAB ก็เจอจุดต่อไปอีก 2 จุด แล้วค่อยมาออกตู้พัก อีก 1 จุดต่อแล้วลากสายมาที่บ้านเราก็ผ่านจุดต่อกันฟ้าอีก แล้วก็ผ่านสายภายในอีก กว่าจะถึง modem นี้ก็คือเห็ตอย่างหนึ่งว่าทำไม่ไกลชุมสายมากมันชอบหลุดกว่าจะถึงบ้านเราผ่านจุดต่อไม่รู้กี่จุด ถ้าเปรียบเทียบกับกันแล้ว winet นั้นคือยิงมาที่บ้านเราครั้งเดียวเลยผ่านตัวรับสัญญาณลากสายแลนเข้าคอมจบ
          ขอบคุณครับ แต่ของผมเค้าล๊อกค่า rounter ไว้ไม่ให้เปลี่ยนเลยสงสัยต้องโทรไปขอให้เค้าทำให้ T T

Comment

• Originally posted by naris123 View Post
            ค่าติดตั้งของผมเสียไปให้ทีโอที จิ๊บๆครับ 31,070฿ สามหมื่นหนึ่งพันเจ็ดสิบบาท...ไม่มี hub ต้องหาซื้อเอาเอง..ขึ้นเสา 25เมตร ไม่หน้าเกิดที่บ้านนอกเลยเรา อิอิ
            อิอิ แต่ผมเชื่ออย่างนึงคือ คนบ้านนอกที่เห็นเค้าเงินถึง เงินสด รวยจริง ไม่เหมือนคนกรุงรวยแต่บัตร อิอิ ผมก็บ้านนอกเหมือนกัน แต่จน เซาะกราวน์เหลา 555

Comment

• ผมใช้ Astra Air OS nanostation loco m5 ช่วยบอกวิที forward port หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by motti View Post
                ใครเจอปัญหาอย่างผมบ้างครับ พอดีว่า Net ใช้ไม่ได้มาประมาณ 7 วันแล้ว เลยโทรถามช่าง ช่างบอกว่ามีไวรัสมารบกวน จะต้องไล่ up firmware ทีละตัว (ทีละหลัง) โดยเฉพาะ รุ่น Loco M5 เป็นกันหลายหลัง ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ มาบอกเล่ากันหน่อย แต่ช่างบอกว่าพรุ่งนี้ (27/12/11) จะมา ไล่ up firmware ให้ ก็คงต้องรอดูผลกันหน่อย
                อัพป็น firmware version อะไรครับ ของผมอัพเองเป็น
                Firmware Version: XM.v5.3.5.
                Build Number: 11245

แต่จดค่าต่างๆที่ tot ตั้งไว้ก่อนทำครับ

ป้องกัน virus sky.net ครับ ไม่อัพเป็นตัวล่าสุดจะติดไวรัสได้
                There are two things here:

A vulnerability with the http server, allowing users to bypass authentication and run commands.
                A worm that has been taking advantage of #1 to spread itself.
                The new firmware will prevent #1, which also prevents #2.

If the worm has already presented itself, it will:
                Rename admin.cgi to adm.cgi (you can check with web browser after logging in)
                Create startup script in /etc/persistent (you can check by running ls -la /etc/persistent and looking for .skynet)
                Last edited by gabyo; 29 Dec 2011, 10:35:59.

Comment

• บางเลน นครปฐม เพิ่งเปลี่ยน pro จาก down 6 m. up 1 m. มาเป็น down 7 m. up 1/2 m. แต่สามารถใช้ได้รอบบัญชีหน้า คืออยากได้ download เร็วขึ้น ส่วน upload ยอมช้าลงครับ (ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่าที่เปลี่ยน pro) และช่วงนี้สัญญาณหลุดบ่อยมาก โทรแจ้ง tot แจ้งว่ากำลังปรับปรุง base อยู่ทำให้สัญญาณไม่ดี ต้องปิด-เปิดเครื่องบ่อยๆ จนกว่าจะถึงวันที่ 15 มค.55

Comment

• T T รอหยุดปีใหม่ เปิดมาจะแจ้งศูนย์ว่ากลับไปใช้แบบสายเหมือนเดิมดีกว่าคับ
                    คือ winet ค่า ping มันไม่นิ่งเอาเสียเลย บางที ping ในประเทศ สวิงสูงไปถึง 700 เลยก็มี

Comment

• Originally posted by naris123 View Post
                      ค่าติดตั้งของผมเสียไปให้ทีโอที จิ๊บๆครับ 31,070฿ สามหมื่นหนึ่งพันเจ็ดสิบบาท...ไม่มี hub ต้องหาซื้อเอาเอง..ขึ้นเสา 25เมตร ไม่หน้าเกิดที่บ้านนอกเลยเรา อิอิ
                      ค่าเสาเมตรละพันใฃ่มั๊ยครับ T^T
                      ของผมอยู่บนเขา ความจริงน่าจะเห็นเสาได้ ปัญหาคือมีต้นมะพร้าวอายุเกือบ 100 ปีอยู่หลายต้นมาก สูงเสียดฟ้าเลย
                      ค่าติดตั้งเท่าที่คิดๆเองก็คง 30000+ เหมือนกัน แต่แม่ให้งบแค่ 15000 T^T

Comment

• ของผมติดเสร็จ ใช้ได้2วัน แล้วก็ใช้ไม่ได้มาเกือบ20วันละ เรียกศูนย์ไปก็เงียบ เห้อ...

Comment

• ติดต่อไว้ตั้งแต่กันยา 54 นัดวันวัดสัญญาณก็แล้วไม่มีวี่แววว่าจะมา คงหมดหวังแล้วหละสาปส่งไปเลย tot คิดซะว่าเราไม่มีวาสนาต่อกัน คงต้องรอเจ้าอื่น แต่คนบ้านนอกนี่นาคงเล่นเนตมือถืออีกหลายปี เฮ้อ เซงเลยเรา พลเมืองชั้นสองนี่

Comment

• Originally posted by doka View Post
                            ที่สังขะมีใครติดบ้างหรือยังครับสัญญานเป็นยังไงบ้าง
                            สังขละ กาญจนบุรีหรือปล่าว
                            Last edited by aoftot; 10 Jan 2012, 15:31:28.

Comment

• Originally posted by aoftot View Post
                              สังขละ กาญจนบุรีหรือปล่าว
                              อ.สังขะ จ.สุรินทร์ ครับผม

Comment

• Originally posted by halfblood View Post
                                นครปฐม 7/1 มา2เดือนแล้วจ้า
                                เขาว่าเป็นจังหวัดนำร่อง ที่อื่นอดทนรอกันนิดนึงครับ
                                เสียรายเดือนเท่าไหร่ครับ มีค่าบำรุงอีก 100 มั้ย

Comment

Working...
                                X