Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แล้วอุปกรณ์ที่ท่านเจ้าของกระทู้ซื้อมามันอยู่ตรงไหนครับ rocker m5 ผมอยากรู้จังเห็นแต่ตัวดำๆเหมือนกันครับ

Comment

• มา update ครับ ...........
      วันนี้ไป tot มา....จากที่เคยค้นหาผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ที่ adsl มาไม่ถึงอยู่นาน ก็มาพบกระทู้นี้ตั้งแต่เจ้าของกระทู้ท่านได้กล่าวไว้แรก ๆ ตอนนั้นคิดว่าบ้านเรา (พิษณุโลก อ.วัดโบสถ์) คงยาก เพราะโทรไปถามที่ศูนย์บอกว่ายังไม่มีบริการนี้ จนผ่านไปเกือบเดือนย้อนกลับมาดู ท่านอื่น ๆ ตอบกระทู้ ติด wi-net กันได้หลายที่ มีหวัง ......เลยไปที่ ศูนย์ tot (แต่เช้าเลย) คิดว่าไปถึงวันนี้จะไปคุยกลับช่างติดตั้งโดยตรง (เพราะถ้าคุยกับพนักงานสาวสวยคงไม่รู้เรื่องแน่ ...อย่างเคย) โชคดีครับ ช่างกำลังยกกำลังออกเพื่อที่ประจำรถส้มจี๊ดอยู่พอดี เข้าไปถาม
      "สวัสดีครับพี่ ..พอดีผมจะมาติดต่อสอบถามเกี่ยวกับ การติดตั้งอินเตอร์เน็ต แบบ wi-net นะครับไม่ทราบว่าเปิดให้บริการยังครับ"
      "อ้อเน็ตไร้สายเหรอ.....ด้านหลังเลยครับ คุยกับช่างติดตั้งโดยตรงดีกว่า" โอ้ยพระเจ้ายอดกล้วยทอดเอ๋ย!!!!!!!!!!!!"""".......ใครมี adsl ใช้อยู่ไม่รู้สึกหรอก (อยากได้ยินคำนี้มานาน)

สรุป เกริ่นซะยาว

ตอนนี้น่าจะมีเกือบทุกจังหวัดแล้วนะครับ...ลองไปสอบถามดู แต่มีข้อจำกัด
      1.กรณีติดหลังเดี่ยว >>>>>ต้องอยู่จาก***งจากเสาส่งไม่มาก 3-5 กม. (ติดตั้งโดยรับสัญญาณจากเสาส่งใหญ่ตัวแม่ของ tot เช่น ในจังหวัด ในอำเภอ ) แต่ต้องไม่มีสิ่งกีดขว้างแม้แต่น้อย เห็นช่างบอกใบมะพร้าวใบเดียวก็ยังไม่ได้ บางที่ถึงกับล้มต้นเลยก็มี เพราะใช้ย่านความถี่ 5Ghz ความถี่สูง และต้องมองเห็นเสาส่งด้วย
      2.กรณี***งเกินและมีสิ่งกีดขว้างเยอะ ต้องตั้งเสาสูง 30 เมตรรับสัญญาณแล้วกระจายต่อไปยังบ้านผู้ใช้และจากเสาส่งลูกต้องไม่มีสิ่งกีดขว้างเหมือน ข้อ 1 ที่กล่าวมา
      แต่......จะตั้งเสาลูกรับได้ จะต้องหาผู้ใช้ 10 user อย่างน้อย ....เหตุผล(ท่านกล่าว)....เสาต้นหนึ่ง อุปกรณ์รวมค่าติดตั้ง (ยังไม่รวมติดตั้งตามบ้าน) จุดหนึ่ง 2-3 หมื่นบาท 6m 590x12รอบบิล(สัญญา 1 ปี) แล้วคูณ 10 user ถึงจะคุ้มต้นทุน (นั้นซิ...ถึงว่าไปถามที่ไร ให้รวมคนเกิน 10 หลังคาเรือนตลอด) ...ธุรกิจ อะ!เนอะขาดทุนใครจะทำ (ทำไปก็โดนเจ้านาย #*#!*!! อีก)
      3.ค่าติดตั้งก็อย่างที่ท่าน ๆ ติดตั้งไปแล้ว...ส่วน speed เลือกตามใจชอบ ของผมให้ถึง 12m

""""กล่าวมาก็ไม่มีอะไรมากครับ....เป็นคนหนึ่งที่รอ..แล้วรอเล่า..3G ไม่พอความต้องการ สายมาไม่ถึง...เผื่อบ้างท่านพอเป็นประโยชน์ (เหมือนอย่างเจ้าของกระทู้ต้น ...ขอบคุณ)

Comment

• Originally posted by jerd2005 View Post
        มา update ครับ ...........
        วันนี้ไป tot มา....จากที่เคยค้นหาผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ที่ adsl มาไม่ถึงอยู่นาน ก็มาพบกระทู้นี้ตั้งแต่เจ้าของกระทู้ท่านได้กล่าวไว้แรก ๆ ตอนนั้นคิดว่าบ้านเรา (พิษณุโลก อ.วัดโบสถ์) คงยาก เพราะโทรไปถามที่ศูนย์บอกว่ายังไม่มีบริการนี้ จนผ่านไปเกือบเดือนย้อนกลับมาดู ท่านอื่น ๆ ตอบกระทู้ ติด wi-net กันได้หลายที่ มีหวัง ......เลยไปที่ ศูนย์ tot (แต่เช้าเลย) คิดว่าไปถึงวันนี้จะไปคุยกลับช่างติดตั้งโดยตรง (เพราะถ้าคุยกับพนักงานสาวสวยคงไม่รู้เรื่องแน่ ...อย่างเคย) โชคดีครับ ช่างกำลังยกกำลังออกเพื่อที่ประจำรถส้มจี๊ดอยู่พอดี เข้าไปถาม
        "สวัสดีครับพี่ ..พอดีผมจะมาติดต่อสอบถามเกี่ยวกับ การติดตั้งอินเตอร์เน็ต แบบ wi-net นะครับไม่ทราบว่าเปิดให้บริการยังครับ"
        "อ้อเน็ตไร้สายเหรอ.....ด้านหลังเลยครับ คุยกับช่างติดตั้งโดยตรงดีกว่า" โอ้ยพระเจ้ายอดกล้วยทอดเอ๋ย!!!!!!!!!!!!"""".......ใครมี adsl ใช้อยู่ไม่รู้สึกหรอก (อยากได้ยินคำนี้มานาน)

ตอนนี้น่าจะมีเกือบทุกจังหวัดแล้วนะครับ...ลองไปสอบถามดู แต่มีข้อจำกัด
        1.กรณีติดหลังเดี่ยว >>>>>ต้องอยู่จาก***งจากเสาส่งไม่มาก 3-5 กม. (ติดตั้งโดยรับสัญญาณจากเสาส่งใหญ่ตัวแม่ของ tot เช่น ในจังหวัด ในอำเภอ ) แต่ต้องไม่มีสิ่งกีดขว้างแม้แต่น้อย เห็นช่างบอกใบมะพร้าวใบเดียวก็ยังไม่ได้ บางที่ถึงกับล้มต้นเลยก็มี เพราะใช้ย่านความถี่ 5Ghz ความถี่สูง และต้องมองเห็นเสาส่งด้วย
        2.กรณี***งเกินและมีสิ่งกีดขว้างเยอะ ต้องตั้งเสาสูง 30 เมตรรับสัญญาณแล้วกระจายต่อไปยังบ้านผู้ใช้และจากเสาส่งลูกต้องไม่มีสิ่งกีดขว้างเหมือน ข้อ 1 ที่กล่าวมา
        แต่......จะตั้งเสาลูกรับได้ จะต้องหาผู้ใช้ 10 user อย่างน้อย ....เหตุผล(ท่านกล่าว)....เสาต้นหนึ่ง อุปกรณ์รวมค่าติดตั้ง (ยังไม่รวมติดตั้งตามบ้าน) จุดหนึ่ง 2-3 หมื่นบาท 6m 590x12รอบบิล(สัญญา 1 ปี) แล้วคูณ 10 user ถึงจะคุ้มต้นทุน (นั้นซิ...ถึงว่าไปถามที่ไร ให้รวมคนเกิน 10 หลังคาเรือนตลอด) ...ธุรกิจ อะ!เนอะขาดทุนใครจะทำ (ทำไปก็โดนเจ้านาย #*#!*!! อีก)
        3.ค่าติดตั้งก็อย่างที่ท่าน ๆ ติดตั้งไปแล้ว...ส่วน speed เลือกตามใจชอบ ของผมให้ถึง 12m

""""กล่าวมาก็ไม่มีอะไรมากครับ....เป็นคนหนึ่งที่รอ..แล้วรอเล่า..3G ไม่พอความต้องการ สายมาไม่ถึง...เผื่อบ้างท่านพอเป็นประโยชน์ (เหมือนอย่างเจ้าของกระทู้ต้น ...ขอบคุณ)
        อารมณ์เดียวกันเลยครับ ความฝัน adsl แต่ตอนนี้ wi net มาเติมส่วนที่ขาดครับ

Comment

• Originally posted by thapatop View Post
          แล้วอุปกรณ์ที่ท่านเจ้าของกระทู้ซื้อมามันอยู่ตรงไหนครับ rocker m5 ผมอยากรู้จังเห็นแต่ตัวดำๆเหมือนกันครับ
          อุปกรณ์ของผมติดตั้งตรงหลังคาบ้านครับ ส่วนที่สูงที่สุดของบ้านเลย
          ผมกไม่แน่ใจว่ามันเป็นรุ่นอะไร แต่ก่อนผมสามารถเข้าไป config อุปกรณ์ได้ตลอด
          แต่หลังจากช่างมาเก็บสายย้ายที่ตั้งเสาใหม่ เขาเปลี่ยนรหัสเข้าไปตั้งค่า ทำให้ผมเข้าไปดูไม่ได้ว่าผมใช้เคร่องรุ่นอะไรอยู่ และสถานะตอนนี้เป็นอย่างไร
          จะดูจากภายนอกก็ดูไม่ออกว่าเป็นรุ่นอะไร(ไม่รู้ช่างแอบลดสเป็คหรือเปล่าอันนี้แหละที่ผมสงสัย)

อันนี้รูป ubi ตัวที่ผมใช้อยู่ ใครพอดูออกบ้างว่ามันเป็นรุ่นอะไร?

Originally posted by jerd2005 View Post
          มา update ครับ ...........

ยินดีกับท่านด้วยนะครับ ที่ได้ใช้เน็ตสักที
          Last edited by amba5555; 26 Apr 2011, 13:40:30.

Comment

• เพิ่งมาติดครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะมาลอง

Comment

• Originally posted by halfblood View Post
              เดี๋ยวรอช่างมาติดตั้งให้ จะเอามาโพสต์ให้ดูนะครับ เขาบอกไม่เกิน15วัน
              อ่าวท่าน ช่างมาวัดสัญญาณแล้วหรอ นึกว่าท่างช่างลืมไปแล้วซะอีก ถ้าติดตั้งได้เป็นไง ก็บอกๆ มั่งละกัน เพื่อจะเปลี่ยนจากสาย adsl ไป wi-net

Comment

• ติดตั้งที่เสาโทรทัศน์ครับ (ตอนนี้ใช้จานดำแล้ว)

ในบ้านก็ตัวนี้

ค่าติดตั้งเดี๋ยวจะมีหนังสือแจ้งมาทีหลัง (ซะงั้น)

แล้ว Password ละ - -"

Last edited by takub; 26 Apr 2011, 19:00:56.

Comment

• ครับผม ตอนแรกก็เห็นเงียบๆไป ตอนเขามาวัดสัญญาณ เขาให้ผมดู ผมก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ เขาว่าระดับสัญญาณ 8.4-9.0 อะไรนี่ละ ไเห็นบอกว่า สัญญาณมาจากเสาส่ง3ตัวเลยครับ(ตาก้อง บ่อพลับ พระปฐมเจดีย์) วิ่งชนกันอุตลุต -*- เดี๋ยวช่างมาติดตั้งให้ผมจะเอารูปพร้อมสปีดมาให้ดูนะครับ
                  Originally posted by spiritfire View Post
                  อ่าวท่าน ช่างมาวัดสัญญาณแล้วหรอ นึกว่าท่างช่างลืมไปแล้วซะอีก ถ้าติดตั้งได้เป็นไง ก็บอกๆ มั่งละกัน เพื่อจะเปลี่ยนจากสาย adsl ไป wi-net

Comment

• แอร์กริด มันแรงวุ้ย

Comment

• กำลังจะติดสอบถามหน่อยว่าใช้ wilees routerตัวไหมมาปล่อบ wifiในบ้านครับ
                      ขอบคุณครับ สุพรรณบุรี

Comment

• ผมใช้ของ Belkin ซื้อตอนลดราคาที่ it city ถือเป็นผลพลอยได้ครับ 4Lan + Wireless อยู่สุพรรณ ถ้าจะเอาของเลยคงได้แต่ D-link ไม่ก็ TP-Link น่ะครับ ส่วน Belkin ไม่แนะนำ

*ผมก็อยู่สุพรรณ

Comment

• Originally posted by day_pot View Post
                          กำลังจะติดสอบถามหน่อยว่าใช้ wilees routerตัวไหมมาปล่อบ wifiในบ้านครับ
                          ขอบคุณครับ สุพรรณบุรี
                          ใช้ตัวไหนรุ่นไหนก็ได้เลยครับ ไม่ต่างจากเน็ต ADSL ตอนตั้งแค่าก็แค่ปิด DHCP แค่นั้นครับ ใช้ได้ทั่วบ้านเลย

Comment

• มีใช้กันจะหมดแล้วไม่รู้ว่าที่ นครนายก จะใช้ได้หรือยังก็ไม่รู้ยิ่งช้ากว่าจังหวัดอื่นอยู่ด้วย ทุกวันนี้ใช้เน็ทแอร์กาดครับโหลดอะไรก็ไม่ค่อยได้เพราะรอนานโครตๆ เดือนๆนึงผมต้องเติมเงินซื้อชั่วโมงไม่ต่ำกว่า700 แต่ได้เน็ทธรรมดาๆ อยากใช้เน็ทดีๆกับเค้าบ้างครับ เดี๋ยวจะลองไปสอบถามดูอีกทีเพราะเคยไปถามมาทีนึงแล้วบอกว่ามีโครงการมาตั้งเสา

Comment

• ครั้งนี้ต้องปรบมือให้ TOT ของแรงจริง ๆ

Comment

• Originally posted by phimarn View Post
                                มีใช้กันจะหมดแล้วไม่รู้ว่าที่ นครนายก จะใช้ได้หรือยังก็ไม่รู้ยิ่งช้ากว่าจังหวัดอื่นอยู่ด้วย ทุกวันนี้ใช้เน็ทแอร์กาดครับโหลดอะไรก็ไม่ค่อยได้เพราะรอนานโครตๆ เดือนๆนึงผมต้องเติมเงินซื้อชั่วโมงไม่ต่ำกว่า700 แต่ได้เน็ทธรรมดาๆ อยากใช้เน็ทดีๆกับเค้าบ้างครับ เดี๋ยวจะลองไปสอบถามดูอีกทีเพราะเคยไปถามมาทีนึงแล้วบอกว่ามีโครงการมาตั้งเสา
                                ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
                                ต้องไปถามเขา ไปเร่งเขาบ่อย ๆ ครับ
                                เขาจะได้รู้ว่ามีคนรอใช้อยู่นะ จะได้รีบดำเนินการให้
                                หบาย ๆ คนใช้วิธีนี้ก็สมหวังได้ใช้กัน(รวมทั้งผมด้วย)

Comment

Working...
                                X