Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แก่ปัญหาอย่างไงครับ TOT 10/1 ***งจากเสาแค่ 200เมตร สัญญาณเต็ม แรกๆมีมาดีอยู่นะ ยังไม่ถึงเดือนเลย ตามรูปครับ ตอนเย็น youtube สดุด

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
      แก่ปัญหาอย่างไงครับ TOT 10/1 ***งจากเสาแค่ 200เมตร สัญญาณเต็ม แรกๆมีมาดีอยู่นะ ยังไม่ถึงเดือนเลย ตามรูปครับ ตอนเย็น youtube สดุด

ลองเข้าไป เปลี่ยน เบสสิๆ !!

Comment

• ไกลจากเสา3 กิโลเมตร น่าติดได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by spark12345 View Post
          ไกลจากเสา3 กิโลเมตร น่าติดได้ไหมครับ
          สบายครับ ผมลอง สแกนเบสเล่นๆ ไปเจอเบส ***งจากบ้าน 12 กิโลเ้มตร ยังรับ ได้ 3 เม็กเลย (ที่ได้ 3 เพราะ ต้นไม้บังเยอะ) โล่งหละสบาย

3 กม. ชิวๆยุแล้วครับ ไปสอบถามศูนย์บริการใกล้บ้านท่านเลยฮะ

Comment

• Originally posted by chalisa View Post
            สบายครับ ผมลอง สแกนเบสเล่นๆ ไปเจอเบส ***งจากบ้าน 12 กิโลเ้มตร ยังรับ ได้ 3 เม็กเลย (ที่ได้ 3 เพราะ ต้นไม้บังเยอะ) โล่งหละสบาย

3 กม. ชิวๆยุแล้วครับ ไปสอบถามศูนย์บริการใกล้บ้านท่านเลยฮะ
            ขอบคุณครับ

Comment

• เห็นมีัญหากันเยอะ หา ip ไวเน็ทใช้
              ubnt-discovery-v2.3
              ซิ แต่ต้องต่อตรง lan ข้าง poe กล่องจ่ายไฟดำๆ จะต่อเป็นบริจก็หาเจอ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ คือผมอยากวัดสัญญาณ wi-net เลยไปซื้อตัว Airgrid m5hp มา ผมสามารถเซตให้มัน scan หา base เลยได้รึเปล่าครับ หรือว่าผมต้องมีรหัสอะไรจาก tot ก่อนรึเปล่า

ป.ล.ผมขอติดตั้งมาเกือบ2เดือนแล้วครับช่างไม่ยอมมาบ่ายเบี่ยงตลอด T_T

Comment

• Originally posted by infinityza View Post
                  สอบถามหน่อยครับ คือผมอยากวัดสัญญาณ wi-net เลยไปซื้อตัว Airgrid m5hp มา ผมสามารถเซตให้มัน scan หา base เลยได้รึเปล่าครับ หรือว่าผมต้องมีรหัสอะไรจาก tot ก่อนรึเปล่า

ป.ล.ผมขอติดตั้งมาเกือบ2เดือนแล้วครับช่างไม่ยอมมาบ่ายเบี่ยงตลอด T_T
                  สแกนได้เลยครับ ^^ ต้องตั้งเสาด้วยหล่ะงั้น หาสัญญาณไม่เจอแน่ ให้ Air grid มองเหนเบสได้ยิ่งดี สัญญาณเต็มแน่ เบส tot จะห้อยไว้ ตาม tower แดงขาวอ่ะครับ (แถวบ้านผมเป็นแบบนั้น ที่อื่นผมไม่รู้ คิคิ)

ถ้าสแกนแล้วเจอ สัญญาณ ไม่มากกว่า -75 (-74 -73 -72 -71 -70 ลงไปถือว่าแจ่มมาก) ก็เรียกช่างมาเซตให้เลยครับ หรือถ้าเซตเองเป็นหมด ก็ไป ขอเปิดเบอร์ winet กะ tot ครับ พันกว่าบาท
                  จบข่าว !

9 km ลองมาแล้ว Air grid m5 hp มองเห็นเสาลางๆ 10/1 มาเต็มครับ ลองตั้งเสาให้มันมองเห็นกันดู

Comment

• Originally posted by infinityza View Post
                    สอบถามหน่อยครับ คือผมอยากวัดสัญญาณ wi-net เลยไปซื้อตัว Airgrid m5hp มา ผมสามารถเซตให้มัน scan หา base เลยได้รึเปล่าครับ หรือว่าผมต้องมีรหัสอะไรจาก tot ก่อนรึเปล่า

ต้องถามก่อนแหละครับว่า บ้านท่านมองเห็น เบสส่งหรือเปล่า ?? ถ้าเห็น ก็จัด Air grid ไปห้อยสูงๆให้มองเห็นกันได้เลย ^_^"

Comment

• Originally posted by chalisa View Post
                      ต้องถามก่อนแหละครับว่า บ้านท่านมองเห็น เบสส่งหรือเปล่า ?? ถ้าเห็น ก็จัด Air grid ไปห้อยสูงๆให้มองเห็นกันได้เลย ^_^"
                      เสาเห็นกันชัดเจนครับ ท่า chalisa แต่ติดปัญหาที่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเซตไม่เป็นครับ ผมเลยไปยึดตาม
                      คิดว่าคงคล้ายกัน มันก็เจอ สัญญาณ2ตัว
                      http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13129
                      คิดว่าคงคล้ายกัน มันก็เจอ สัญญาณ 2 ตัว แต่มันไม่มีชื่อ ssid ขนาดผมเอาตัว airgrid ของผมไปตั้งใกล้ตัวรับบ้านป้าผมที่อยู่ใกล้ๆกัน ก็เป็นหมือนกัน scanแล้วก็เจอแต่ ไม่มีชื่อ ssid คงสงสัยว่าเป็นที่การตั้งค่าของผม

ช่วยบอกวิธีเซตค่า airgrid ให้มัน scan หาbase tot ให้ผมหน่อยครับ

ขอบคุณท่าน chalisa มากครับ
                      Last edited by infinityza; 29 Jul 2012, 06:12:52.

Comment

เสาเห็นกันชัดเจนครับ ท่า chalisa แต่ติดปัญหาที่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเซตไม่เป็นครับ ผมเลยไปยึดตาม
                        คิดว่าคงคล้ายกัน มันก็เจอ สัญญาณ2ตัว
                        http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13129
                        คิดว่าคงคล้ายกัน มันก็เจอ สัญญาณ 2 ตัว แต่มันไม่มีชื่อ ssid ขนาดผมเอาตัว airgrid ของผมไปตั้งใกล้ตัวรับบ้านป้าผมที่อยู่ใกล้ๆกัน ก็เป็นหมือนกัน scanแล้วก็เจอแต่ ไม่มีชื่อ ssid คงสงสัยว่าเป็นที่การตั้งค่าของผม

ช่วยบอกวิธีเซตค่า airgrid ให้มัน scan หาbase tot ให้ผมหน่อยครับ

ขอบคุณท่าน chalisa มากครับ
                        ส่งมันขึ้นไปสูง เท่าตัวรับของบ้านป้าหรือยังครับ ถ้าไม่สูงจนอุปกรณ์มองเห็นกันสัญญาณจะไม่มีเลยนะ
                        ถ้าเอาขึ้นสูง ให้อุปกรณ์มองเห็นกัน ...
                        ลองสแกนแล้ว ขึ้น SSID แบบนี้ไหมครับ

ที่ท่านบอกว่า สแกนแล้วเจอ แต่ไม่เจอ SSID หมายความว่าไงครับ ? งง นิดนึงๆ ^^'

ปล. อุปกรณ์ ubnt เดิมๆ 5Ghz สามารถ สแกนหาเบส TOT ได้เลยครับยังต้องตั้งค่าอะไรเลย
                        ขอแค่สแกนเห็น สัญญาณ -ไม่เกิน -75 เป็นพอครับ ถ้าสแกนเจอสัญญาณ -75 ลงไป เรียกช่างมาได้เลยครับ

Comment

• http://pic.free.in.th/id/20273d4558b...3392327540b0c8

ผมscan แล้วได้ตามลิ้งภาพอ่ะครับscanที่บ้านป้าก็เหมือนกัน (scanที่บ้านป้าผมขึ้นเสาเท่ากันหันหน้าทิศเดียวกัน)

Comment

http://pic.free.in.th/id/20273d4558b...3392327540b0c8

ผมscan แล้วได้ตามลิ้งภาพอ่ะครับscanที่บ้านป้าก็เหมือนกัน (scanที่บ้านป้าผมขึ้นเสาเท่ากันหันหน้าทิศเดียวกัน)
                            ลองตั้งเป็น station WDS ครับ ตามภาพตั้งตามผมก็ได้

Comment

• เล่นๆน่ะครับ ... พอดี ฝนตกก !!! เบสส่ง ใกล้บ้าน 1.5 km ดับ ... เลยสแกนเบสใหม่ ปรากฏว่าเจออีกเบส 13km พระเจ้า สัญญาณ -90 TT'

เลยลองเกาะดู ... ปรากฏว่า ...

ยอมเลยครับ -90 พี่ เบส 13 km (มองไม่เห็นนะ ต้นไม้บังตึบเลย) เขายังส่งเน็ตมาถึง 5Mb ^^

สบายแล้วแหละ ! เบสใกล้บ้านดับ ก็สแกนเบส ใกล ^^ฮิ้วววววววว

Comment

• แจ๋วมาก เบสเยอะมากของผมเบสเดียว ตายค่าที่ เจอ winet app เข้าไป ไม่ใช้เบสมันเกาะไม่ติดด้วยหุหุ

Comment

Working...
                                X