Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้เข้ามานาน โครงการไวเลสระยะไกลผมล้มเลิกไปแระ เพราะย้ายอยู่อีกที่นึง มีเน็ตสาย TOT เน่าๆ ผ่านหน้าบ้านพอดี

แถวนี้ทำเลพอจะขึ้นเสา ได้บ้าง แต่ง.. มีเจ้าถิ่นเดิมอยู่ 2-3 เจ้า เล่นราคากันน่าดู ผมเลยลังเลอยู่ว่าจะเอาไงดี

ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ทั้งหลายที่ทำอยู่ครับ ว่า ราคา วันละ 20 บาท(24ชม.) กับเดือนละ 150-200 นี่มันพอดีมั๊ย หรือ ถูกไป

สำหรับผมๆ ว่ามันถูกเกิน จะไม่ไหวทุนเอา ลุงไปเยอะกว่าจะได้คืนนี่มีเสียวเลย แถวนี้ฟ้าลงบ่อยด้วยสิ

หรือว่าจะปล่อยฆ่าเจ้าเก่าทิ้งเลย วันละ 5 บาท/เดือนละ 50 บาท ( อิอิ อันนี้ล้อเล่น ไม่คุ้มกับค่ารับโทรศัพท์เลย )

Comment

• เสียวฟ้าฝนลงจริง ๆ เสาสูง ๆ แบบนี้ ระแวกนั้น มีที่ให้ ฟ้า ลง หรือเปล่า

Comment

• มีท่านใดได้ลองจับ mikrotik 1100AHx2 มาแล้วมั่งครับ อยากทราบอัตราการรองรับ user online สูงสุดว่าเท่าไหร่ถึงจะพีก

Comment

• ผมกำลังจะเปลี่ยนเสาจาก 15dbi เป็น 9dbi เสาสูง 15เมตร เก็บโน็ตบุ๊กเดิมๆระยะ 1-300 เล่นในบ้าน พอได้หรือเปล่าครับ
          Originally posted by jaion View Post
          จากการใช้งานในระยะ 100-300 เมตร ใช้งานได้ปกติครับมีต้นไม้บังนิดหน่อย
          (เสา outdoor ใต้หวัน by Wifi4you)
          ขอถามเพิ่มเติมครับ 9dbi by Wifi4you ลูกค้าใช้ Alfa 1w ***งเสา 600 เมตรต้นไม้ปังนิดเดียว เล่นในบ้านได้หรือเปล่า

Comment

• มาดูเมพคุยกัน อิอิ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
              ผมกำลังจะเปลี่ยนเสาจาก 15dbi เป็น 9dbi เสาสูง 15เมตร เก็บโน็ตบุ๊กเดิมๆระยะ 1-300 เล่นในบ้าน พอได้หรือเปล่าครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ 9dbi by Wifi4you ลูกค้าใช้ Alfa 1w ***งเสา 600 เมตรต้นไม้ปังนิดเดียว เล่นในบ้านได้หรือเปล่า
              ถ้าจะเอาให้ชัวร์นะครับขึ้นเสา(BASE)ให้สูงพ้นแนวต้นไม้คิดว่าได้แน่นอน
              ถ้าเป็นบ้านปูนสัญญานด๊อปลงเยอะ บ้านไม้มีผลนิดหน่อย
              ไม่ลองใช้เป็นแบบ outdoor ดูครับสายยาวเลือกตรงตำแหน่งที่สัญญานดีที่สุดได้ ลงทุนอีกนิดชัวร์ 100 %
              Last edited by jaion; 23 Apr 2012, 22:36:41.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                มีท่านใดได้ลองจับ mikrotik 1100AHx2 มาแล้วมั่งครับ อยากทราบอัตราการรองรับ user online สูงสุดว่าเท่าไหร่ถึงจะพีก
                100-150 peak 200

แต่ถ้า แรมน้อย cpu ไม่แรง มันจะเล่นไป หลุดไป หรือ สังเกตุจากโหลดไฟล์ idm แล้ว มันมาๆหลุดๆครับ แสดงว่า router รับโหลดไม่ไหว
                Last edited by soravit; 24 Apr 2012, 01:06:01.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  มีท่านใดได้ลองจับ mikrotik 1100AHx2 มาแล้วมั่งครับ อยากทราบอัตราการรองรับ user online สูงสุดว่าเท่าไหร่ถึงจะพีก
                  แหะๆ สิ้นเดือนนี้ผมว่าจะถอยพอดีครับ ปลด server ลง เบื่อ เต็มที แต่เห็นเค้าบอกว่า เซ็ตดีๆ ถึง พันยูสชิวๆครับ

Comment

• ถ้าผมจะขาย server + IBG พร้อมใช้งานทันที ไม่ต้องเซ็ตอะไรให้ยุ่งยาก เพราะใช้งานอยู่ แต่คนขายเปลี่ยนจาก server มาเล่น Mikrotik แทน สเปกคร่าวๆ AMD คอร์ทู แรม 4 จิ๊ก HDD SSD 120 จิ๊ก การ์ดแลน 4 พอร์ท รองรับเน็ตได้ 3 เส้น ราคา 12,000 บาท ขาดตัว ใครต้องการมั่งมั้ยครับ ย้ำอีกครั้ง ว่าพร้อมใช้งานทันที เพราะผมใช้อยู่ แค่เซ็ต พอร์ทแลน ให้ออกเน็ตได้ พิมพ์บัตรขายได้ทันที ถ้าสนใจ เดี๋ยวผมเอารูปรายละเอียดมาลงให้ดูครับผม

.
                    .

Comment

• มีแต่คนหลงสเน่ห์ mikrotik กันหมดแล้ว

mikrotik = simple+stable

อยากรู้ว่า mikrotik ตัวแรกใครเอาเข้ามากันหว่า 55

ออกมาโค่น server (วงการ hotspot นะ) แบบเต็มตัว
                      Last edited by soravit; 24 Apr 2012, 06:45:40.

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                        แหะๆ สิ้นเดือนนี้ผมว่าจะถอยพอดีครับ ปลด server ลง เบื่อ เต็มที แต่เห็นเค้าบอกว่า เซ็ตดีๆ ถึง พันยูสชิวๆครับ
                        ถ้าเอา userman ออก กับ transparent proxy แรมจะเหลือเยอะ ทำให้รองรับ user ได้มากกว่าเดิมครับ แต่ข้อเสียคือ เก็บ log พรบ ไม่ได้ และต้องใช้ radius นอก

และถ้าเซ็ตบริการ pppoe server อย่างเดียวก็จะประหยัดแรมขึ้นอีกครับ

Comment

• Linux Server+ Hotspot มัน Advance เกินไปมั้งนิ ^^ ก็แล้วแต่จะเล่นครับ ผมก็ไม่พยายามดันคนรุ่นใหม่ไป Linux Server แล้วหล่ะครับ ของฟรี ดี มีในโลก แต่ก็ต้อง ใช้ความพยายามมากพอสมควร All in One Server ระบบไม่ต้องการอะไรมากมาย แค่ Atom+Hotspot ก็มี LOG ครบหมด

Server ผม Amd 255+ Gigabyte เปิดโหมด ประหยัดพลังงานใช้ความเร็วตามจริง รวมแล้วทั้งระบบ ประหยัดไฟ เดือน ละไม่ถึง 200 บาท ^^

----
                          ผมคงไม่ขัดการค้าขายหรอกครับ แต่แค่เสนอเป็นทางเลือก ^^

Comment

• Originally posted by dccomputec View Post
                            ไม่ได้เข้ามานาน โครงการไวเลสระยะไกลผมล้มเลิกไปแระ เพราะย้ายอยู่อีกที่นึง มีเน็ตสาย TOT เน่าๆ ผ่านหน้าบ้านพอดี

แถวนี้ทำเลพอจะขึ้นเสา ได้บ้าง แต่ง.. มีเจ้าถิ่นเดิมอยู่ 2-3 เจ้า เล่นราคากันน่าดู ผมเลยลังเลอยู่ว่าจะเอาไงดี

ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ทั้งหลายที่ทำอยู่ครับ ว่า ราคา วันละ 20 บาท(24ชม.) กับเดือนละ 150-200 นี่มันพอดีมั๊ย หรือ ถูกไป

สำหรับผมๆ ว่ามันถูกเกิน จะไม่ไหวทุนเอา ลุงไปเยอะกว่าจะได้คืนนี่มีเสียวเลย แถวนี้ฟ้าลงบ่อยด้วยสิ

หรือว่าจะปล่อยฆ่าเจ้าเก่าทิ้งเลย วันละ 5 บาท/เดือนละ 50 บาท ( อิอิ อันนี้ล้อเล่น ไม่คุ้มกับค่ารับโทรศัพท์เลย )
                            ผมปล่อยราคาสวัสดิการเดือนละร้อย ให้สามเม็ก คนนอกที่จับสัญญาณได้ ก็มาซื้อเล่นบ้างนิด ๆ หน่อย ๆ ครับ ยังไม่คุ้มทุนเลย ลงไปสามหมื่นเน็ตเดือนละพัน กำไรเดือนละพันนิด ๆ

Comment

• 2site ก็ใช้ serverเก่าๆ + ubuntu + powerlogเขียนเองใช้เอง ยูเซอร์40นิดๆหน่อยๆ ไม่แน่ไม่นอน ลองมา 5เดือน นิ่งมากๆครับ

แต่ก็อยากลอง น้องติ๊กเหมือนกัน เพียงแต่ขาดทุนทรัพย์

Comment

• ตัว IBG ผมเคยใช้ รับติดตั้งด้วยเหมือนกัน แต่ติดตั้งกับลูกค้านะครับ พวกโรงแรม เนื่องจาก user interface ที่ใช้งานง่าย

แต่งานของตัวเอง RB450G Only เลยครับ ใช้มา 2 ปีกว่าๆ ปัญหาน้อยมากๆ เซ็ทหนเดียว เปิดยาวเป็นปี ๆ เลย

site งานผมไม่เยอะครับ เลยใช้แค่ 450G เอง แต่ใช้หลายๆ เด่นกว่าของคู่แข่งเนื่องจากเป็น radius นอก User นี้ใช้ตรงไหนก็ได้ ที่ผมเปิดอยู่

Comment

Working...
                                X