Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ไม่น่ามีนะครับ ใส่ยังไงก็ได้ - - 9/9 > 9/15 >15/9 > 15/15 แล้วแต่พื้นที่แต่ถ้าเป็น 15/15 ใต้เสาอาจจะรับสัญญาณไมค่อยได้
    โอเคเลยครับ เข้าใจถ่องแท้แล้ว...

Comment

• ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mballx
      ค้นเจอมา ท่านใดเล่นร๊อกเก็ต เสาหลักที่ต้องการกระจาย ให้ต่อ chain 1 แนวนอน ส่วนเสารองก็ chain 0 แนวตั้ง นะ มันมีผลกับการรับส่งข้อมูล
      หรือโหลดดูการติดตั้ง เสาเซกเตอร์หรือร๊อกเก็ตดิส จะมีบอกไว้
      ร๊อกเก็ต ถ้าเล่นเสาออมนี่ 2 ต้น แล้วมีตัวรับด้านล่าง ลองนอนเสาซักต้นนึง มีผลเรื่องการรับส่งนะครับ

ค้นเจอมาเมื่กี้เอง...

Comment

• อืมม์ ผมอาจไม่ถูกทั้งหมดนะครับ แต่ที่ใช้มันด็ไม่ได้มีปัญหาใต้เสาบอดสัญญาณนะ (9/15) ตั้งเสาทั้งคู่ แบบนี้คงต้องให้ผู้มีประสบการณ์ที่ลองมาเยอะ ๆ ตอบต่อ ! ! !

Comment

• Originally posted by sanngam View Post
          ขอถามพี่ๆๆ หน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า
          1.ต่อ rocket m2 + omni15 และ omni 9db set mode accesspoint wds lan เสียบกับ net 30 m fiber cat ต่อแล้ว เอาโน้ดบุ๊ค ต่อรับไวเลสที่ระย***งประมาณแล้วเน็ตเหลือแค่ 10 กว่า เมก มันเป็นเพราะอะไรครับผม ตั้งค่าตรงใหนผิดหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยครับ
          เปลี่ยน rocket 2 ตัวใหม่ก็เป็นเหมือนกัน ออกประมาณครึ่งเดียว ของ 30 เมกครับ
          http://upic.me/show/32336694
          ลองปรับลด output power เหลือ 24 ครับ และลองเปลี่ยนเป็นโหมด AP ธรรมดาดูด้วยครับ บางทีตัวที่ทำ wds อาจดึงสัญญาณ ลองขยับ ไปทดสอยบหลายๆจุด ไกลหน่อย ใกล้อีกหน่อย ตำแหน่งที่คุณทดสอบ อาจเป็นจุดบอดก็เป็นได้ครับ

Comment

• ชุด admin กาก ๆ ครับ ปรับปรุงใหม่ เหอ ๆ คาดว่า เป็นชุดสุดท้ายที่จะทำตรงจุดพวกนี้แล้ว อนาคต อาจจะ เป็น nano st m2 ทั้งหมด

ความสูง 10 เมตร
            ชุดนี้ประกอบด้วย
            Rk+ (15Alfa+15จีน) ชุดนี้ใต้เสา เน่ามาก เง้อ ต้อง ระยะ 40 เมตร เป็นต้นไป จะนิ่งมาก

และติด ๆ กัน

Nano St m2 หันคนละทิศ ปรับ 28dbm ตัวนี้แรงมาก ใต้เสาเล่น กราฟ นิ่งเนี๊ยบ

+++++++++++++
            ชุดหลังบ้าน (กินหออื่น)

ชุดนี้ Rk + เสา 9+9 alfa จาก ป๋า 323 wifi4you

ไม่น่าเชื่อชุดนี้ ผมขึ้นเสาสูงสุดปลายเสา 6 เมตร สัญญาณนิ่งมาก ๆ ปรับแรงส่งไป 27dbm ใช้เวลาจัดการ 2 วัน คนเดียวและพ่อ ช่วยตอนยกเสา ร้อยท่อ มือแหกหมด
            ท่อร้อยสายสีขาวเมตรละ 12 บาท เป็นท่อภายนอก ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า บอกเค้าว่าซื้อ ท่อร้อยสายไฟ pe อ่อน
            Last edited by -:R:-; 23 Jan 2012, 12:24:37.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ชุด admin กาก ๆ ครับ ปรับปรุงใหม่ เหอ ๆ คาดว่า เป็นชุดสุดท้ายที่จะทำตรงจุดพวกนี้แล้ว อนาคต อาจจะ เป็น nano st m2 ทั้งหมด

ความสูง 10 เมตร
              ชุดนี้ประกอบด้วย
              Rk+ (15Alfa+15จีน) ชุดนี้ใต้เสา เน่ามาก เง้อ ต้อง ระยะ 40 เมตร เป็นต้นไป จะนิ่งมาก

และติด ๆ กัน

Nano St m2 หันคนละทิศ ปรับ 28dbm ตัวนี้แรงมาก ใต้เสาเล่น กราฟ นิ่งเนี๊ยบ

+++++++++++++
              ชุดหลังบ้าน (กินหออื่น)

ชุดนี้ Rk + เสา 9+9 alfa จาก ป๋า 323 wifi4you

ไม่น่าเชื่อชุดนี้ ผมขึ้นเสาสูงสุดปลายเสา 6 เมตร สัญญาณนิ่งมาก ๆ ปรับแรงส่งไป 27dbm ใช้เวลาจัดการ 2 วัน คนเดียวและพ่อ ช่วยตอนยกเสา ร้อยท่อ มือแหกหมด
              ท่อร้อยสายสีขาวเมตรละ 12 บาท เป็นท่อภายนอก ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า บอกเค้าว่าซื้อ ท่อร้อยสายไฟ pe อ่อน
              เสา base แหล่มแท้ ๆ / ชุด 9+9 นี่ที่โล่งได้ระยะดีมั้ยท่าน

Comment

• 9+9 สูง6 เมตร สุดยอดแล้วครับ ก็พอรับได้ เพราะ กะเอามาชนตึกให้ทะลุกำแพงหนา ๆ มากกว่ากินระยะไกล เอาความเข้มข้นของสัญญาณ ดีกว่า เอาระยะ
                Last edited by -:R:-; 23 Jan 2012, 13:18:37.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  9+9 สูง6 เมตร สุดยอดแล้วครับ ก็พอรับได้ เพราะ กะเอามาชนตึกให้ทะลุกำแพงหนา ๆ มากกว่ากินระยะไกล เอาความเข้มข้นของสัญญาณ ดีกว่า เอาระยะ
                  สุดยอดไปเลย ครับ ขอบคุณมากๆๆนะครับ

Comment

• ต้น 6 เมตรระวังคนสอยร่วงนะครับ นึกว่ากระสือ 55+

Comment

• ท่าน R เทสยังครับ ว่าลูกค้าที่รับจาก nano ไม่ว่ารับด้วย laptop หรือว่า usb wifi high power ได้สูงสุดกี่เมตรได้ครับเนี่ีย

ถ้าคะแนนเต็ม 10 ท่านให้ nano หรือ rocket อย่างไรครับ ^^

Comment

• ให้ nano หมดใจ วันนี้ลองทดสอบแล้ว

ระยะ 400m รับโดย NB TM6292 Draft N

rk+เสา 15+15 เจอ 2 ขีด connect ไม่ติด
                        คะแนน ไปเลย 7

nano เจอ 3 ขีด connect ติด เน็ทวิ่งปร๋อ
                        คะแนน ไปเลย 9

อนาคต เป็นไปได้ จะจัด rk มาเพิ่มอีก 4 ตัว รอบทิศ ติดใจมากมาย
                        Last edited by -:R:-; 23 Jan 2012, 17:46:42.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                          อืมม์ ผมอาจไม่ถูกทั้งหมดนะครับ แต่ที่ใช้มันด็ไม่ได้มีปัญหาใต้เสาบอดสัญญาณนะ (9/15) ตั้งเสาทั้งคู่ แบบนี้คงต้องให้ผู้มีประสบการณ์ที่ลองมาเยอะ ๆ ตอบต่อ ! ! !
                          ผมก็ว่ายังไงก็ได้ครับ แต่จะลองดูตั้งคู่ก่อนเทสสัญญาณ ไว้ว่างจะลองนอนเสา 9 dBi ดูว่าดีกว่าหรือไม่ครับ

Comment

ให้ nano หมดใจ วันนี้ลองทดสอบแล้ว

ระยะ 400m รับโดย NB TM6292 Draft N

rk+เสา 15+15 เจอ 2 ขีด connect ไม่ติด
                            คะแนน ไปเลย 7

nano เจอ 3 ขีด connect ติด เน็ทวิ่งปร๋อ
                            คะแนน ไปเลย 9

อนาคต เป็นไปได้ จะจัด rk มาเพิ่มอีก 4 ตัว รอบทิศ ติดใจมากมาย
                            RK เสา OMNI รอบทิศทาง ความเร็วหารเยอะ NANO ชี้ไปทางเดียว ประมาณ 60 องษา ยังไงนาโนก็กินอยู่แล้วครับ ถ้าจะทียบกันจริงๆ ลองเสา AIRMAX OMNI 2.4 90 องษา สำหรับ RK โดยเฉพาะสิครับ กินขาดแน่นอน ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับหน้างานจริง ว่าอะไรเหมาะสมครับ เห็บภาพแล้ว อยากยิงไปหมู่บ้านเยอะๆอย่างนี้มั่งจังครับ

Comment

• อืม ถูกสำหรับ yuthanaee4 ว่ามาหมดครับ ถ้า Rk ได้เสาแท้ ๆ ของเค้า เลยนี่ หรือ sector แท้ ๆ ของ ubi ไปเลย องศา 120 กวาดระนาบ ได้ดีกว่าเยอะ แต่นั้นก็ต้องแลกด้วยราคาแพงกว่า ประสิทธิภาพ สูงกว่า nano st m2 แน่นอนครับ แต่งบน้อย ๆ ถ้าเราซื้อ

nano 6 ตัว ตัวละ 3xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 3300*6 = 19,800 เลขกลม ๆ ง่ายดี

รอบทิศทางพอดี ราคาสุทธิ 19,800 บาท

----

Rk 3 ตัว ตัวละ 3xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 3300*3 = 9,900

Sector ตัวละ 6xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 6500*3 = 19,500

รอบทิศทางพอดี ราคาสุทธิ 29,400 บาท

----

งบน้อย ก็ต้องเลือก วิธีที่ประหยัดที่สุดครับ ^^

Comment

• Sample การติดตั้ง Nano Station 3 - 4 ตัว ในเสาเดียว
                                http://wificool.com/NP-11049-%E0%B8%...%E0%B9%86.html

ถ้าผมจะอัพเกรด เก็บเงินอีกอื้อเลยแฮะ -_-"

Comment

Working...
                                X